Bánh cuốn Nam Định ngon quên sầu

Bánh cuốn là 1 trong những thức ăn sáng rất phổ biến thông dụng của người Việt Nam ta .Hầu hết các vùng miền trên đất nước ta đều có bánh cuốn và ở từng nơi bánh cuốn lại có 1 vẻ đẹp và mùi vị đặc trưng .Nếu như bánh cuốn Sài Gòn nhiều nhân ,thịt và còn phải có cả chút nấm thì bánh cuốn Nam Định bình dị dân dã hơn nhưng cũng ko kém phần cầu kì .Chúng ta hãy cùng nhau khám phá vẻ đẹp của món bánh cuốn Nam Định .

Bánh cuốn được làm rất công phu , cầu kì .Bột làm bánh phải làm từ thứ gạo ngon thì bánh ăn mới ko bị nồng ,màu sắc của bánh mới trắng .Nồi tráng bánh phải rửa thật sạch ,thường giống như chiếc nồi đồ xôi ,bên dưới đựng nước ,bên trên để tráng bánh .Tráng bánh phải thật mỏng , mỡ thoa đều tay sao cho khi nếm thử thì bánh nhẹ mát rượi . Khi phết mộc nhĩ lên bánh thì phải đảm bảo bánh ko thô , nhân đều khắp bánh .

Trước đây khi tui mới chỉ 5, 6 tuổi về quê thấy người ta ko bán bánh cuốn tại chỗ như ở thanh pho.Họ bán bánh cuốn rong .Những bà những chị với 2 đòn gánh trên vai tiếng rao lanh lảnh : " Ai bánh cuốn bánh cuốn đê! " Tui thích nhất là được nhìn người ta bóc bánh cuốn .Bàn tay họ nhẹ nhàng mở thúng hiện ra những lớp bánh trắng muốt thơm phức gối nhau trên những tàu lá chuối xanh mướt .Sắc trắng pha với sắc xanh tươi càng làm nổi bật màu mộc nhĩ đen tuyền nhìn thật hấp dẫn .Ăn bánh cuốn ko thể nào thiếu nước chấm .Chưa ở đâu có được thứ nước chấm ngon và đặc trưng như ở thanh pho .Ai đã từng ăn bánh cuốn ở Hà Nội sẽ thấy nước chấm của họ ko có được sự mặn mà thơm ngon như dưới Nam Định .Những miếng bánh cuốn cắt nhỏ được nhúng nhẹ nhàng vào nước chấm ăn lẫn với miếng chả thì dẫu có đi năm châu bốn bể vẫn ko thể nào quên được mùi vị đặc trưng ấy , mùi vị bánh cuốn Nam Định , hương vị của quê hương đất nước !;)

Lucifer

Active Member
bánh cuốn thì có mỗi mộc nhĩ nên như là chay
lại còn nguội như là bánh đúc
nước mắm như là nứoc dấm
phải vắt quất vào
-.,-
chẳng ngon tý nào cả
ăn 1 lần cạch

@Lucifer :bạn ở Hà Nội đúng ko ? Bạn đã ăn bánh cuốn ở chính Nam Định bao giờ chưa ? Nếu mà rùi thì chắc ko nói như thế đâu , mình chắc chắn đấy . Còn mình ko tính bạn ăn bánh cuốn " gia truyền Nam Định " ở trên Hà Nội vì bi giờ thật giả lẫn lộn chẳng có đường nào mà lần .

Lucifer

Active Member
meocon_huonggiang said:
@Lucifer :bạn ở Hà Nội đúng ko ? Bạn đã ăn bánh cuốn ở chính Nam Định bao giờ chưa ? Nếu mà rùi thì chắc ko nói như thế đâu , mình chắc chắn đấy . Còn mình ko tính bạn ăn bánh cuốn " gia truyền Nam Định " ở trên Hà Nội vì bi giờ thật giả lẫn lộn chẳng có đường nào mà lần .
tớ thắc mắc bạn copy mấy bài viết ở đâu thế ?

Lucifer

Active Member
bánh cuốn thì ở mỗi gần trường Lê Hồng Phong là ăn đc
chỗ khác thì y như bài trên tôi viết
chắc là bạn học trường đấy nên ăn mỗi ở đấy thôi à
ăn bánh cuốn chỗ đấy thì tớ chẳng thấy hơn ở HN mấy
bánh cuốn Nam Định có nổi đâu
NĐ thì ngoài bánh gai thì còn gì nữa ?

ồ bạn cũng biết hàng bánh cuốn gần trường mình hả ? Mình cũng hay ăn ở đó .Nhưng mà mình thấy hàng đó chưa phải là hàng bánh cuốn ngon nhất . Bánh cuốn ở Nam Định ngon nhất phải đến làng Kênh . Chắc mình nói thế bạn cũng chẳng tin nên nếu có cơ hội bạn về Nam Định chơi mình xin tình nguyện dẫn bạn đi kiểm chứng , okiee ?
À , bạn hỏi Nam Định ngoài bánh gai ra thì còn gì nữa hả ? Xem nào còn có bánh nhãn , chuối ngự , bún cá , gạo tám Hải Hậu ...mình cũng chả nhớ nữa hìhì :)

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000