Toán xác suất

eurexchange

Tính xác suất những người này không có cùng ngày sinh với nhau: P1
Xác suất 2 người có cùng ngày sinh với nhau: 1-P1
PVNH1 có ngày sinh là x
Xác suất để PVNH2 không có trùng ngày sinh với PVNH1 là 364/365
Xác suất để PVNH3 không có trùng ngày sinh với PVNH1, PVNH2 là 363/365
....
Xác suất để PVNH50 không có trùng ngày sinh với PVNH1, PVNH2... PVNH49 : 316/365

P1= (316*317*...*363*364)/ (365^49)
Kết quả là: 1 - P1

Chả biết có đúng không, nếu sai thì bạn PVNH đừng cười, mình xấu hổ lắm :D

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Chán quá, tưởng làm Admin thì được lên chức... :lol: :lol:

Cách thì đúng rồi anh ạ, nhưng mà quan trọng là cái đáp số ý anh. Anh không tính nốt ra đi ah??

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:
Hì, đúng rồi anh ạ!!!!!! Hoan hô anh B) ENDLICH!!!!!
Đến giờ mới có được cái đáp số, may quá, cử tưởng đây là 1 Mission impossible 3 :D :D :lol:

Nhưng mà anh đi khoe cái máy tính của anh làm gì thế hả anh? :p Em chẳng biết nó trông như thế nào cả, hihi. Cái đó em tính bằng máy tính Texas 30x cũng được mà B)

eurexchange

<!--QuoteBegin-Thanh Nguyen Tat 85+Dec 5 2003, 10:56 PM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (Thanh Nguyen Tat 85 @ Dec 5 2003, 10:56 PM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> Bài 2: có 9 fong bì, 9 cái thư, gửi cho 9 người, hoỉ có bao nhiêu cách để KHÔNG AI NHẬN ĐƯỢC THƯ CỦA CHINHS MÌNH?
Bài này nói chung cũng ko dễ nhằn... hehhehe....... [/b][/quote]
9! * 8!

roseforlove

hê hê một lời giải củ chuối cho một cái đề cũng củ chuối luôn

9 cái phong bì gi tên những người lạ hoắc, và 9 người đó không ai viết thư cho nhau, thế là không sợ nhận được thư của mình hê hê một cái đề không chặt chẽ thì không bao giờ có lời giải đâu.
nếu trong điều kiện này thì có thể có..............bao nhiêu cách tui cũng chịu hê hê, bởi tui đâu có biết gì đâu hê hê, nhờ chị gì đó giải hộ bằng cái đường gì đó của chị ;)

Deathknight

Active Member
hix
bác nào cho bài dễ 1 chút
để các mem còn post bài cho sôi nổi chứ
cứ ra bài khó thế này
chắc cái Box này "chìm" luôn mất

dungdede

Kết quả: 72 cách.

Lời giải: 9 phong bì thư, 9 người cần gửi suy ra có tất cả 9*9 = 81 cách tổ hợp thư với phong bì. Từng người ko nhận được thư của mình, tức là có 9 cách bị loại bỏ. Vậy có tất cả 81-9 = 72 cách người nhận không nhận được thư của chính mình.

Dungdede

ngontro86_phys

Tôpic nầy khá hay đấy, sao mà kém sôi nổi thế ?
Mạn phép các bậc đàn anh, xin pốt lên 2 bài xác suất gọi là quà ra mắt gia đình họ Chu:
1> Có 5 người ngồi vào một bàn tròn . Tìm xác suất sao cho hai người A và B ngồi cạnh nhau?
2>Đoàn tàu gồm 3 toa đang vào bến , có 5 hành khách đang đợi lên tàu. Hỏi xác suất để cho mỗi toa có ít nhất 1 người?

kiwi_vn

Active Member
Tôpic nầy khá hay đấy, sao mà kém sôi nổi thế ?
Mạn phép các bậc đàn anh, xin pốt lên 2 bài xác suất gọi là quà ra mắt gia đình họ Chu:
1> Có 5 người ngồi vào một bàn tròn . Tìm xác suất sao cho hai người A và B ngồi cạnh nhau?
2>Đoàn tàu gồm 3 toa đang vào bến , có 5 hành khách đang đợi lên tàu. Hỏi xác suất để cho mỗi toa có ít nhất 1 người?
Bài này là bài cơ bản nhất trong giáo trình lại mang ra đố nhau . Bó tay các bác .

tlt_cva

Member
Pham Vu Ngoc Ha said:
Trong quá trình học thì mình thấy học toán xác suất là 1 trong những lĩnh vực thú vị nhất (toán xác suất mình không học ở VN, nên sorry trước, nếu mình có nói không được "thuần" tiếng Việt cho lắm...).

Còn nhớ hồi học, tính xác suất nhìn thấy sao chổi thì có kết quả là: Trung bình cứ 20 phút lại có 1 sao chổi "bay ngang qua bầu trời", và nếu mình nhìn lên trời liên tục 45 phút, thì xác suất được thấy "sao chổi" là 99,9%.
Các bạn ah, trên trời lắm sao chổi lắm, nhưng không ai đủ kiên nhẫn nhìn lên trời được 20 phút đâu (huống chi là đòi những 45 phút, hihi).
Hỏi: xác suất khi sao chổi "bay qua" đúng lúc mình nhìn lên trời là bao nhiêu??? :rolleyes:
(Nói đến lại nhớ những ngày hè, buổi tối nằm trên sân thượng ngắm sao... Đếm không xuể sao chổi, ước không kịp ý... hihi, tha hồ mà ước... Nhưng của mỗi tội là không nhớ mình ước cái gì nữa, nên cũng không kiểm nghiệm được xem điều ước của mình đã trở thành sự thật hay chưa, hihi :D :lol: )

Và mọi người thử đoán (hoặc tính) xem này:
Khi hỏi 50 người khác nhau bất kỳ trên đường, xác suất là bao nhiêu với trường hợp có ít nhất 2 người trong số họ có trùng ngày sinh???
Đào đâu ra lắm sao chổi thế nhỉ :-/

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000