Thắc mắc nữa..

teddybear

Member
Đã bao giờf em hỏi đùa đâu toàn thật mà chị :lol: Hồi em họcmlowps 12 thầy giáo em có hỏi câu này và lớp em chẳng ai trả lời được hết mà,nên bây giwof em hỏi lại để giúp đỡ các em lớp 12 khi nào thầy giáo hỏi thì giơ tay lên trả lời,oai chết! :D

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
hm... chị nghĩ là thế này:

Dây đàn để căng hay trùng đều ảnh hưởng đến sự đàn hồi của dây. Khi dây căng thì khi rung, amplitude của nó nhỏ hơn là khi dây trùng, vì thế tạo ra âm cao (thanh) hơn.

teddybear

Member
Hic..hic...hic...em không biết... :( :( :( :( :huh: Mà làm sao em biết được.Trời ơi,làm sao em biết được,hic...không biết thật mà....Tiêng Anh á?....Ác mộng... :( :( :( :( :( :( :( :( :( :( :( :( :( :huh:

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Oh, thế thì em giải thích cho cả nhà biết đi em... :rolleyes: :rolleyes:

(hình như chị cũng đoán ra nghĩa của "sóng dừng" rồi, có phải đấy là "sóng đứng im" không hả em? Nếu đúng thì tại sao lại gọi là "dừng" nhỉ... nó có bao giờ chạy đâu mà bảo nó "dừng" nhỉ... :unsure: )

teddybear

Member
Sóng dừng là sóng có các điểm nút và bụng cố định trong không gian .
Do dây đàn có hai đầu cố định nên khi gẩy đàn trên dây đàn sẽ xuất hiện hiện tượng sóng dừng là kết quả sự giao thoa giữa sóng tới và sóng phản xạ .
Khi ta gẩy mạnh,dây đàn căng nhất,trên dây coi như có có một bụng sóng,khi đó bước sóng có thể tính: Bước sóng = L / 2 trong đó L là chiều dài của dây . Vì L không đổi nên bước sóng cũng không đổi .
Mặt khác khi ta gẩy mạnh , vận tốc truyền sóng trên dây đạt giá trị lớn nhất .
Ta có : tần số = vận tốc / bước sóng , bước sóng không đổi , vận tốc lớn --> tần số lớn . Mà tần số càng lớn thì âm phát ra càng thanh hơn , cao hơn .
Hết rồi :lol: :lol:

Hờ...... cái này chỉ giải thích bằng sự căng dây đàn thôi, mấy cái kia(L) nói để cho vui thôi, mình nhớ hồi đấy hỏi giáo thì sau 1 hồi....chốt lại 1 câu: khi dây căng-> môi trường truyền âm biến đổi-> mật độ tăng hay giảm gì đó, cái này lâu ko học nên mình wên hết rồi-> mật đô, thây đổi lam cho tốc độ sóng cung thy dổi, hình như mật độ giảm-> vận tốc lớn-> tần số lớn! Mà thi xong rồi, hỏi lại làm gì cho đau đầu?

teddybear

Member
<!--QuoteBegin-Thanh Nguyen Tat 85+Dec 11 2003, 01:02 PM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (Thanh Nguyen Tat 85 @ Dec 11 2003, 01:02 PM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> khi căng dây thì mật độ môi trường giảm [/b][/quote]
Hông hỉu.
Ah,D2 ơi,cho tớ hỏi bạn Ninh lớp d2 bây giờ học trường gì vậy???

Đại loại bây giờ mình cũng quên heets rồi, nhớ loáng thoáng như vậy thôi, mà này, bạn định học lớp 13 hay sao mà wan tâm đến vấn đề này làm gì? Hình như bạn học KTQD đúng ko? Mình với bạn cùng trường rồi!
Ninh Lê Quang bây giờ học BK thì fai! Mình ko rõ lắm!

dungdede

Hic... vận tốc truyền âm của sợi dây không liên quan gì đến độ cao của âm thanh cả... vì bản thân cái dây không phát ra âm thanh. (và cũng không phải mật độ môi trường giảm thì vận tốc truyền âm tăng đâu.. Chất lỏng truyền âm kém hơn chất rắn mà)

Cái dây chỉ có nhiệm vụ rung thôi. Chu kì dao động phụ thuộc vào lực căng dây to hay nhỏ. Khi làm căng dây, lực căng dây tăng lên khiến chu kì dao động của dây giảm, tần số âm thanh phát ra cao hơn. Còn nhiệm vụ phát ra âm thanh là cái thùng đàn. Khi dây đàn rung, rung động được truyền xuống thùng đàn qua cái yên ngựa (điểm nối với thùng đàn) và được cộng hưởng, khuếch đại lên. Âm thanh sau đó sẽ phát ra ngoài qua cái lỗ tròn tròn ấy...

Hiện tượng sóng dừng cũng không xảy ra. Lý thuyết sóng dừng thì đúng như teddybear nói rồi nhưng vấn đề là cái điều kiện sóng dừng là pha của sóng tới và sóng phản xạ phải lệch nhau 1 số nguyên lần 2 pi thì chưa chắc đã thỏa mãn....

Dungdede

teddybear

Member
<!--QuoteBegin-dungdede+Feb 8 2004, 11:24 AM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (dungdede @ Feb 8 2004, 11:24 AM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin-->
Hiện tượng sóng dừng cũng không xảy ra. Lý thuyết sóng dừng thì đúng như teddybear nói rồi nhưng vấn đề là cái điều kiện sóng dừng là pha của sóng tới và sóng phản xạ phải lệch nhau 1 số nguyên lần 2 pi thì chưa chắc đã thỏa mãn....

Dungdede [/b][/quote]
Ô là la,ai nói vậy chứ....Có thể lấy thêm quyển hướng dẫn ôn tập lý thuyết Vật Lý 12 ra xem thêm.Trang bao nhiêu thi` tui quên mất rùi :)

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000