Lối nhỏ vào đời

ark

Active Member

[music]http://pt-cnn.com/ark/Loi_Nho_Vao_Doi.wma[/music]

link down : http://pt-cnn.com/ark/Loi_Nho_Vao_Doi.wma

Anh sẽ là dòng sông để em là biển rộng
Anh sẽ là gió lộng để em là mây bay
Anh sẽ là nắng mai để em là hoa đỏ
Anh sẽ là lối nhỏ để em bước vào đời

Có ai tìm được không ? Sao tôi tìm mãi vẫn tìm không được những ngôn từ có thể diễn tả trọn vẹn sự sâu đậm chất chứa trong tình yêu này ? Anh sẽ là bé nhỏ ( dòng sông ) để em được bao la ( biển rộng ) , dù bé nhỏ nhưng sông vẫn mãi hoài là một phần của biển cả , sông bao nhiêu nước vẫn muôn đời tuôn chảy về biển cả không ngừng nghỉ . Anh sẽ là thân phiêu bạt ( gió ) để đưa em chu du khắp đất trời ( mây ) , mây sở dĩ có thể thong dong khắp trời chính là vì gió , gió luôn đưa mây trôi nổi bềnh bồng khắp không trung , dù có đôi lúc gió ào ạt xua mây và dù có đôi lúc mây chắn gió nhưng mây và gió là hai hình tượng không bao giờ tách rời nhau , mãi mãi và vĩnh viễn sẽ là của nhau . Anh sẽ là nguồn năng lượng vô tận ( nắng ) để luôn tiếp thêm sức sống cho em ( hoa ) , hoa đỏ và nắng vàng dệt một bảng màu tình yêu rực rỡ và bất diệt , nắng sẽ luôn mang lại sự ấm áp cho hoa và giúp hoa dâng trào sức sống mãnh liệt . Anh sẽ là người lát gạch ( lối nhỏ ) để em bước trên đường đời , cuộc đời tuy đẹp và đáng yêu nhưng vẫn có những cạm bẫy đầy khúc mắt và nguy hiểm , anh xin tình nguyện là người gỡ và có thể sẽ hứng chịu những cạm bẫy đó để em được lướt đi êm đềm trên đường đời . Đến đây tôi chỉ có thể nói : thật bao dung và cao cả !

Đời em là chim én bay , đời em là hương toả đâu đây
Đời em là bình minh rực cháy , đời em là hạnh phúc tràn đầy
Đời em là câu hát ru , đời em là sáo diều vi vu
Đời em là tình yêu mọng cháy , anh đã trao em mùa xuân này .

Đời em thật tự do ( chim én bay ) , thật thơm mát và gần gũi ( hương toả đâu đây ) , thật khát khao cháy bỏng ( bình minh rực cháy ) , thật ngọt ngào ( câu hát ru ) , thật ung dung tự tại ( sáo diều vi vu ) , và tất cả tập hợp về cho em một cuộc sống hạnh phúc tràn đầy . Và hơn hết đời em là một tình yêu cháy bỏng , tình yêu ấy sẽ thăng hoa cất cánh khi anh mang đến cho em là cả mùa xuân . Mùa xuân của một người là những gì vui vẻ , là những gì hạnh phúc và là cả sức sống . Anh sẽ dâng cả sức sống và những gì tốt đẹp nhất của mình để chắp cánh tình yêu em , cả cuộc đời anh là dành cho em . Một tình yêu đẹp , thấu đáo và thật chân thành , một tâm hồn yêu bao la rộng lớn và vĩ đại , và khi nhìn thật kĩ ta sẽ thấy thấp thoáng chút gí đó cao thượng . Tôi không biết mình có thể yêu mãnh liệt đến dường ấy hay không vì cho đến nay tôi vẫn chưa tìm thấy tình yêu thật sự cho mình , nhưng khi nghe lời nhạc này tôi thật sự có phần xúc động ...

Lấy từ blackmoont :D

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000