Vậy có ai quan tâm đến nạn quay cóp ko?

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Vấn đề này mình cũng đã từng đề cập ở mục "Chất lượng của HS, SV Việt Nam", nhưng ở đây mình cũng xin nói lại và nói thêm...

Công nhận mình thấy tình trạng quay cóp của HS, SV mình là rất đáng buồn. Bây giờ nói là "xử lý triệt để" thì cũng chưa được thực tế cho lắm... Vì sâu xa mà nói thì vấn đề này liên quan trực tiếp đến cách dạy học của nước mình.
Mình nhận thấy rằng kiểu học của Việt Nam vẫn chưa khuyến khích sự sáng tạo và linh động của mỗi học sinh. Học dựa vào sách giáo khoa thì tốt, nhưng đấy không có nghĩa là cứ thế mà học vẹt nguyên văn từ đó. Vì khi học "vẹt" như vậy, mình bị mất đi khâu đoạn chuyển sự hiểu biết của người khác thành của mình. Học thuộc lòng cũng là 1 cách luyện trí nhớ tốt, nhưng học rồi tóm tắt ý và sau đó biết diễn đạt ý đó bằng chính lời của mình thì mới là hiểu thật sự, và lúc đó kiến thức mới ở lâu trong đầu của mình. Ở VN mình ít thấy thầy cô nào động viên kiểu học như trên... Mọi người có công nhận là nếu chỉ học thuộc lòng không thôi thì sau khi kiểm tra rồi, tự nhiên "kiến thức" đó cũng "bay" theo bài kiểm tra luôn không? ;)
Cái thứ 2 nữa là để tránh quay cóp, thầy cô giáo cũng có thể đặt ra những câu hỏi cần sự hiểu biết thật sự mới trả lời được chứ không chỉ học thuộc. Mình thích nhất kiểu thi mà cho giở sách, nhưng HS không thể nào tìm được cái gì trong sách mà chép vào bài của mình, mà chỉ có thể dùng sách để tham khảo thêm.
Lấy ví dụ cụ thể: Những công thức toán học hay thật, nhưng nhiều cái quá dài và rắc rối, mình có thể tra ở đâu cũng ra được thì mình đâu cần phải nhớ nó? Cái quan trọng là biết cách áp dụng nó đúng nơi đúng chỗ trong những bước giải của mình. Nếu cần, từ những công thức cơ bản, mình vẫn có thể tính ra được nó cơ mà...
Ý thức của mỗi HS, SV cũng là 1 yếu tố nữa, nhưng mình nghĩ là khi thay đổi cách dạy thì dần dần, tự nhiên ý thức cũng tự khắc được "cải thiện"...

NQD

Member
Liệu mọi người có biết rằng, ngay cả các công chức nhà nước cũng quay cóp không? Đi thi cao học luật, một luật sư quay cóp. Đi thi cao học của SP thì người đi thi cũng quay cóp; tệ hại quá. Nói chung chúng ta cần bỏ ngay tật xấu này đi. Ít ra thì, ai thi khối nào thì môn thi đó đừng bao giờ quay cóp khi kiểm tra
=D>

fruit NHO

Active Member
Liệu mọi người có biết rằng, ngay cả các công chức nhà nước cũng quay cóp không? Đi thi cao học luật, một luật sư quay cóp. Đi thi cao học của SP thì người đi thi cũng quay cóp; tệ hại quá. Nói chung chúng ta cần bỏ ngay tật xấu này đi. Ít ra thì, ai thi khối nào thì môn thi đó đừng bao giờ quay cóp khi kiểm tra
cứ nói là mọi ng bỏ nạn quay cóp chứ thực ra thì học sinh việt nam mãi mãi ko bao giờ bỏ được có chăng chỉ giảm bớt khi thầy cô cho bài kiểm tra theo 1 cách khác và điểm số ko còn là áp lực như bây giờ thôi!!!!!

kiwi_vn

Active Member
Hi hi! Hôm nay tôi nhập học Học viện cảnh sát nhân dân,rất vui la tôi là 1 trong 35 học viên cao điểm nhất được chọn vào ngành cảnh sát kinh tế! Thật là vui vì học trong 1 lớp toàn người giỏi,ko phải chịu nạn quay cóp nữa!

