Tam quốc

LADY_A7

Member
Em thấy khâm phục nhất là Gia Cát Lượng về cả tài trí lẫn tấm hồn của ông ấy. Cái này thì chắc nhiều người đồng tình với em :p

Ice_Fire

Member
Quan Vũ là điển hình cho sự dũng mãnh : qua 5 ải , chém 6 tướng , bảo vệ con vợ của ông anh ...
điển hình cho sự trung thành : Tào Tháo tặng cho con 6 Thố ( 6 = six = Xích :"> ) , suốt ngày yến tiệc lớn nhỏ , vinh hoa phú quý ---> hok thièm :( , nhận ngựa vì lí do : đi tìm Lưu Bị cho tàu nhanh ;;)
điển hình cho tài trí : cái này thì khỏi nói rồi :">
điển hình cho sự kiêu ngạo : chết hơi ếch :-<

ngoài ra còn nổi tiếng với hình tượng Hoa Đà cạo xương chữa thuốc , Quan Vân Trường ung dung oánh cờ :-"

còn cài gì nữa nhỉ :"> , à còn điển hình của mẫu người chăm sóc râu tốt :D

Chim Sẻ

Member
Chao cac ban,cac anh,cac chi
Em lap muc nay de xem co ai cung so thich ve tam quoc ko vao tham gia cho vui,duoc chu ah
:)
Lần sau viết bài có dấu. Không thì miễn cho [-X
Tam quốc, một tiểu thuyết viết khá hay nhưng một số nhân vật đã được thần thoại hóa ví dụ như Khổng Minh hay Võ Thánh Quan Vân Trường. Hồi nhỏ đọc thì thấy hay, lớn lên một chút thấy bốc phét quá, mất đi tính lịch sử ...
Khổng Minh, Tào Tháo, Chu Du, Tôn Quyền ... được thần thoại hóa về sức mạnh và trí tuệ, cơ mưu nghiêng trời lệch đất nhưng không gặp thời cuối cùng để họ Tư Mã thâu tóm được thiên hạ. [-X

kiwi_vn

Active Member
Ơ . Chó có mông là ai thế anh Vũ ????
Em mới đọc mỗi 1 tập Tam Quốc cũ rích , dày khoảng 900 trang , thích mỗi Tào Tháo :))

a_lady_a7

Quan Vũ là điển hình cho sự dũng mãnh : qua 5 ải , chém 6 tướng , bảo vệ con vợ của ông anh ...
điển hình cho sự trung thành : Tào Tháo tặng cho con 6 Thố ( 6 = six = Xích :"> ) , suốt ngày yến tiệc lớn nhỏ , vinh hoa phú quý ---> hok thièm :( , nhận ngựa vì lí do : đi tìm Lưu Bị cho tàu nhanh ;;)
điển hình cho tài trí : cái này thì khỏi nói rồi :">
điển hình cho sự kiêu ngạo : chết hơi ếch :-<

ngoài ra còn nổi tiếng với hình tượng Hoa Đà cạo xương chữa thuốc , Quan Vân Trường ung dung oánh cờ :-"

còn cài gì nữa nhỉ :"> , à còn điển hình của mẫu người chăm sóc râu tốt :D
Oài về khoản bảo vệ vợ con của anh thì em thấy Triệu Tử Long hơn chứ.
Nói về tài trí, em khâm phục Gia Cát Lượng
Nói về dũng mãnh, em thích Triệu Tử Long hơn
Còn nói về khôn thì, em thấy Lưu Bị khôn nhất. Vì đến nay vẫn chưa chắc chắn được Lưu Bị ngốc nghếch hiền lành thiệt hay là........... :"> thế mới siêu chứ

meta4monster

Lưu bị được đánh giá là giả ngu ngơ , chứ thực sự thì ông ta rất có tài lấy lòng người, hay nhiều kẻ bạo mồm cho là đạo đức giả....

aadder27

Member
xem phim tam quốc,em thấy còn có chỗ chưa hợp lý,ko bít có phải do sai khác giữa truyện và phim hok ?,đố mọi người đó là những chi tiết nào ?

