Team Starcraft CVA

linhbloom

Thường có em Arbier với High Templar + với quân đoàn của Fenix là đã đủ gg rồi =) kô ai màu mè thêm Carriers làm gì đâu. Dạo này sở trường PvT :"> :cool: do được các bạn train như điên

ark

Active Member
Shawn_Lane said:
forum này hay nhỉ lang thang vô lại thấy có cái nì được đó
A :D hôm nọ tự nhiên thấy Shawn_Lane trong 4rum CVA :D
Anh đang ở đâu thế :-/ sao lại hay vào Europe :-/

rikku

Active Member
sở trường Mass Zeal; 100% thắng Zerg nếu nó ko lên Sunken; 100% thắng Toss nếu nó ko lên Cannon T_T còn gặp T thì T_T nó bịt kín nhà rùi T_T
mấy hôm nay ngồi nhà luyện ko đánh OL nữa; VS com toàn thắng; kể cả AI BOT ==> đánh 1,2 trận bắt bài nó thắng ngay ^^ PvZ ^^ APM có tí tăng tiến ^^ nhưng Macro thì hơn 100; còn micro thì T_T

ark

Active Member
Vừa xem qua mấy cái rep của anh Smooth :D
Anh Smooth xem lại cách bịt cửa (wall in) nhé , Wall-in chỉ khi TvsP, còn TvT và TvZ thì ko nên.
- TvT : ko xây Vulture, trừ khi micro đặc biệt khủng Vul mine chết tank (trình boxer ^_^ )
- TvP : tùy thuộc vào tỉ lệ Zeal Goon mà lên Vul Tank cho hợp lý , thường khi expand 2 mỏ thì 6 factor , chỉ 2 nhà up thêm machine shop ( xây tank ) và 4 nhà xây Vul , vì PvT sẽ lên nhiều zeal hơn goon. Và mine để giữ mỏ thì ko nên gần scv quá , drop darrk chết hết scv :|

Shawn_Lane

Mass Zealot mà Zerg ko có sunken ---> Zerg double super Noob.
PvP mass Zealot mà P kia lên cannon ko phục vụ expand, tech goon chỉ để chống Zealot ---> P kia Noob nốt. Hôm nào PvP với tui thử xem, me zeal or Goon, no BC , U mass zeal only, thắng được tui trừ phi cao thủ micro & macro ---> Gosu

rikku

Active Member
Chẳng cần phải cao thủ Micro gì đâu; tui Macro khá cao (>100) nhưng Micro thì T_T nhưng khi PvP ban đầu Mass Zeal là quá hợp lý.

1. nếu đối thủ Tech lên Reaver hay Dark ==> 100% thất bại; vì khi nó lên được Citadel of Adul (V-C) thì cũng là lúc tầm 10 con Zeal của mình xông vào; nó với lực lượng quá mỏng; tài thành Micro cũng chết. Nếu đối thủ kịp lên V-T ==> bên mình cannon cũng sẵn sàng rồi; lúc đó vừa expand vừa chờ Obs; P kia có đường chờ chết. Còn nếu nó drop Reaver => 3 goon với micro tốt là quá đủ ^^ tỷ lệ thắng 80-90%
2. nếu đối thủ lên Goon only; hay chỉ 1-2 Zeal lấy lệ ==> chết nốt; vì khi Zeal đã có speed thì goon T_T chưa kể nếu tên kia mic kém ==> tầm 5 con zeal xông vào đè chết 3 con goon (B-Y cost 200 Mineral à) (dĩ nhiên ko chờ đối thủ lên tầm 1 đạo goon rồi mới đánh =)) ) tỷ lệ lợi thế chắc tầm 70,80%
nếu đối thủ ban đầu lên Zeal và sau đó goon sao cho vừa đủ sức chống trả T_T: ta ko thể xông lên nhà nó; nhưng có đủ lực lượng để ép địch ko ra khỏi nhà; sau đó expand hay lên reaver; carrier thì tùy ^^ nhưng cái chính là phải macro tốt (lúc này Mic cao ko quan trọng lắm) và có một chiến lược expand thật hợp lý ^^ nói chung là trận chiến bạn có 55% lợi thế.
3. (Sợ nhất) ==> đối thủ lên 1 vài Zeal và cannon; sau đó expand T_T khó nhất là ko thể scout được; T_T vì: nếu cứ bo quân ko exand thì sẽ die về lâu về dài (hết tiền); nếu expand thì ko thể biết được chú kia đang ngồi nhà bo quân hay tech T_T đặc biệt nếu đối thủ quấy mỏ vào loại cao thủ thì (_) +_+ (_) tỷ lệ: 50:50 ; hoặc bạn có thể hơi thất thiệt hơn (47:53)

