Tennis, có ai thích ko nhỉ?

KaIgEnN

Member
Hic... Mình càng ngày càng khoái cái trò này, nhưng mới chỉ dừng ở mức độ xem thui chứ chưa chơi thử. Ko biết dân tình CVA có ai thích môn thể thao này ko nhỉ, vào bàn luận chút cho vui. Ví dụ như female thì có làn sóng Nga nè, rùi male thì Roger Federer làm mưa làm gió quá! Có ai ko?

Yo yo, tennis fan chính hiệu con nai vàng đây :cool:
Nhưng rất tiếc là em mới oánh thử vài lần ---> sái tay vì cầm nhầm vợt pro :)
À anh có hâm mộ Andy Roddick ko? =P~ =P~ =P~
Oánh hay vãi lúa, lại còn đẹp giai nữa chớ, chẹp chẹp =P~ =P~ =P~

KaIgEnN

Member
Hì... Roddick chơi cũng ổn đấy, nhưng chắc ko toàn diện bằng Roger với lại "Sa hoàng" Marat Safin. Roddick có cú service cực mạnh, nhưng đánh dưới lưới thì.... Đánh dưới lưới tốt nhất hiện nay chắc phải kể đến Lleyton Hewitt hoặc Guillermo Coria! À thế em có biết Nadal của TBN ko nhỉ? Chú này mới 19 tuổi mà đánh khá lắm đấy! Nói chung quần vợt nam anh ko thích ai cụ thể, nhưng thấy thích lối đánh của Safin nhất, biết lên, biết xuống, tay này mà cải thiện được cái vụ hay nổi nóng thì... tuyệt!

latinh_boy

Member
Tennis à xem thì hay nhưng mà cầm vào cái vợt mới thấy khó các bác ạ.Lần đầu tiên mình cầm vợt đánh vào quả bóng nó...bay tít lên trời luôn chẳng hiểu sao lai như thế,ai mà mới học đánh thì chắc bóng cũng phải bay ra ngoài sân nhiều nhiều :D. Sau có thầy dạy mới biết động tác đánh cũng ko phải đơn giản nhưng cũng ko quá phức tap.Ai muốn chơi Tennis hẳn hoi thì thuê thày về mà dạy,1 thày kèm 1 trò cũng được nhưng nên rủ thêm người học cùng vừa tao ganh đua vừa share học phí hehe.Tiện đây nói luôn học phí hồi mình học là khoảng 150K/tiếng, buổi 6h sáng.Học môn này các bạn cố gắng kiên trì thì mới đánh được chứ đừng như tui bỏ dở phí lắm :p

Tennis nam quốc tế bây giờ mình sợ Federer thống trị quá, nó dành đến 11 danh hiệu trong năm 2004 thì phải,năm nay cho đến bây giờ là đã thắng >20 trận thua...1 trận (bán kết ÚC mở rộng,nhưng chắc là xảy chân thôi).Còn Safin thì tuy dành giải Úc đầu năm nhưng phong độ thi đấu khó ổn định lâu dài,lại thêm cái tính nóng đúng như bác KaIgenN nói,sau khi làm quả Grand Slam đầu năm thì lại bị loại sớm tại hai giải tiếp theo.
Tui vẫn thích nhất Hewitt: đánh bóng cuối sân rất...lì, kĩ thuật rất tốt,tinh thần thi đấu thì khỏi phải nói,mỗi khi ăn được điểm quan trọng là hét "Come on !"

Sau đây là một số nhận định của các chuyên gia nước ngoài về những cái nhất của nam vận động viên Tennis(2004):
-Federer là vận động viên có cú đánh thuận tay sát thủ nhất.
-Đánh trái tay kĩ thuật,chính xác là:Agassi.
-Phát bóng uy lực nhất tất nhiên là:Roddick.
-Thi đấu máu lửa nhiêt tình nhất là: Hewitt.

