Toán xác suất

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Trong quá trình học thì mình thấy học toán xác suất là 1 trong những lĩnh vực thú vị nhất (toán xác suất mình không học ở VN, nên sorry trước, nếu mình có nói không được "thuần" tiếng Việt cho lắm...).

Còn nhớ hồi học, tính xác suất nhìn thấy sao chổi thì có kết quả là: Trung bình cứ 20 phút lại có 1 sao chổi "bay ngang qua bầu trời", và nếu mình nhìn lên trời liên tục 45 phút, thì xác suất được thấy "sao chổi" là 99,9%.
Các bạn ah, trên trời lắm sao chổi lắm, nhưng không ai đủ kiên nhẫn nhìn lên trời được 20 phút đâu (huống chi là đòi những 45 phút, hihi).
Hỏi: xác suất khi sao chổi "bay qua" đúng lúc mình nhìn lên trời là bao nhiêu??? :rolleyes:
(Nói đến lại nhớ những ngày hè, buổi tối nằm trên sân thượng ngắm sao... Đếm không xuể sao chổi, ước không kịp ý... hihi, tha hồ mà ước... Nhưng của mỗi tội là không nhớ mình ước cái gì nữa, nên cũng không kiểm nghiệm được xem điều ước của mình đã trở thành sự thật hay chưa, hihi :D :lol: )

Và mọi người thử đoán (hoặc tính) xem này:
Khi hỏi 50 người khác nhau bất kỳ trên đường, xác suất là bao nhiêu với trường hợp có ít nhất 2 người trong số họ có trùng ngày sinh???

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
??? đấy là câu trả lời của em đấy à?? :unsure: :unsure: :huh:
(nếu đúng thì hình như em chưa hiểu câu hỏi.... )

:eek: Hình như là bị xóa bài giữa chừng hay sao thế này?? :unsure:

xoai

Member
hê! khinh thường thằng em quá!
(C1-50+C2-50+.......C50-50)/365
đúng không nhỉ! không nhớ rõ! để về xem lại sách!

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
??? em làm cái gì thì em phải giải thích đi chứ em... Chị chẳng hiểu mấy cái ký hiệu kia của em là gì cả... :unsure: :blink: :huh:

Chim Sẻ

Member
<!--QuoteBegin-Pham Vu Ngoc Ha+Oct 9 2003, 06:17 PM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (Pham Vu Ngoc Ha @ Oct 9 2003, 06:17 PM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> <!--QuoteBegin-lexuscva+Oct 9 2003, 03:15 PM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (lexuscva @ Oct 9 2003, 03:15 PM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin-->
Là 1/8 à chị Hà.
;) Làm sao tỉ lệ lớn thế được !! :lol: [/b][/quote]
Chị đang nói là thấp quá..... :ph34r: :huh: [/b][/quote]
Ơ chị Hà ?? Thế là sai à. Em tưởng là phải lấy tầm 50/365 chứ nhờ. Nhớ giả sử 50 người sinh khác ngày nhau mà trên tổng số là 365 ngày ===> 1/8. Yeah yeah bạn Nam đã đúng rùi !

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Hic, các em đọc kỹ lại câu hỏi đi chứ, làm sao mà giải đơn giản thế được:
Khi hỏi 50 người khác nhau bất kỳ trên đường, xác suất là bao nhiêu với trường hợp có ít nhất 2 người trong số họ có trùng ngày sinh???
Hình như em Xoài có hướng đúng rồi hay sao ý, nhưng chẳng thấy em ý động tĩnh gì cả nữa??
Đáp số này bất ngờ lắm á... :rolleyes:

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Hic, sao mọi người không viết đáp số ra nhỉ????? :(
Mỗi cái đáp số là thú vị nhất mà không viết ra thì biết đường nào mà lần??? :unsure:

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Úi, xác suất kiểu ngẫu nhiên (random) thì không thể tuyệt đối được... cái đường cong đấy chỉ tiến gần đến mức tuyệt đối thôi = asymptote (hic, mấy cái này chị không biết tiếng Việt, sorry...)

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Hic, chẳng lẽ cả cái forum này không ai giải được bài này à??? :unsure: :huh: :(

Mấy em chuyên toán đâu rồi?? Mà thực ra chẳng cần chuyên đâu mà...
Hình như lên lớp 11 các em mới học toán xác suất đúng không nhỉ?? Hay là lớp 12 mới học?

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000