vâng ạ! những đứa con ngoan

palart

Member
-tao học trường này,đúng ngành bố tao, dễ xin việc, ra trường bố tao dành sẵn một suất....................chuối
-việc gì phải học, bố mẹ tao nhiều tiền....................chuối
-học trường này dễ thi...............chuối
-những chú gà công nghiệp,chỉ biết học.................cũng chuối nốt
-những cái đầu lãng đãng chỉ biết thở than.................chuối.....................
sao mà lắm chuối thế không biết............................sắp thi đại học rồi,các bạn hãy chọn cho mình một con đường đúng đắn nhé, hãy tự mình quyết định, hãy chút nhưng tâm sự,sức ép cuộc sống vào đây...........hãy để những đam mê, nhiệt huyết của mình được cất cánh.............................hehe.......anh không xúi dại mọi người chống đối phụ huynh đâu đấy

palart

Member
tương lai ko bao giờ được đinh sẵn, vấn đề la ta có làm chủ được tương lai hay không, con người đâu phải cái máy để định sẵn, sống như thế đâu phải là sống, chỉ là tồn tại thôi

Lucifer

Active Member
palart said:
tương lai ko bao giờ được đinh sẵn, vấn đề la ta có làm chủ được tương lai hay không, con người đâu phải cái máy để định sẵn, sống như thế đâu phải là sống, chỉ là tồn tại thôi
nói xúc động ghê
hay lắm
nhưng nói là 1 việc làm khó lắm đấy
mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh......

palart

Member
vậy hãy chút nó vào đây đi, sẽ có nhiều người cùng tâm trạng bạn,,,,,,,biết đâu đấy,,,,,,,,,,,,,,,bạn sẽ biét mình cần làm gì

t.jerome

Member
em đã làm
làm nhiều điều lắm
và hậu quả của nó để lại cũng ko ít đâu
giờ em lại đang tìm lại chính cái điều mà mình muốn vất đi

p3yeu

Member
tom ơi sao tom tâm trạng thế,bung ra cái j cơ :|
:D tương lai mình thì mình phải tự sắp đặt,chả ai hộ mãi đc cả ;-) thế mới có câu "to be or not to be"

t.jerome

Member
bupbelight said:
tom ơi sao tom tâm trạng thế,bung ra cái j cơ :|
:D tương lai mình thì mình phải tự sắp đặt,chả ai hộ mãi đc cả ;-) thế mới có câu "to be or not to be"
à
đấy là hồi trước
hồi mình vẫn còn là con ngoan:)

t.jerome

Member
Appassionata said:
Chưa có kinh nghiệm cuộc sống + tính tự tôn cá nhân = chống đối ý kiến người lớn bảo -> Chuối.
liệu trong một cuộc sống như vậy thì có kinh nghiệm cuộc sống không hả anh???????
khi mà đến một giới hạn nào đấy sẽ làm nổi lên tính tự tôn cá nhân và chống đối lại ý kiến người lớn chỉ còn là vấn đề nhanh hay chậm mà thôi anh ạ:)
cũng có một số tính tự tôn cá nhân nổi lên nhưng ko muốn chống lại vì họ muốn yên phận :|

lovelypink

Member
palart said:
-tao học trường này,đúng ngành bố tao, dễ xin việc, ra trường bố tao dành sẵn một suất....................chuối
-việc gì phải học, bố mẹ tao nhiều tiền....................chuối
-học trường này dễ thi...............chuối
-những chú gà công nghiệp,chỉ biết học.................cũng chuối nốt
-những cái đầu lãng đãng chỉ biết thở than.................chuối.....................
sao mà lắm chuối thế không biết............................sắp thi đại học rồi,các bạn hãy chọn cho mình một con đường đúng đắn nhé, hãy tự mình quyết định, hãy chút nhưng tâm sự,sức ép cuộc sống vào đây...........hãy để những đam mê, nhiệt huyết của mình được cất cánh.............................hehe.......anh không xúi dại mọi người chống đối phụ huynh đâu đấy
bực mình thế nhỉ!nói tưởng nhẹ nhàng mà cứ như chửi mình là cái loại 3 phải ko bằng.anh làm ơn fix lại ko thì.....you'll be in trouble

nhìn-gì-mà-nhìn said:
liệu trong một cuộc sống như vậy thì có kinh nghiệm cuộc sống không hả anh???????
khi mà đến một giới hạn nào đấy sẽ làm nổi lên tính tự tôn cá nhân và chống đối lại ý kiến người lớn chỉ còn là vấn đề nhanh hay chậm mà thôi anh ạ:)
cũng có một số tính tự tôn cá nhân nổi lên nhưng ko muốn chống lại vì họ muốn yên phận :|
Anh chẳng bình luận gì về ý kiến của em cả. Nhưng 18 tuổi thì chẳng lớn với ai mà cũng chẳng nhỏ nhắn gì nữa. Người năng động người ta sẽ tự tìm ra cách để trau dồi kinh nghiệm. Còn tính tự tôn cá nhân không phải là để thể hiện cho người khác đâu em ạ. "Nổi loạn, chống đối" cụm từ này nghe có vẻ chững chạc nhưng khi đặt vào thực tế thì khó nói lắm. Đường đúng thì ít mà đường sai thì nhiều. "Đi hỏi già về nhà hỏi trẻ" câu này anh vẫn thấy đúng lắm.