aadder27

Member
@ Chó có mông : Ra đằng sau Tràng Tiền mà mua, 70.000 1 bộ bán đổ đồng, đọc sách chữ cho nó sướng!
@ phongvan : Hihi đọc lại đi em, 17 tuổi rồi thì phải nhìn đc Tam Quốc theo 1 cách khác, nếu KMinh giết đc Tào Tháo thì đã giết lâu rồi!
hehe anh ơi,tam quốc ẩn ý sâu xa lắm,em mê nhất bộ này từ xưa đến nay.ĐÚng là Khổng Minh muốn lấy đầu TT thì đã có cơ hội từ lâu rồi,nhưng ong đã nói 1 câu bất hủ " KHí số nhà Ngụy chưa hết thì có trăm vạn binh mã cũng ko giết nổi TT ",đúng như vậy,nhà Ngụy truyền ngôi đến Tào Nhuệ,thì ko cần đến 1 sự binh biến nào,nhà Ngụy đã bị diệt vong bởi Nhà Tư Mã.Ở trận Xích Bích,sau khi Chu Du phá tan 83 vạn quân Tào,tất cả' con đường rút lui của TT,KM đã cho các tướng trấn giũ,cuối cùng KM đã cho Quan Vũ trẫn giữ ở 1 nơi mà chắc chắn TT đi qua,Lưu Bị có hỏi KM,sao ko cho tướng khác ra trấn giữ mà lại sai Quan Vũ ( vì QV hồi xưa cũng chịu ơn TT),đấy ! cơ hội qua rất nhanh,chính thế chân vạc mới cứu được TT trận đó

aadder27

Member
ko ai trả lời được chỗ chưa hợp lý à,với bộ tiểu thuyết kinh điển này,khó mà có thể tìm ra được chỗ sơ hở,em tìm đỏ mắt mãi mới ra dứoc chi tiết hehe ^^ .Chu Du là 1 tướng tài,cả dùng mưu lẫn dùng võ,nhưng cái tài của Chu Du chỉ = 1/10 của KM,chính vì thấy KM ko dùng tài chí của ông ta để phục vụ Đông Ngô nên Chu Du mới ôm hận mà chết ( trời sinh Du sao còn sinh Cẩn),có người nói với KM rằng ,Chu Du chết là đáng,vì ghen ghét với người tài, KM nói "CD ko ghen ghét vì tài ông ấy ko bằng KM mà vì tài KM ko dành cho Ngô",chính vì vậy,nhiều lần Chu Du đã có ý mời KM sang giúp Ngô với tấm lòng tha thiết,kể cả bảo anh của KM là Gia cát cẩn(tự Tử Du) khuyên KM nhưng ko được .Trong khi đó,Bàng Thống(tự Sỹ Nguyên) được xếp ngang hàng với KM ( Ngọa Long-Phượng Xồ,có được 1 trong 2 người sẽ bình được thiên hạ),Bàng Thống đã ở sẵn Ngô trên núi gì đó ko nhớ được tên,Chu Du có thể mời ra phò giúp mà lại cứ chằm chằm mỗi KM thui,có nghĩa là NGọa Long-Phượng Xồ,chỉ có Long mà ko có Phụng ( xưa nay có Long thì phải có Phụng) hoặ c là Chu Du bị " hâm" (SR,phải nói câu đấy) 1 người ngang tài với KM mà ko mời.Đấy chính là chỗ chưa hợp lý trong TQ . Hết

Money_Bravo

Quên mất
Sao ko ai noi' đến Lục Tốn và Quách Phụng Hiểu( hay còn gọi là Quách Gia)
Nói đến Tốn là noí đến 1 người văn võ song toàn, co' thể noi' còn giỏi hơn Du, là 1 trong tứ đại quân sư( Minh - Thống - Ý - Tốn), trụ cột của Ngô
Còn Phụng Hiểu là người mà Tháo tin nhất( hơn cả Vi và CHử), ông này cũng là quân sư giỏi vô cùng( giúp Tháo đánh Viên Thiệu), chỉ tiếc sau chiến thắng đó Hiểu lăn đùng gia chít vì bệnh. Sau khi Hiểu chết Tháo ko tin ai ngoài mình

aadder27

Member
Chú Hải nói biệt danh cho các nv ghê quá,nv trong TQ ai lại bảo thế bao h .LụcTốn đúng là giỏi thật,còn Phụng Hiểu,hình như là bị đậu mùa rồi chết,Tào Tháo lẽ ra ko thắng được VT vì quân VT quá đông,nhưng trứoc khi chết,VT đã hiến 1 kế cho TT,rồi sai tướng ngày đêm đem đến cho TT,làm thay đổi cục diện ,nhờ đó TT mới tiêu diệt được VT,TT đã nói 1 câu " Phụng Hiểu chết là trời hại ta" chứng tỏ TT coi trọng người này như thế nào .Còn Tư Mã Ý có thể nói là 1 con người cực tài,nhưng tài của ông vẫn chưa = KM,nhưng tại sao ông lại có thể gây dựng nền móng cho nhà Tấn,vì ông là người gặp thời,số trời đã thế,nếu KM cầu sao sống được thêm 12 năm nữa thì nhà Tấn ko thể thống nhất 3 nước,chính vì thế KM đã nói 1 câu " Ta biết phép tế sao để sống thêm 12 năm,nhưng không biết được số trời" hix

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000