NQD

Member
Ông anh vui mừng như thế có hơi sớm quá không. Theo lời kể của không biết bao nhiêu nhân đã từng qua thời sinh viên thì hình như anh đang ăn dưa bở =))

kiwi_vn

Active Member
Ha ha! Thế thì chú nhóc ko biết rồi,ở trong này mà quay thì bị đuổi học luôn đấy,lớp anh có 1 số trường chuyên như:quốc học Huế,Năng khiếu Hà tĩnh,hệ Pt ĐH vinh,Chuyên Vĩnh Phúc,Chuyên Bắc Ninh...

smilemore

Member
bạn Đạt có vẻ chơi và quen biết nhiều anh chị học đại học quá nhỉ? thảo nào nghe bạn nói khá chững chạc. Là một người cùng tuổi, tôi thấy hơi ngạc nhiên.KHÂM PHỤC QUÁ! :>>

Ngoc Anh

Member
fruit NHO said:
cứ nói là mọi ng bỏ nạn quay cóp chứ thực ra thì học sinh việt nam mãi mãi ko bao giờ bỏ được có chăng chỉ giảm bớt khi thầy cô cho bài kiểm tra theo 1 cách khác và điểm số ko còn là áp lực như bây giờ thôi!!!!!
Trả lời hay đấy, cách này có ối thầy cô đã làm rồi, ví dụ thầy trạch dậy môn sinh vật thầy định dậy sử ấy.
Có mà quay thoải mái nhưng mà trình độ đến đâu thì vẫn hiện ra hết.
Chị khoái thầy trạch dậy sinh lắm

kiwi_vn

Active Member
Thật là vớ vẩn! Cách học tốt nhất vẫn thuộc về người hs thôi,đó là hs phải có lòng tự trọng!Nhiều kẻ quay cóp mà vẫn ra vẻ tinh vi ta đây học giỏi ,phát ghét!

Snow_moon287

Học sinh mà quay cóp thì có thể chấp nhận được chứ công chức mà cũng quay cóp thì chịu luôn.Khối lượng bài vở bây giờ nhiều ko chịu được,học thuộc lòng lại nhiều,ko quay cóp thì teo mất.Mà cũng chỉ quay được mấy môn học thuộc lòng thôi,chứ toán,lí,hóa,anh thì quay làm sao được

smooth

Member
Anh Phúc nói đúng nhỉ, đứa nào quay cóp thì im miệng đi, lại còn ra vẻ ta đây thì bó tay. Em Vân nói thế nào ý, công thức cũng quay được chứ sao, ông anh tanh ông ý chả bảo là phải nhớ những gì đã có trong sách rồi (bây giờ cái gì chả trong sách, hix) vấn đề là biết ct mà áp dụng thế nào cơ.
Mình ko thích quay, nhưng mà thích cóp . Hix, ngồi cạnh đứa học chăm dễ sợ, học thuộc mà lơ mơ cứ nghía tạm vậy. Hồi lớp 11, thi hk I công dân, lần đầu tiên giở sách ra quay, bị bắt, hix.

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Mình thì thấy nhiều môn bắt học thuộc 1 cách rất vô lý!! Sử hay Địa thì bắt buộc phải học thuộc thì công nhận, nhưng GDCD mà cũng bắt "học vẹt" thì... GDCD là môn học nói về đạo đức, xã hội, thế sao không để HS tự phát biểu những suy nghĩ riêng của mình nhỉ? Bắt HS học thuộc thì HS đâu có hiểu và áp dụng được nhỉ? Với kiểu học như thế thì kiểm tra xong 1 cái là "chữ thầy giả thấy" ngay mà...

ark

Active Member
Năm ngoái, cả đợt thi học kỳ II, lớp mình cứ gọi là "đặt sách lên bàn mà chép", thế nên khi "suýt" có sự thay đổi giáo viên trông thi ( ông Phong đòi trông thay ông Lý ) thì cả lớp ngồi rầm rì ... học Sử , vài đứa chạy ra hàng Photo .

Mà cũng tại cái chương trình học nước mình thiển cận . Nhiều môn, nhiều thứ học chẳng để làm cái quái gì, chỉ tổ phí thời gian, phí chỗ để "chứa" , học xong được vài ngày thì quên, có khi viết bài xong là quên rồi , mà có nhớ được cũng chẳng "ấm" vào thân chút nào, chỉ "thối" đi thôi .