(em nhớ lần sau dùng lệnh edit bài để viết tiếp chứ đừng viết thành mấy bài liền nhau thế em nhé)

Hừm công nhận là xét về trình, Andy của iem chưa thể sánh = Federer dc =((
À, Nadal thì em cũng biết, từ cái lần bị Andy cho te tua ở giải Us Open thì fải :p
Ngoài Andy ra, Johasson, Ancic oánh cũng khá :) Nhưng bây h có lẽ Safin có vẻ nổi nổi, can tội vừa thắng dc Federer ở Aus Open :d:

Tennis nam quốc tế bây giờ mình sợ Federer thống trị quá, nó dành đến 11 danh hiệu trong năm 2004 thì phải,năm nay cho đến bây giờ là đã thắng >20 trận thua...1 trận (bán kết ÚC mở rộng,nhưng chắc là xảy chân thôi).Còn Safin thì tuy dành giải Úc đầu năm nhưng phong độ thi đấu khó ổn định lâu dài,lại thêm cái tính nóng đúng như bác KaIgenN nói,sau khi làm quả Grand Slam đầu năm thì lại bị loại sớm tại hai giải tiếp theo.
Các bác biết tỏng bọn con gái chúng iem roài, thấy "anh" nào đẹp đẹp là thích liền :p :p :p Nhưng về mặt nầy thì Andy Roddick ghi điểm roài còn gì nữa(tuy dạo này chơi như dở hơi ý =(( ), Federer, Safin, Hewitt hay Agassi oánh hay, lão luyện, nhưng chưa đủ độ "đẹp" =)) =)) =))

KaIgEnN

Member
latinh_boy said:
Tennis à xem thì hay nhưng mà cầm vào cái vợt mới thấy khó các bác ạ.Lần đầu tiên mình cầm vợt đánh vào quả bóng nó...bay tít lên trời luôn chẳng hiểu sao lai như thế,ai mà mới học đánh thì chắc bóng cũng phải bay ra ngoài sân nhiều nhiều :D. Sau có thầy dạy mới biết động tác đánh cũng ko phải đơn giản nhưng cũng ko quá phức tap.Ai muốn chơi Tennis hẳn hoi thì thuê thày về mà dạy,1 thày kèm 1 trò cũng được nhưng nên rủ thêm người học cùng vừa tao ganh đua vừa share học phí hehe.Tiện đây nói luôn học phí hồi mình học là khoảng 150K/tiếng, buổi 6h sáng.Học môn này các bạn cố gắng kiên trì thì mới đánh được chứ đừng như tui bỏ dở phí lắm :p
Nghe latinh_boy nói thì học tennis cũng tốn kém nhỉ, K chắc chỉ đi ké với bố rùi nhờ bố kèm cho vậy thôi, nhưng đến giờ cũng chưa đi thử lần nào, cứ thấy ngài ngại. Ai chẳng thế, bắt đầu làm cái gì chả thấy ngại

latinh_boy said:
Tui vẫn thích nhất Hewitt: đánh bóng cuối sân rất...lì, kĩ thuật rất tốt,tinh thần thi đấu thì khỏi phải nói,mỗi khi ăn được điểm quan trọng là hét "Come on !"
Hewitt đúng là có tinh thần tuyệt vời, nhưng 1 điểm mạnh của các tay vợt nam là service thì hewitt lại thiếu ---> khả năng đánh bóng trên lưới cũng ko tốt. Lối đánh này của Hewitt rõ ràng là khó mà vươn lên đỉnh cao làng quần vợt được. Vì thế mà K vẫn thích những người toàn diện như Safin hơn, còn Federer thì lại... toàn diện quá đến phát... ghét ^ ^

snowfromheaven said:
Ngoài Andy ra, Johasson, Ancic oánh cũng khá
Hì... Mí anh chàng em nói đều có điểm chung là... cao lớn, bảnh trai và... service mạnh khủng khiếp. Như Johansson hình như vừa lập kỷ lục về số ace(service ăn điểm trực tiếp) nhiều nhất trong 1 trân đấu, tới 40 - 50 lần, trong trận gặp A. Agassi thì phải. :-O
À... Ở giải Pacific life vừa rùi Andy Roddick của snow vừa mí thua Hewitt của latinh đấy, 3 séc đều có tỷ số là 7-6, nhưng Roddick thua 2 . Tối nay Hewitt gặp Federer, phải cổ vũ cho ông ấy mới được, cố cho Federer thua trận thứ 2 năm nay há mọi người!

