ai ko nghĩ ra thì thật là...

rabu

Member
đúng:)
Sao iem deathknight cứ gây sự thế, con gái thì phải lịch sự chứ iem:) Ngoan, bao giờ chị cho vài cái....... tát=))
Cởi áo ngoài có áo trong, cởi áo trong thấy lông, vạch lông thấy hạt, bỏ hạt thấy lỗ. Là gì?
câu này thì chắc ai cũng biết:D

ngothutra

Member
rabu said:
đúng:)
Sao iem deathknight cứ gây sự thế, con gái thì phải lịch sự chứ iem:) Ngoan, bao giờ chị cho vài cái....... tát=))
Cởi áo ngoài có áo trong, cởi áo trong thấy lông, vạch lông thấy hạt, bỏ hạt thấy lỗ. Là gì?
câu này thì chắc ai cũng biết:D
bắp ngô hả :-/

KaIgEnN

Member
rabu said:
bắp ngô<--đúng rồi:)
Bán nhiều thì lời nhiều, nhưng bán gì thì lại lỗ nhiều?:D

Hì... Bán lưới đánh cá, bán vợt cầu lông, tennis... Bán mí thứ này lỗ nhiều lắm ;)

KaIgEnN

Member
Đố thử nà:
Người ta cho vào căn phòng tối 5 chiếc mũ: 3 đen, 2 trắng. Sau đó, họ đưa vào phòng 3 người thông minh, 1 người mù, 2 người sáng, bảo mỗi người chọn lấy 1 mũ đội lên đầu. Đèn được bật lên, và người ta hỏi lần lượt 3 người xem họ có biết mình đang đội mũ màu gì ko?
Người sáng 1: "Tôi ko biết"
Đến người sáng 2 cũng trả lời: "Tôi ko biết"
Đến người mù: "Tôi biết"

Bạn hãy cho biết người mù đội mũ màu gì, và giải thích vì sao him lại biết được?

Bop_31337

Member
KaIgEnN said:
Đố thử nà:
Người ta cho vào căn phòng tối 5 chiếc mũ: 3 đen, 2 trắng. Sau đó, họ đưa vào phòng 3 người thông minh, 1 người mù, 2 người sáng, bảo mỗi người chọn lấy 1 mũ đội lên đầu. Đèn được bật lên, và người ta hỏi lần lượt 3 người xem họ có biết mình đang đội mũ màu gì ko?
Người sáng 1: "Tôi ko biết"
Đến người sáng 2 cũng trả lời: "Tôi ko biết"
Đến người mù: "Tôi biết"

Bạn hãy cho biết người mù đội mũ màu gì, và giải thích vì sao him lại biết được?
- Cậu mù đội mũ đen. Mù biết bởi vì 2 cậu mắt sáng trả lời ko biết. Và cả 3 người cùng đội mũ đen. Giả sử mù đội mũ trắng thì ít nhất người sáng thứ 2 sẽ biết mình đội mũ gì.

- Trời thế là mất con số 81 đẹp của mình rồi, hich.

KaIgEnN

Member
Bop_31337 said:
- Cậu mù đội mũ đen. Mù biết bởi vì 2 cậu mắt sáng trả lời ko biết. Và cả 3 người cùng đội mũ đen. Giả sử mù đội mũ trắng thì ít nhất người sáng thứ 2 sẽ biết mình đội mũ gì.

- Trời thế là mất con số 81 đẹp của mình rồi, hich.
Bop có đáp án đúng rùi á, nhưng giải thích ngắn gọn quá, và có vẻ hông ổn lắm. Tại sao vì 2 cậu sáng trả lời ko biết mà lại khẳng định được cả 3 người cùng đội mũ đen? Và thực ra trong bài toán này, hoàn toàn có thể có trường hợp có 1 người đội mũ trắng!(tất nhiên trừ anh mù) Hì... giải thích rõ và ổn hơn ha.

Bop_31337

Member
KaIgEnN said:
Bop có đáp án đúng rùi á, nhưng giải thích ngắn gọn quá, và có vẻ hông ổn lắm. Tại sao vì 2 cậu sáng trả lời ko biết mà lại khẳng định được cả 3 người cùng đội mũ đen? Và thực ra trong bài toán này, hoàn toàn có thể có trường hợp có 1 người đội mũ trắng!(tất nhiên trừ anh mù) Hì... giải thích rõ và ổn hơn ha.
- Kha kha tớ nói cả 3 cùng đội mũ đen là nói với vai trò anh mù, mù thì làm sao mà biết 2 cậu kia đội mũ màu gì, có sáng như mặt trời thì cũng tối thui thôi.

