Một sinh viên tố cáo thầy giáo trên diễn đàn giáo dục

kiwi_vn

Active Member
Tất nhiên là vẫn nhiều người thi lắm em ạ . Vấn đề chỉ do 1 bộ phận gây ra thôi mà . Đâu phải tất cả sinh viên ai cũng vậy chứ ?

Grenouille_vert

Moderator
unni_x said:
cái gì ko mua được bằng tiền thì mua được bằng tiền nhiều hơn :D chuyện đút tiền cho giáo viên hay cho ai đó có chức vụ cao hơn mình là chuyện bình thường mà, từ cổ chí kim đã có rùi :D phê phán mấy cũng chẳng làm được gì :D
Sao em nói thế? Công chức thường thì không biết, nhưng giáo viên không chỉ thuần túy là công chức, mà còn có chức năng đào tạo con người, nếu ai cũng như em nói thì thử hỏi những người mà họ đào tạo ra (tức là chúng ta) sẽ như thế nào? Có thể tồn tại những người như vậy, nhưng nếu ai trong chúng ta cũng nghĩ như em thì làm gì còn cái gọi là "tôn sư trọng đạo" nữa hả un? Chẳng nhẽ em cũng nghĩ những thầy cô giáo mà em yêu quý đều có thể "đút tiền" được - anh thì chưa bao giờ nghĩ thế, và anh (hầu như) không bao giờ phải gặp những người như thế, có thể sau này anh cũng sẽ là giáo viên, em có nghĩ anh cũng như thế không?
Tại sao mọi người chẳng thấy ai học BK mà cứ nói về trường BK qua những gì nghe thấy hoặc đọc thấy nhỉ? Thế mọi người có biết là Quách Tuấn Ngọc cũng là giảng viên BK không??? Nếu trường BK tiêu cực như vậy thì đã không thể đào tạo được lượng sinh viên ra trường đắt hàng nhất cho các công ty rồi! Hiện nay ai cũng thi BK, thứ nhất là vì mốt, thứ hai, quan trọng hơn là vì học ở đó ra dễ kiếm được việc, nếu trường BK bê bối thế, thì các ông giám đốc có ngu gì mà nhận sinh viên BK?

unni_x

Active Member
ý em là chuyện đút tiền cho giáo viên hay ai đó có chức vụ cao hơn mình là chuyện có thật, có xảy ra và xảy ra đối với 1 số người, chứ em có vơ đũa nói tất cả giáo viên đều thế đâu mà :D tóm lại, ý em là tình trạng đấy có thật, nhưng em ko bảo tất cả đều như thế, hihi anh Vũ hiểu nhầm ý em rùi :D

kiwi_vn

Active Member
Tiêu cực thì ở đâu mà chẳng có nhỉ ? Trường tốt không có nghĩa là không có tiêu cực mà chỉ là ít tiêu cực hơn . ở 1 trường tiêu cực thì cũng có thể đào tạo ra một số , chí ít là một số sinh viên tốt , có trình độ , họ có nhận thức tốt , biết học bằng sức của mình , không theo 1 bộ phận , hoặc số đông sinh viên khác . Nói chung là ta không thể nhìn nhận của tình hình chung của một tập thể để đánh giá 1 con người được . Đôi khi , nó là sự đối lập , đối lập hoàn toàn đấy .

le_nam_87

Member
Sau vụ này ko biết còn thầy nào nhận nữa ko đây .
Em đang học BK mà HK2 lại đang cần điểm cao /
HUHUHU Làm sao đây :D

Straw Hat

Thôi đừng quá đả kích chuyện tiêu cực nữa, :) . Nhìn về một khía cạnh khác, khi bị đẩy đến chân tường, có lựa chọn là hoặc học lại hoặc năn nỉ thầy thì phải chọn cái nào giờ? Khi ấy nếu gặp phải thầy quá liêm khiết, nói tình cảm, trình bày hoàn cảnh gãy đũa gãy bát mà vẫn ko xong thì thôi rồi, hè lên trường mà học vậy. Lúc ấy mà thầy nới tay cho chút xíu thì ngàn lời cảm ơn thầy....Nhưng nhiều lúc nói thiệt có tiền cũng chả làm j được như điểm đã báo lên rồi, có hiệu trưởng thì cũng chả sửa nổi, khi ấy ân hận đã muộn.
Trong cuộc sống cũng vậy, ko phải lúc nào ngay thẳng thật thà cũng tốt, người giỏi thì có người giỏi hơn cho nên đừng quá bài kick chuyện "ấy" nữa :)), sau này khi đi làm thì cũng còn va chạm nhiều.
Trường hợp sv kia có nhẽ là gặp phải lão ăn tham, ăn bẩn, nhận mà ko làm j được hoặc cố tình chơi xấu, dìm bài để sv phải đến nhờ, kiểu ấy thì đem ra để cho thiên hả nhổ vào mặt cũng đáng, nhưng những lão kiểu ấy mặt dày lắm, chắc chỉ khiển trách thôi.

le_nam_87

Member
Chuyện thường thôi . Xảy ra đầy ra nhưng chẳng ai nói thôi .
Những vấn đề tế nhị này theo mình Im lặng là vàng

Mọi người đừng mất lòng tin như vậy!

Thực ra Bách Khoa vẫn có thể nói là trường Đại học trong sạch nhất Việt Nam đấy! Ở các trường khác, các tệ nạn còn nhiều hơn, chỉ khác là sinh viên ở đấy không đủ "dũng cảm" để nói ra thôi. Ví dụ cụ thể nhất là trường ĐH Kinh tế QD, ngay từ trong trường, sinh viên đã được "rèn luyện" các cách thức "đi cửa sau" rồi. Thậm chí các thày bên Kinh tế còn dính vào rất nhiều tệ nạn xã hội cơ...

Mình học Bách Khoa, cũng từng gặp các thày "bẩn", nhưng phần nhiều các thày cô đều là người tốt. Có gặp chuyện "mua", "chạy", có thấy bất công thì cũng chỉ ấm ức cho qua, chứ cũng chẳng thể làm gì được. Cả xã hội đều như vậy rồi! Điều quan trọng là phải tự ý thức rằng mình học cho mình, và hướng tầm nhìn ra thế giới, chứ đừng nên chỉ quanh quẩn trong xó nhà Việt Nam, kẻo sẽ dễ mất lòng tin và để chính mình cũng bị nhiễm "đen".

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000