Hic, có ai xem dc trận mà Hewitt vs Federer ko nhey? Tường thuật cho tui cái :-S Hôm wa chưa xem dc :-( :-( :-( Mà cầu mong cho thèng Roger thua đi, cho bõ tức, cho Hewitt vô địch cũng dc :)
Đau lòng ghê cơ, hình như Andy của iem bây h bị đẩy xuống hàng thứ 3 TG thì fải :-( lại còn bị Hewitt cướp mất ngôi vị á quân hay sao ý :-(

Ở giải Pacific life vừa rùi Andy Roddick của snow vừa mí thua Hewitt của latinh đấy, 3 séc đều có tỷ số là 7-6, nhưng Roddick thua 2
Dạo này bận học wa' nên iem có xem dc trận nào đâu, hôm trước đang xem dở thì lại bị lôi đi học, nên chẳng bít "anh" Andy bi giờ ntn roài nữa :-( :-(
Chắc bị loại thẳng cẳng rồi nhỉ? :-( :-( :-( :-( :-(

KaIgEnN

Member
snowfromheaven said:
Dạo này bận học wa' nên iem có xem dc trận nào đâu, hôm trước đang xem dở thì lại bị lôi đi học, nên chẳng bít "anh" Andy bi giờ ntn roài nữa :-( :-(
Chắc bị loại thẳng cẳng rồi nhỉ? :-( :-( :-( :-( :-(
Hì... Như anh đã nói rùi đấy, Roddick thua Hewitt 6-7, 7-6, 6-7 ---> đây là vòng bán kết nên bị loại rùi :(

snowfromheaven said:
Hic, có ai xem dc trận mà Hewitt vs Federer ko nhey? Tường thuật cho tui cái :-S Hôm wa chưa xem dc :-( :-( :-( Mà cầu mong cho thèng Roger thua đi, cho bõ tức, cho Hewitt vô địch cũng dc :)
Đau lòng ghê cơ, hình như Andy của iem bây h bị đẩy xuống hàng thứ 3 TG thì fải :-( lại còn bị Hewitt cướp mất ngôi vị á quân hay sao ý :-(
Uhm... Tiếc là ko được rồi em, hôm qua Federer có vẻ khá dễ dàng vượt qua Hewitt 3 séc trắng với tỷ số: 6-2, 6-4, 6-4. Chán ghê cơ! Hì... Còn tường thuật thì... Click here(trang chủ của giải này á, có cả tường thuật và phỏng vấn luôn)!

Ý ý, sao giải Heineken Challenger ko thấy mấy cây vợt "xịn" đến tham gia nhỉ, hay là chê "VN quê hương ta" ? =((
IEM toàn thấy mấy cây vợt vét đĩa đến tham dự thoai anh ạ =(( toàn là hạng mấy trăm TG
Thế mà mấy tháng trước quảng cáo rầm rộ cả lên, kêu là có cả Federer mới chít chứ =))
Điêu vãi!
Làm em cứ nuôi mộng dc gặp chàng Roddick, Johansson hay cùng lắm là Ancic, Ferrero gì gì đấy =(( =(( =((
Chán thật!!!!!!!!