- Còn cậu mù sẽ phải trả lời là mình đội mũ đen trong trường hợp 2 anh sáng trả lời trước với câu trả lời như nhau :"không biết" vì trong tình thế ko còn gì để mất ấy, nếu anh mù trả lời ko biết thì cũng chẳng mất gì, vì là người trả lời cuối cùng, và an ủi rằng 2 thằng sáng mắt còn chẳng nhìn ra thì mù làm sao nhìn ra được :). Liền lúc đó khi tâm lý thoải mái, trong bộ óc của anh mù các nếp nhăn bắt đầu xô đẩy, đành rằng trả lời ko biết cũng đc, nhưng cứ thử trả lời biết cho nó oai, mà đã trả lời biết thì kiểu gì chẳng có thằng ghen ăn tức ở nó hỏi là màu gì, nhăn trán suy nghĩ làm các nếp nhăn trong não anh mù bị thu hẹp diện tích chúng bắt đầu có những sự va chạm, dồn nén vào xương sọ bỗng có 1 chú nếp nhăn nhăn nhó, vì hơi mập nên ghét cảnh bị chèn ép, cậu ta mới phát biểu :"Anh em, vì chúng ta ko ai đưa ra ý kiến giúp thằng miệng trả lời màu gì, nên thằng tay nó ép thằng trán, dẫn đến anh em bị dồn nén, khó thở, vậy bây h tôi xin có ý kiến, tôi cho rằng đó là màu đen, anh em nào đồng ý thì theo tôi gửi thông tin xuống cho thằng miệng". Cũng trong hoàn cảnh chật trội tức thở ấy, có chú nếp nhăn gầy, vì gầy quá, nên chẳng chèn được ai, đâm ra cáu bẳn mà gắt lên rằng:" màu trắng chứ, ở mãi trong hộp sọ đen nên ông trả lời màu đen chứ gì? theo tôi nó phải là màu trắng kia". Chú nhăn béo đang muốn thoát khỏi cảnh này, nên nghe thấy ý kiến của thằng gầy thì khó chịu lắm, tuy nhiên vì chú cho rằng ko thèm chấp thằng suy dinh dưỡng, khả năng suy luận kém, nên mới đổi giọng từ tốn bảo với chú gầy :"Ừ thế chú gầy dựa vào đâu mà bảo là màu trắng?" Gầy nghe giọng điệu thì từ tốn nhưng câu cú thì kẻ cả mới gân cổ lên vặc lại :"thế ông dựa vào đâu mà bảo là màu đen?". Cậu béo nghe hỏi ko nói gì, chỉ cười tít mắt, để lộ 2 cái răng khểnh rất duyên và hàm răng dính đầy socolad, cười xong cậu mới từ tốn nói :"Ừ thế thì anh giả sử hộp sọ đang bị bao quanh bởi cái mũ trắng, cậu sáng 1 trả lời ko biết có nghĩa là cậu sáng 1 nhìn thấy ngài mù của chúng ta đội mũ trắng và sáng 2 đội mũ đen, vì nếu sáng 2 đội mũ trắng thì sáng 1 sẽ biết là mình đội mũ đen vì chỉ có tối đa 2 chiếc mũ trắng. Sáng 2 trả lời ko biết bởi vì ngài mù đội mũ trắng, và vì sáng 1 đội mũ đen, nếu sáng 1 cũng đội mũ trắng thì sáng 2 sẽ biết mình đang đội mũ đen vì tối đa chỉ có 2 cái mũ trắng, tuy nhiên sáng 2 sẽ nghĩ thêm, sáng 1 trả lời ko biết vì hắn ko nhìn đc có 2 người đội mũ trắng, điều đó có nghĩa là cái mũ trên đầu của mình (sáng 2) sẽ là màu đen, và sáng 2 sẽ tìm ra câu trả lời, tuy nhiên kể cả sau khi suy nghĩ như vậy, mà sáng 2 vẫn ko tìm ra được mũ mình màu gì, và phải trả lời ko biết cho nên giả sử ngài mù của chúng ta đội mũ trắng là sai, ngài mù đã mù mà ko được yên thân - cái này gọi là mù còn bị chụp mũ, mà mũ chỉ có 2 màu, ngài đã ko thể bị chụp vào cái đầu hói bóng chiếc mũ trắng thì chỉ còn khả năng bị chụp vào đầu chiếc mũ đen thôi." Cậu gầy nghe đến đây toát mồ hôi lạnh mà thốt lên rằng : "quả thực anh béo được nuôi dưỡng đủ chất nên thông minh hơn hẳn em, bội phục bội phục, vậy anh em, hãy theo bác béo gửi tin nhắn cho thằng miệng để nó chỉ huy thằng lưỡi, kết hợp với thằng thanh quản thốt ra tiếng đen nhằm giải thoát tình trạng anh em khỏi bị dồn nén thôi".

- Đấy, trả lời ngắn bởi vì câu trả lời nguyên vẹn nó xuất phát từ câu chuyện trên đây, tớ ko có ý viết dài đâu, tại cậu cứ ép đấy nhé :D

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
@ em Trà:
Con sao biển :D

Hix, không đọc bài của em Hiếu thì giải được bài đó và hiểu, đọc xong bài của em Hiếu thì chẳng hiểu gì nữa hết, cái câu giải thích của em dài không biết bao nhiêu dòng, không hề có dấu chấm câu :p .

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000