Thi học bổng Singapore

Volodia

Member
Được biết năm nay khóa 03-06 trường mình có đông học sinh tham gia thi học bổng 2 trường NTU và NUS thuộc nhiều lớp: S, A2, A1, D2, D3... tham gia. Mình hi vọng lặp ra topic nay mong các bạn chia sẻ kinh nghiệm cũng như tài liệu. Trước tình hình là quân Ams và tổng hợp năm nay tham gia thi rất đông, chưa kể đến Thăng Long, Kim Liên, Việt Đức ... cũng tham gia mà năm nay mình thấy trình độ của các bạn ý cũng khá cao. Vì vậy một lần nữa kêu gọi các bạn đóng góp tài liệu ôn thi, chia sẻ kinh nghiệm và thông tin, giúp đỡ lẫn nhau! Hy vọng năm nay CVA sẽ có nhiều đứa xuất ngoại sang Sing.

Volodia

Member
Theo 1 số thông tin thì D3 có khoảng 10 đứa, D2 có khoảng 5 đứa, các lớp còn lại mỗi lớp có khoảng 1 đến 2 đứa (đây là thông tin ko chính xác, nếu có gì sai sót xin bỏ quá cho)

xoai

Member
anh Đức mới đi ngoài ra nước ít lâu, nhầm đi ra nước ngoài mà nhìn avatar thấy dáng dấp Việt kiều phết =)) Chia sẻ kinh nghiệm đê, ngồi bên đấy phởn 1 mình là ko được đâu :D

Volodia

Member
Đây là 2 địa chỉ 2 trang web cua NTU va NUS của học sinh Việt Nam:
http://vnntu.singhost.net/home/
http://www.vncnus.net/
Các bạn có thể vào đây lấy thông tin, ngoài ra có thể vào diễn đàn để gửi các thắc mắc, lấy tài liệu ôn tập: như trên diễn đàn NUS có guid book 1 giới thiệu về NUS, và link để lấy tài liệu ôn thi, trang web của NTU có các SGK của VN đã đc dịch sang TA.

@ anh smooth: hix, biết là thi poly dễ nhưng bố mẹ em đêk cho thi, với lại đã qua hạn nộp hồ sơ vào Nanyang poly rùi, hix

smooth

Member
uhm, vậy thì phải cố lên thôi. Nghe mấy đứa bạn anh bảo đề thi NUS ko quá khó, có thể làm được, nhưng mà đứa nào cũng làm được nên để đỗ thì khó :D Đề NTU thì thực sự khó, đứa nào làm được là đỗ chắc rồi. Thi thêm ngee ann poly hoặc poly khác đi, học vài năm được chuyển lên NTU hoặc NUS mà :)

imagineT_T

Member
mất khoảng 2 năm để có thể từ polytechnic lên NUS, và ko phải ai cũng được quyền lên học NUS. Em tham khảo qua về polytechnic của Singapo, thấy khá hay, nhưng mà lỡ chết mệt cai trường NUS mất rồi :p. Với lại, năm nay em nộp hồ sơ thi NUS nhưng bị loại chắc rồi ( hồ sơ mà qua được vòng loại thề từ nay đến cuối đời ko chơi star =)) ), cố gắng học tập tốt lấy hồ sơ lên ĐH nộp tiếp vậy.
Với cả, polytechnic tuy hay, nhưng đã chắc đại học xây dựng kém hơn ( T.T ) . Được ngồi trong giảng đường ĐH xây dựng là 1 trong những ước mơ của em mất rồi .
nói gì đi nữa, chỉ còn nước try hard ... ^^
gl hf

imagineT_T

Member
thì hôm đi hội thảo, tao nghe ông ở Việt Nam hợp điểm nói vậy mà. Tao hỏi nên học poly rồi chờ thi NUS, hay ở VN học ĐH rồi chờ nộp hồ sơ, ông ấy trả lời : học poly sẽ mất 2 năm nếu muốn lên ĐH, mà ko phải ai cũng lên được ( có nghĩa là khá khó từ poly lên NUS ) , còn nếu có chí thì nên học ĐH ở Việt Nam, cố gắng tạo 1 hồ sơ đẹp, vì như thế sẽ có nhiều cơ hội vào NUS hơn.

Mà tao nghĩ, cái đơn thi vào NUS, mác " đại học " sẽ có giá trị hơn " cao đằng", ko biết có phải thế ko. Dù sao cũng chọn con đường này, cả năm lớp 11 tao có học hành fak gì đâu T.T

Volodia

Member
Hô hô, cái đấy còn tùy chú Jo ah. Nếu như điểm tốt nghiệp của chú ko trên 54 và đỗ vào trường đại học vớ vẩn thì còn lau mới có cơ hội giành học bổng trong khi học poly có môi trường giao tiếp thuận lợi, có cơ hội học hỏi và tìm hiểu nhiều hơn. Tuy nhiên cái làm anh quan tâm nhất là $ và thời gian học hành ở ply ntn?

tran hoang long

Oanh xề ơi, bà máu me nhỉ, tìm hiểu thì xem hộ tôi liệu có khả năng nào cho học sinh học xong Alevel ở eng muốn thử chuyển về Sing ko? tôi chán ở đây lắm rồi,

Em nào thi NUS mà có toefl hay SAT khá 1 chút thì nên đăng ký đi. Toefl ít ra cũng phải trên 590, còn SAT 1 mà 1200 là còn vất vả lắm. Thực ra học Poly không đến nỗi chán đâu. cứ đâm đầu vào NTU với NUS, chết ngắc. Băng chứng là năm ngoái, NTU ở miền Bắc có tới hơn 200 đứa thi mà chọn được chưa tới 15. NÚ còn tởm hơn, nó điên rồ từ vòng nộp hồ sơ. học bạ đẹp hả, chả là cái gì. Có đứa trong sổ toàn 9.0, giải Anh thành phố mà cọn bị loại ko thương tiếc với 1 lý do rất trời ( nạn nhân học cva chứ đâu, A1 ams cũng chẳng khá hơn). Trong khi đó, 1 đứa môn toán luôn ở mức 6,5->7.0, các điểm khác thì lẹt đẹt, ko chức tước, ko hoạt động nổi trội thì được gọi điện từ Sing về mời nộp hồ sơ (ko hiểu???). Nếu bị loại mà thấy vô lý, nên viết ngay 1 cái mail sang NUS đề nghị xem xét lại, nhiều người được chấp nhận đấy. Đấy là 1 kinh nghiệm thật đau thương.
Sao ko ai đăng ký SMU nhỉ, cái trường này đăng ký vào thi khó nhưng ra ngoài thì việc làm. cứ gọi là chờ sẵn.
Nghe nói năm nay các em thi nhiều lắm, lại toàn người giỏi. Có ai đăng ký học BA của NTU ko?

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000