Ái dà, các bác thấy Andy của iem như thế nào, quá đỉnh ! :>> :p :D :q: =))

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Ngày trước chị cũng hay xem Tennis (nghĩa là giải nào cũng xem, trận nào cũng xem ý, xem từ hồi còn McEnroe, Ivan Lendl, Navratilova, Graf, Boris Becker, Jim Courier, Thomas Muster,...), nhưng dạo này bận, chẳng xem cái gì nữa cả, nên cũng không biết tình hình mới nhất :D

Nhưng phải nói 2 cây vợt đánh kỹ thuật và hay nhất từ trước đến giờ là Pete Sampras (nam) và Steffi Graf (nũ). Nhìn 2 người này đánh thì mê hồn luôn... vừa kỹ thật vừa đẹp mắt, mà chơi cũng rất fair và bình tĩnh nữa, hầu như không bao giờ cãi, kể cả lúc trọng tài sai...
Ngoài ra còn có Agassi, người có được những phản xạ đỡ bóng nhanh nhất từ trước đến giờ... Bến kia service chưa kịp trở lại trạng thái cơ bản đã bị Agassi phản lại và chỉ còn nước đứng nhìn bóng rơi...

Còn bây giờ thì công nhận Federer đang chưa có đổi thủ thật, đánh rất hay.
Thích nhất là chơi thể thao mà có tính lì, như thế mới chơi giỏi được.
Safin thì có tiếng từ xưa rồi nhưng mà tính cách mình không thích, bây giờ cũng đỡ hơn so với trước rất nhiều... Hình như Safin chưa được đứng thứ 1 lần nào thì phải??

Có 2 chị em Williams đánh cũng hay đấy, mình thích tính cách của cô chị Venus hơn, nhưng cô em Serrena lại đánh có năng khiếu và liều lĩnh hơn (nên dễ bị hỏng), nhưng từ hồi không chú trọng đến chơi tennis nữa thì cũng bị lãng quên...

@ em Kiên:
Hewitt đã từng là số 1 TG bao nhiêu tuần rồi mà sao em lại bảo là không lên đỉnh được?

KaIgEnN

Member
snowfromheaven said:
Ý ý, sao giải Heineken Challenger ko thấy mấy cây vợt "xịn" đến tham gia nhỉ, hay là chê "VN quê hương ta" ? =((
IEM toàn thấy mấy cây vợt vét đĩa đến tham dự thoai anh ạ =(( toàn là hạng mấy trăm TG
Thế mà mấy tháng trước quảng cáo rầm rộ cả lên, kêu là có cả Federer mới chít chứ =))
Điêu vãi!
Làm em cứ nuôi mộng dc gặp chàng Roddick, Johansson hay cùng lắm là Ancic, Ferrero gì gì đấy =(( =(( =((
Chán thật!!!!!!!!

Ái dà, các bác thấy Andy của iem như thế nào, quá đỉnh ! :>> :p :D :q: =))
Hì... Làm gì mà Federer em, giải nhà mình thứ nhất là cấp độ thấp ---> điểm cộng cũng thấp ---> ko được như mí Grand Slam với lại Master Series òi, thứ 2 là tiền thưởng của nhà mình cũng hẻo so với những Dubai Open... ---> cả 2 yếu tố thu hút các cây vợt mạnh đều ko có thì lấy đâu ra.... Tất nhiên là cũng có những cây vợt trẻ hoặc chưa có tên tuổi mấy cũng từng tham gia, mà sau này cũng khá nổi tiếng đấy. Như Mario Ancic nè, rùi Paradon Srichaphan hồi chưa nổi tiếng cũng có tham dự rồi, rùi Suzuki của Nhật Bản(chú này hồi Australia mở rộng vừa rồi đánh 1 trận với Federer cũng hay lắm, chú này đánh chỉ có lên lưới thôi, volley hay cực).... Hì... Nói chung là... kể xem và dự đoán xem ai sẽ là người bước lên tầm cao mới sau giải HCM Challenger thì cũng.... còn hơn ko ^ ^

Pham Vu Ngoc Ha said:
Steffi Graff (nữ)
Cái này em đồng ý với chị á, 2 tay vợt em thích nhất trước giờ là Steffi Graff và Boris Becker á. Còn em nói Hewitt ko lên đỉnh được là vì lối đánh của him ko toàn diện, và dù có thể có những lần lên được số 1 TG đấy, nhưng ko trụ được lâu, và lối đánh này ko thể đánh đâu thắng đấy như Federer được.
Hì... Còn nói về các tay vợt nữ, chị em nhà Williams đánh hay thật nhưng hơi thiên về sức mạnh quá nên... Các tay vợt nữ hiện K thích nhất Daniella Hantuchova của Slovakia á, xinh... thôi rồi :p mà đánh cũng hay, rồi Groenefeld của Đức cũng là tay vợt trẻ có tương lai lắm. Nhưng bây giờ quần vợt nữ toàn thấy Nga với Mỹ, may lắm chen vào được 2 cô Pháp, 2 cô Bỉ... Hơi buồn!

