Thi học bổng Singapore

tất nhiên rồi, đang nói đến trường ở Sing mà. SMU là Singapore Management University. http://www.smu.edu.sg/. Trường này ko thi như NTU và NUS mà xét điểm toefl, ielts hoặc SAT. Hình như sau đó cũng có phỏng vấn trực tuyến thì phải.
Còn 1 trường vừa vào công lập nữa là SIM ( trường Smooth học phải ko?) nhưng lại ko hỗ trợ 80% tiền học đâu. Tuy thế đầu vào trường này ko căng thẳng như 3 trường kia. Yêu cầu có Ielts hoặc toefl (hình như SAT ko cần thì phải). Ko có thì phải làm bài kiểm tra Toán A0, Anh O level, ko khó lắm. Tiền học đã được ưu đãi nhiều nếu học theo chương trình 1+2 hoặc 3 năm. SIM này đào tạo Management, Economics và BA, chắc vậy, ko nhớ rõ lắm. Có thắc mắc về SIM hỏi bạn Smooth là tốt nhất.:)

imagineT_T

Member
học Poly ko đến nỗi chán, nhưng như thế không hắn nó hay hơn Đại học ở Việt Nam. Chị có chắc chắn rằng đầu tư đi ra 1 cái nước bé tí gần nhà mình, để đi học cao đẳng thì chất lượng cao hơn học ở 1 trường đại học tử tế của Việt Nam không ? Em chỉ tin rằng cơ sở vật chất của nó hơn hắn nước ta, giáo dục chắc cũng nhiều cái mới tiến bộ hơn ^^
Tuy nhiên, em cũng nghe nói sinh viên của 3 học viện chính + các trường Poly ra trường trong vòng 3 tháng chắc chắn kiếm được việc làm => nếu thế thật thì hơn đứt sv Việt Nam, ra trường bò ra chạy việc T.T

tran hoang long

chị rocktheworld ơi!
ở Sing có trương hợp nào là hs Anh chuyển về học ko? hoặc trường nào cấp học bổng ko chị? em muốn hỏi cho hs học xong Alevel bên này rồi. ngành Y của Sing ntn chị ơi? thi những cái gì để có offer?

Volodia

Member
@ rocktheworld: Cái vụ xét tuyển của bọn Sing thì em nghĩ là trong đó có phần may rủi. Ngoài ra nó cũng ko căn cứ quá mức vào điểm học bạ và thành tích hay hoạt động ngoại khóa vì mấy cái đó dễ làm giả bò xừ nên bọn Sing ko quan tâm nhìu bằng bài thi lấy học bổng và phỏng vấn.
Chị có biết trường poly nào còn hạn nộp hồ sơ ko?

@ imagineT_T: Nếu so sánh về mọi mặt như chất lượng, trình độ giáo dục, cơ hội kiếm việc... làm thì Poly hơn hẳn trường ĐH trong nước. Chỉ có cái là chi phí cao hơn học ĐH trong nước và cái bằng của nó chỉ được công nhận là bằng cao đẳng. Mà mấy bố ở VN nhìn thấy cái mác cao đẳng đã ko muốn nhận rùi!

smooth

Member
SIM ko phải là công lập đâu, chỉ là trường đại học thứ tư của Sing (ngoài NTU, NUS với SMU) Học phí của SIM nếu theo học ct của UOL (university of London) thì ko đắt lắm, nhưng nếu theo học ct của UOB (University of Buffalo) thì rất đắt. SIM cũng ko có hỗ trợ học phí cho hs vì ko phải là trường công lập. Được cái thi đầu vào dễ, ko đáng lo, chỉ có học thì mới sặc máu ra thôi :( :(

Anh có đứa em họ học Ngee Ann poly, thấy poly dạy chất lượng cũng tốt mà, năm đầu thì dễ nhưng sang năm 2,3 thì khó. HÌnh như tiêu chuẩn để chuyển lên NTU hoặc NUS là năm trong top 5% sv dẫn đầu của trường (để hỏi lại sau)

sweetest_girl

rocktheworld said:
Có ai đăng ký học BA của NTU ko?
có Ngọc nè ;-) Liên hâm :p thế năm nay có apply mấy trường này ko?
Ngọc apply cả NTU và NUS, nhưng tình hình là mấy cái Sample test Lí hóa chẳng làm được tí nào, toán thì được 1 chút, còn Anh thì mấy bài essay chả có cái idea nào :-S chán wá :-S

xxxzzz

Member
rocktheworld said:
tất nhiên rồi, đang nói đến trường ở Sing mà. SMU là Singapore Management University. http://www.smu.edu.sg/. Trường này ko thi như NTU và NUS mà xét điểm toefl, ielts hoặc SAT. Hình như sau đó cũng có phỏng vấn trực tuyến thì phải.

Bà chị nói rõ hơn về SMU được không ? :D Nó xét điểm SAT TOEFL thế nào, bao giờ thi là ổn, điểm điếc thế nào ạ ?:-S

Nó khác NTU, NUS ở điểm nào ạ?

Bà chị nói
toefl, ielts hoặc SAT

nghĩa là 1 trong 3 à ?

À, thế năm ngoái lớp chị có ai thi SMU kô ?

