Thắc mắc nữa..

dungdede

Ô là la,ai nói vậy chứ....
Tớ, Do Duc Dung, tự là Dungdede, học sinh A1 CVA khóa 94-97.

vấn đề là cái điều kiện sóng dừng là pha của sóng tới và sóng phản xạ phải lệch nhau 1 số nguyên lần 2 pi thì chưa chắc đã thỏa mãn....
Ý mình nói ở đây là điều kiện cho sóng dừng thì như thế là đúng, còn nó có xảy ra trong thực tế hay ko thì lại là vấn đề khác. Cụ thể đối với cái dây đàn, giả thiết khi căng dây đến một độ căng nào đó, xuất hiện sóng dừng trên dây, nhưng với độ căng đó nếu tiếng đàn không chuẩn, người chơi sẽ phải chỉnh lại độ căng, hiển nhiên, điều kiện có sóng dừng không còn thỏa mãn -> ko có sóng dừng trên dây.

Vì thế mình chỉ muốn đính chính cho câu trả lời của mọi người là độ cao âm thanh ko hề có gì liên quan đến sóng dừng, mà chỉ liên quan tần số dao động của dây thay đổi khi độ căng thay đổi mà thôi.

Chú Thành Dần lại phát biểu linh tinh. Im đê!

Bác Teddybear học nhiều luyện ít rồi áp dụng nhầm lí thuyết cho hiện tượng roài!

Dây căng thì tần số dao động của dây tăng dưới tác dụng của cùng một lực gây dao động. Mỗi khi dây dao động, bằng sự có mặt của hộp cộng hưởng (thùng đàn) sẽ gây sự nén và dãn tuần hoàn của không khí, do đó tạo ra sóng âm lan truyền trong không gian với tần số cũng lớn hơn. Không khí bị nén dãn tuần hoàn này va vào màng nhĩ lại gây nên một dao dộng có tần số cao hơn bởi vậy mà ta nghe được âm thanh cao hơn.

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Đọc tất cả các kiểu giải thích, mình thấy anh Dũng nói nghe có vẻ có lý nhất...
Mà nếu anh Dũng nói đúng thì lời giải thích của mình ở trên kia cũng chẳng sai nhỉ... :unsure: :huh: :huh:

dungdede

Ý em Ngọc Hà nói là câu này chứ gì?

hm... chị nghĩ là thế này:

Dây đàn để căng hay trùng đều ảnh hưởng đến sự đàn hồi của dây. Khi dây căng thì khi rung, amplitude của nó nhỏ hơn là khi dây trùng, vì thế tạo ra âm cao (thanh) hơn.
hic hic, ko phải em ạ, biên độ (amplitude) dao động của dây đàn liên quan đến độ to nhỏ của âm thanh cơ mà. Nó ko dính dáng đến độ cao thấp (tần số) của nốt nhạc đâu em. ;)

Không hẳn là độ to nhỏ đâu mà là độ ngân của tiếng đàn.Khi dây trùng thì ngân dài nhưng tiếng nghe không thanh và rõ như khi dây căng

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000