Hì... Làm gì mà Federer em, giải nhà mình thứ nhất là cấp độ thấp ---> điểm cộng cũng thấp ---> ko được như mí Grand Slam với lại Master Series òi, thứ 2 là tiền thưởng của nhà mình cũng hẻo so với những Dubai Open... ---> cả 2 yếu tố thu hút các cây vợt mạnh đều ko có thì lấy đâu ra.... Tất nhiên là cũng có những cây vợt trẻ hoặc chưa có tên tuổi mấy cũng từng tham gia, mà sau này cũng khá nổi tiếng đấy. Như Mario Ancic nè, rùi Paradon Srichaphan hồi chưa nổi tiếng cũng có tham dự rồi, rùi Suzuki của Nhật Bản(chú này hồi Australia mở rộng vừa rồi đánh 1 trận với Federer cũng hay lắm, chú này đánh chỉ có lên lưới thôi, volley hay cực).... Hì... Nói chung là... kể xem và dự đoán xem ai sẽ là người bước lên tầm cao mới sau giải HCM Challenger thì cũng.... còn hơn ko ^ ^
Chán ghê ta, thế nầy thì chả biết đến bao h mới "xin dc chữ ký + chụp ảnh chung" với "anh" Andy đây =(( , có lẽ đến Olympic 2008 iem fải "lặn lội" sang Tàu 1 fát để gặp Andy thui :p
Andy Roddick dạo này oánh như dở hơi (can tội từ vị trí số 2 TG tọt xuống số 4, có nhục ko cơ chú), chẹp có lẽ fải chuyển sang hâm mộ Johansson hay là Hewitt thui nhể !
Anh kaIg.. gì gì đấy ui, sắp tới có giải đấu gì ko nhỉ? :p

KaIgEnN

Member
snowfromheaven said:
Chán ghê ta, thế nầy thì chả biết đến bao h mới "xin dc chữ ký + chụp ảnh chung" với "anh" Andy đây =(( , có lẽ đến Olympic 2008 iem fải "lặn lội" sang Tàu 1 fát để gặp Andy thui :p
Andy Roddick dạo này oánh như dở hơi (can tội từ vị trí số 2 TG tọt xuống số 4, có nhục ko cơ chú), chẹp có lẽ fải chuyển sang hâm mộ Johansson hay là Hewitt thui nhể !
Anh kaIg.. gì gì đấy ui, sắp tới có giải đấu gì ko nhỉ? :p
Hì.... Hewitt tưởng chưa đạt đến được cấp độ handsome mà em thích? ;)
Grand slam thì phải chờ đến hè mới tha hồ xem nào Wimbledon, nào Roland Garros... Còn bi giờ thì có 1 giải cũng đang thi đấu đấy em, Nasdaq open owr Miami á, thấy cũng có khá nhiều tên tuổi, nữ thì có chị em Williams, Maria Sharapova, 2 cô nàng người Bỉ Kim Clijsters và Justine Henin... Nam thì có Safin, Ferrero, Nalbadian, rùi cả 2 anh chàng Roddick và Johansson của em nữa :p Chưa có ai trong những người trên bị loại cả :D