Nhìn chung PvP thì BO hợp lý nhất chắc vẫn là mass Zeal ^^ nhưng hãy cẩn thận với những đứa đã bắt bài bạn: nếu nó thích chơi kiểu 50:50 (mass Cannon ở nhà bạn) thì hãy coi chừng; phải scout + patrol liên tục ^^

rikku

Active Member
sever 88 cũng ko noob lắm đâu; nếu như oánh đúng người; trong top 20-30 của sev; đặc biệt top 10 thì ko leader clan này cũng master clan kia ^^ chọn người mà đánh chứ ^^ dạo này tỷ lệ thua mình cao lên; nhưng đánh cũng lên tay kha khá ^^

Shawn_Lane

Núp một cây... T_T Macro là cái gì vậy? Đặt hotkey cho 3 probe là 1,2,3,4,5,6... rùi đầu đến cuối trận ko làm chi chỉ có ấn 123456... thôi cũng được điểm macro > 200. Còn điểm Micro muốn cao thì chịu khó select từng unit một càng nhiều điểm Micro càng cao... đấy là cách tính điểm của Bwchart, nói chung là núp. Học lại lý thuyết thế nào là Micro, macro đi đã rùi nói chuyện. Điểm Macro của tôi < 50 nhưng đánh cùng chiến thuật 100% tôi nhiều mỏ hơn bạn, đó mới thực sự là macro skill.
Đứa núp nào mà ngay đầu trận PvP đã tính chuyện lên dark với reaver? Mass zeal cái đầu tiên nâng cấp là speed zeal, 5 speed zealot with good skill > 8 zealot. rùi chuyển Goon thì range, sau mới kết hợp reaver or high templa. Khi bắt đầu chuyển Goon cũng đồng thời có BF và ra cannon, ép và expand.

Xem trận Huyvu vs squall chưa? Bít squall là ai ko? squall mass zealot , Huyvu Goon only , Squall eliminated trong khi Huyvu chết 2 probe + 1 Goon, trận đánh dài khoảng 12 phút. Mass Goon luôn có lợi thế hơn zeal với 2 người có cùng skill, lever

"Sợ nhất đối thủ lên 1 vài zeal và cannon rồi expand" <--- núp. cannon --> ít quân, ko quản được mỏ, tốn mineral vào defence building ko cơ động ---> exp được 1 mỏ thì đối phương exp được 2 mỏ đồng thời có Obs, lấn ép dần. Lúc này chẳng cần scout, cannon --> 90% expand nếu ko là drop 1,2 reaver, drop dark ---> chuyện nhỏ. Chẳng có gì phải sợ, mừng là khác.

Vô 88 nhìn cái ladder thấy có vài thằng Fox với Hoangyen, w4u là đánh còn hay còn lại Noob hết , mấy cái thằng như Newbie_terr , rock4ever chắc chỉ có vào đây mới bắt nạt, chăn gà được thui , sang Euro record không dương nổi.

ark

Active Member
HoangYen toàn thấy create money map :| hóa ra đánh hay à :O còn MP (Lbuff) , longtx (Kurt[vn]) , mrjackal (cũng cựu Venga) đánh thế nào hả anh XXL :|:|

Shawn_Lane

HoangYen Gosu nhất đó. Lbuff với longtx là ai vậy? Tưởng Kurt là w4u đâu phải longtx. mrjack bình thường thôi. Asspanu ---> ko bít. Anh về VN chơi 1 tháng thôi

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000