Em ko phản đối việc quay bài, khi ta còn mòn đít ngồi "nhồi" 1 chương trình như thế , VN mà có được phong cách học như chị Hà nói thì đã ko "lẹt đẹt" thế này .
Đặc biệt là môn Anh năm ngoái, đầu năm ko ai nghĩ là còn phải học quyển sách hệ 7 năm, nên chẳng ai thèm mua, cuối cùng vẫn phải mua sách chủ yếu để ... quay, chép bài Text cho nó có điểm . May mà cô chủ nhiệm năm ngoái tiến bộ , còn năm nay thì ... lại học thuộc lòng bài Text rồi , Chương trình Anh thì ngu si, cổ lỗ, học về thế giới khi ... mình chưa ra đời thì cứ y như học Lịch sử , ko quay thì học làm gì . KTCN,KTNN,GDCD, năm nay kể cả Sinh,Văn quay được thì kiểu gì cũng quay.

Cái gọi là "lòng tự trọng" ko thích hợp với VN đâu, ngồi học vẹt mấy thứ vô ích, vô nghĩa để kiểm tra thì ko phải "tự trọng" mà là ...ngu !!! Ở đây gần như chẳng học được gì đâu !!!

kiwi_vn

Active Member
Trời ạ! Chương trình giáo dục của VN mình cổ lỗ quá rồi,toàn học những sách biên soạn từ đời nào á! Học mấy cái đấy thì lạc hậu là phải thôi.Trách nao hs ko có hứng thú học Vì thế mà quay cóp thôi.

emitrang18

Member
hê hê tửong chuyện gì chớ quay cóp thì trong 100% học sinh sinh viên Vn thì đến 99.9% là đã từng quay cóp mừ chưa quay cóp chưa phải là học sinh VN. Hê hê, Emi đi thi học sinh giỏi cũng từng thấy quay cóp chớ đi ĐH thì đó là điều đương nhiên. Vấn đề là có ai bị bắt hay ko thôi. hê hê. Bàn mãi chuyện này chán lắm.

kiwi_vn

Active Member
Thật vớ vẩn,thi HSG mà vẫn quay cóp thì ko thể chấp nhận được.Nhưng ở kỳ thi HSGQG thì đừng có mà mơ quay cóp nha.Đúng là bạn Trang nói đúng,ngay cả tôi cũng đã từng gian lận nhưng đó là chuyện của năm học lớp 8 rồi,sau vụ đó thì ko bao giờ tôi quay dù đó chỉ là môn phụ như GDCD.

NQD

Member
Ai cũng cho rằng công thức khó thuộc, cần phải quay. Thế khi thầy cô giáo nói có hai loại đề: loại cho mở sách thoải mái và loại cấm quay thì mọi người chọn loại nào? Chắc là loại thứ hai chứ gì?
Nhưng quả thật, một số môn xã hội bắt học vẹt thì quá khổ. May sao môn Địa bây giờ có Atlas để có thể học hiểu mà không cần phải quá thuộc lòng. Hoan hô môn Địa. =D>
Làm thế nào đây, khi mà chính học sinh chúng ta vẫn còn thích điểm cao?
Chính bé đây. Cả kì hai năm học cuối cấp, phải chấp nhận điểm thế nào cũng được, miễn sao mình có được kiến thức thực sự để có thể thi vào cấp 3.
Mỗi lần thầy cô nói, hãy làm đi để kiểm tra khả năng của mọi người thế nào, không lấy điểm đâu thì hãy cần cố gắng trung thực.

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Nếu có 2 loại đề như thế chắc chắn chị sẽ chọn loại cho mở sách thoải mái. Chị đã từng được thi như thế rồi, thích lắm. Trong sách, không có chỗ nào có thể dùng để chép y nguyên vào bài thi được, mà nó chỉ làm tài liệu cho mình tham khảo thêm thôi. Và từ đó mình suy ra câu trả lời của mình.
Thực ra thi kiểu được mở sách khi học thì mệt và khó hơn học thuộc lòng nhiều. Hơn nữa, mình phải biết được sách nào có những gì để tham khảo, biết cách nhìn thâu tóm và biết cách hệ thống những bài mình đang học thi.

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000