t.jerome

Member
Appassionata said:
Anh chẳng bình luận gì về ý kiến của em cả. Nhưng 18 tuổi thì chẳng lớn với ai mà cũng chẳng nhỏ nhắn gì nữa. Người năng động người ta sẽ tự tìm ra cách để trau dồi kinh nghiệm. Còn tính tự tôn cá nhân không phải là để thể hiện cho người khác đâu em ạ. "Nổi loạn, chống đối" cụm từ này nghe có vẻ chững chạc nhưng khi đặt vào thực tế thì khó nói lắm. Đường đúng thì ít mà đường sai thì nhiều. "Đi hỏi già về nhà hỏi trẻ" câu này anh vẫn thấy đúng lắm.
ok ông anh!
nhưng những người chỉ sống trong môi trường như trên thì làm sao có thể trau dồi kinh nghiệm hả anh
tom nhìn ngay từ bản thân mình,lúc nào cũng chỉ nghĩ đến thoát ra thì thời gian đâu để trau dồi kinh nghiệm cuộc sống.Nên tom vẫn thấy mình trẻ con:)
đúng là tính tự tôn ko phải thể hiện cho người khác,nhưng í tom ở đây là khi mà tính tự tôn nổi lên thì bản thân mỗi người cũng muốn nổi lên
"nổi loạn" trong thực tế ko khó,vì nó là cách thể hiện muốn phá mình,phá cuộc sống hiện tại
và khi làm như thế,người ta đi sai đường cũng là chuyện thường thấy:)

Vũ "nhị"

Member
Nhiều lúc ý kiến ngưới lớn không sai, nhưng cách họ thể hiện và thuyết phục thì lại rất khó tiếp thu. Chính vì thế dẫn đến việc nhiều bạn trẻ trong chúng ta lại tự coi điều đó là không đúng và nhiều lúc dẫn đến những sai lầm tai hại. Không có ông bố bà mẹ nào lại không muốn con mình thành đạt, nhưng những con đường họ đưa ra lại trên quan hệ "bố mẹ - con cái" nên mang nhiều tính áp đặt. Chính bản thân mình cũng từng chống đối ý kiến của bố mẹ nhưng lại bị chính ý kiến đấy thuyết phục khi được thầy giáo của mình phân tích rõ cái đúng đắn của nó. Còn tất nhiên khi đã đủ khôn lớn để biết đúng hay sai thì người lớn sẽ chẳng áp đặt cái gì cho chúng ta hết.

Thêm cho anh Palart: Vào ĐH rồi, xả láng cho khỏe, năm 2 mới học ->chuối nốt.

t.jerome

Member
Nhưng ở đây không còn là ý kiến của người lớn nữa anh ạ mà là sự áp đặt rồi
giá như em cũng đc như anh,đc nghe ý kiến từ người lớn,nhưng ko đc nhu vậy vì em đang sống trong sự áp đặt:lúc thế này,lúc thế kia
nhiều người nhìn vào lại tưởng mình sướng,nhưng thật ra mình muốn sống một cuộc sống như bạn bè,đc nghe ý kiến từ người lớn chứ không phải là sự áp đặt nữa :)

son_moi

Member
Không phải lúc nào cũng là vì người khác...cái gọi là "người lớn" là sao? mình có là người lớn ko....
....mình phải là mình chứ...bố mẹ hay ai đấy cũng ko thay mình được...May Ra người yêu nói thì nghe 89% hie hie :D......

...trẻ là phải thử...thử mới biết đúng sai.... sờ tận tay ray tận trán mờ ngộ ra chắc cũng hay hơn là ngồi nghe các cụ hie hie:D..............

..........Đâu phải đứa con ngoan là đứa luôn làm theo các cụ :D....

Em Tùng đừng đánh đồng giữa tiếp thu và áp đặt chứ. 1 đứa trẻ con khi nghe ý kiến của người khác ( khi ngược với ý kiến của mình ) dễ dẫn đến tự ti mặc cảm và nổi loạn. Người trưởng thành khác, người trưởng thành có chính kiến của bản thân và có khả năng thuyết phục người khác. Cái nên học là cái khả năng tiếp thu và phân tích ( em lên DH nếu học COM thì cái đó gọi là critical listening ) và khà năng thành lập chính kiến và bảo vệ chính kiến đó ( Critical thinking ). Em cứ yên tâm là lên DH em sẽ được dạy về điều này. Vì thế lời khuyên chân thành của anh là: Cứ tiếp thu lời bố mẹ em, nếu thấy không hợp lí hãy tìm đến lời khuyên có giá trị rồi suy nghĩ quyết định.

t.jerome

Member
Không phải đánh đồng anh ạ
em hiểu ý của anh nhưng mà anh lại hiểu sai về điều em viết
em hiểu giữa tiếp thu và ắp đặt chứ
có thể là điều mà ba mẹ em làm với em ko hẳn là ắp đặt nhưng cũng kô cho em ý kiến để em tiếp thu
vậy thì làm sao em có thể đánh đồng đc hai điều ấy:)

t.jerome

Member
son_moi said:
Không phải lúc nào cũng là vì người khác...cái gọi là "người lớn" là sao? mình có là người lớn ko....
....mình phải là mình chứ...bố mẹ hay ai đấy cũng ko thay mình được...May Ra người yêu nói thì nghe 89% hie hie :D......

...trẻ là phải thử...thử mới biết đúng sai.... sờ tận tay ray tận trán mờ ngộ ra chắc cũng hay hơn là ngồi nghe các cụ hie hie:D..............

..........Đâu phải đứa con ngoan là đứa luôn làm theo các cụ :D....
vâng
đúng là phải thử
và có thể nói tom làm đến 99% điều anh viết ở trên rồi
đứa con ngoan ko hẳn là đứa làm theo các cụ nhưng nó cũng phải làm theo ai đấy:),như làm theo người yêu chẳng hạn

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000