KaIgEnN

Member
snowfromheaven said:
Chán nhỉ, sao phong trào Tennis lại tạm lắng thế nầy :D
Ô hay, có bác nào ắp đết dùm các giải gần đây với :D
Òi.... Giải Nasdaq 100 Open vừa kết thúc đêm qua, rạng sáng hôm nay, với 1 trận CK đơn nam khá kịch tính, nhưng ko bất ngờ. Chàng trai trẻ Rafael Nadal đã có 2 séc đầu thi đấu tuyệt vời trước số 1 TG Roger Federer, và mặc dù bị chấn thương nhẹ ở ngón tay, Nadal vẫn dẫn trước 2-0(6-2, 7-6) với những pha cứu bóng xuất thần và những pha đánh bóng xa cuối sân rất ấn tượng. Roger Federer có vẻ khá là choáng trước sự tự tin của đối thủ trẻ của mình. Đến séc thứ 3, mọi điều có vẻ vẫn đúng theo trình tự của một "bất ngờ" sẽ xảy ra, và khi xem đến lúc Nadal dẫn 4-3 ở séc 3, thì K quyết định đi ngủ, vì lúc đó gần 2h đêm gòi + sáng hôm sau lại đi học sớm + tin rằng Nadal sẽ làm nên chuyện. Ai ngờ hum nay lên xem Livescore thì ôi thôi, Federer thắng lại 3 séc sau 7-6, 6-3, 6-1. Hic... Ko xem nên ko biết lý do vì sao, nhưng K đoán vấn đề thể lực và sự tự tin đã ảnh hưởng. Sau khi thắng lại 7-6 ở séc 3, Federer chắc đã lấy lại sự tự tin của tay vợt số 1, trong khi Nadal còn quá trẻ, và tâm lý chưa ổn định ---> đến mấy séc sau mất tự tin + thể lực suy giảm hơn đối thủ ---> thua nhanh. Hic.. Tiếc ghê, thế mà mình đã hy vọng Nadal có thể lật đổ Federer.

À, còn giải nữ thì kết thúc từ hôm trước, kết quả chắc mọi người cũng biết rùi, Kim Clijsters trở lại cực kỳ ấn tượng, thắng như chẻ tre từ đầu đến cuối và toàn tỉ số chênh lệch. Trận thắng Maria Sharapova trong trận chung kết là tỉ số ít chênh lệch nhất mà cũng đã là 2-0(7-5, 6-3) rùi, ghê chưa?

KaIgEnN

Member
Hmm... Lâu lắm ko thấy ai pot bài về tennis nhỉ?
Đêm qua có ai xem trận CK Master series Roma ko? Hay vật! Guillermo Coria vs. Rafael Nadal. Rất hay vì Coria chơi kỹ thuật và thông minh hơn, trong khi Nadal có sức trẻ, thể lực tốt hơn và đặc biệt là... cực nhanh. Trận đấu kéo dài tới 5 séc, hơn 5 tiếng đồng hồ. Séc thứ 5 đặc biệt kịch tính, khi đầu tiên Coria dẫn 3-0 rồi lại bị Nadal vượt lên 4-3. Đến loạt Tie break thì Nadal có khi dẫn tới 5-1 nhưng vẫn bị gỡ 6-6. Cuối cùng thì sức trẻ của Nadal đã dành chiến thắng, khi Coria lộ rõ điểm yếu về thể lực trong những pha bóng cuối. Hic... một trận đấu hay, nên dù có phải thức đến 2h30 phút sáng để xem xong(---> được ngủ có hơn 3 tiếng hic...) cũng ko tiếc. Chẳng biết có ai cũng "no regret" như mình ko nhỉ?

Thanh Tùng

Member
mọi người thích môn này vậy , thế có ai đã đánh lâu chưa?
hè đến rồi , làm 1 CLB Tennis CVA đi :D
ai có hứng thú liên lạc tớ nhé , Y!M: ThanhTungCVA ( lớp D2 )

KaIgEnN

Member
Hì... Hum nay khai mạc Roland Garros, và ngay lúc này K đang xem Rafael Nadal đấu với Burgsmuller của Đức. séc đầu thì 6-1 nhưng séc hay đang là 6-5 nghiêng về Burgsmuller nè, trận này cũng hay đó nha! Hì... giải lần này thiếu Hewitt hơi tiếc, nhưng xem trong những Federer, Nadal, Safin, Roddick hay Coria sẽ làm nên chuyện cũng quá hay rùi!

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000