SMU như chính cái tên của nó, đào tạo management, ko như NTU và NUS có rất nhiều ngành khác nhau vê cả tự nhiên và xã hội. Tất nhiên có 1 trong 3 là được nhưng tốt nhất là 2 trong 3, khi đó sẽ có lợi thế hơn. Thực tế hầu hết mọi người apply trường này đều có cả 2 _toefl , SAT hoặc ielts, SAT. Hình như yêu cầu SAT 1 và 2, trên 1300 (ko chính xác lắm). Nó khác NTU và NUS ở chỗ, ko phải thi entrance exam gồm Anh, Toán và Lý( Business, Humanity hay Chemistry). Sau đó bên trường SMU sẽ có 1 buổi interview, thường là qua internet hoặc có thể có hình thức khác nữa.
Nếu muốn biết cụ thể thời gian thi thì cứ vào trang web ở trên đó. Chị ko đăng ký thi trường này nên ko tìm hiểu thủ tục kỹ cho lắm. Trường này rất có tiếng về đào tạo quản lý.
Năm ngoái lớp chị có 1 người thi SMU và giờ đang học ở đó. Hầu hết thông tin trên đều nhờ hỏi người đó.
Thế có em nào đăng ký học B.A ở NTU ko vậy? Năm nay toàn các em giỏi thế này chắc chị lại trượt mất thôi.ac ac

Đọc ở trên thấy các em bảo năm nay thi đông lắm, lại toàn các em giỏi mà. Em muốn học hỏi kinh nghiệm thì vào mấy trang web của sv Vn tại mấy trường đó mà hỏi. Mọi người nhiệt tình lắm.
Thêm Ngọc thi nữa thì chết Liên rồi.
To Ngọc: Ngọc thi Physics hay Business hay là Humanity? Nếu đăng ký A level thì khó thật, cả toán lẫn lý. Thi AO thì toán dễ chịu hơn 1 chút nhưng vướng môn Business hoặc Humanity, chả hiểu cái quái gì, ko có tài liệu nữa, cũng ko có ai dậy. Mà cái đề thi thì 2/5 câu chả liên quan gì đến Business.Điên mất.
CÒn Anh nữa chứ, reading đọc tới cả chục lần vẫn chả hiểu nó nói về cái gì chứ đừng nói là hiểu câu hỏi. Điền từ, tương tự. Essay toàn là vấn đề chưa nhìn đến bao giờ ( như cái đề về gen năm ngoái chẳng hạn, bó tay!). Dễ năm nay rơi vào Birdflu lắm, he he.

Volodia

Member
Ui chị ơi, ở trên có nói là những đứa trường khác, thí dụ như tổng hợp chẳng hạn (có thằng IELTS 8.4 ặc), và một số nhân tài ẩn dật, chả chịu ra mặt bao h! Em muốn hỏi những ai có ở HN cơ chứ mấy anh chị bên Sing rồi thì hỏi làm sao cụ thể được?

xxxzzz

Member
rocktheworld said:
CÒn Anh nữa chứ, reading đọc tới cả chục lần vẫn chả hiểu nó nói về cái gì chứ đừng nói là hiểu câu hỏi. Điền từ, tương tự. Essay toàn là vấn đề chưa nhìn đến bao giờ ( như cái đề về gen năm ngoái chẳng hạn, bó tay!). Dễ năm nay rơi vào Birdflu lắm, he he.

Bà chị học chuyên Anh mà cũng thấy khó thế cơ à, chắc bọn em kô dám thi mất :)

Em ơi, đứa nào giỏi thì nó đã đỗ và đi từ lâu rồi chứ ở lại VN làm gì. Còn những đứa ở lại thì tất nhiên phần nhiều là do trượt. Chị liệt kê ra liệu em có tin tưởng mà hỏi han kinh nghiệm thi cử của người ta ko??? HỎi chị nè, chị sẽ chỉ cho em thấy rất nhiều cách để trượt NTU và NUS 1 cách nhanh nhất và dễ dàng. Em còn muốn hỏi nữa ko? Mà có liệt kê ra thì em vẫn cứ phải dùng net để liên lạc, thế thì tội gì ko hỏi hẳn người thi đỗ ở bên Sing có phải hay ko. có gì mà ko cụ thể.
Còn chị học chuyên Anh nhưng chưa bao giờ giỏi Anh, đặc biệt là vocb nên chuyện chị kêu khó không có gì lạ. Cứ yên tâm mà thi. Các em 0306 trình độ tiếng Anh có vẻ cao lắm.

xxxzzz

Member
rocktheworld said:
Còn chị học chuyên Anh nhưng chưa bao giờ giỏi Anh, đặc biệt là vocb nên chuyện chị kêu khó không có gì lạ. Cứ yên tâm mà thi. Các em 0306 trình độ tiếng Anh có vẻ cao lắm.

Làm sao chị biết được là 03-06 giỏi, đứa giỏi nó đã apply đi chỗ khác rồi, chứ đâu phải Sing. :)

À mà bà chị ôn thi ở đấu đấy ?:-/
Có tài liệu j' độc kô, share cho bọn em cái :D

Em ơi, đứa nào giỏi thì nó đã đỗ và đi từ lâu rồi chứ ở lại VN làm gì. .
Nope :). Chị Yến Bull chả giỏi vãi hàng ra mà có đi đâu :)

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000