Tam quốc

phongvan

Member
chậc em là em vẫn khoái Khổng Minh nhất
đáng lẽ KM đã lấy đc đầu Tào Tháo rồi đấy chú
nhưng vì kế chia 3 thiên hạ nên mới giữ lại mạng cho bác Tào

Grenouille_vert

Moderator
@ Chó có mông : Ra đằng sau Tràng Tiền mà mua, 70.000 1 bộ bán đổ đồng, đọc sách chữ cho nó sướng!
@ phongvan : Hihi đọc lại đi em, 17 tuổi rồi thì phải nhìn đc Tam Quốc theo 1 cách khác, nếu KMinh giết đc Tào Tháo thì đã giết lâu rồi!

ark

Active Member
Mình đọc sách cũ :)) toét cả mắt nhưng đỡ xót
Trong mấy bộ tiểu thuyết Trung Quốc thik nhất Tam quốc diễn nghĩa, lại nhờ chơi Dynasty warrior nên nhớ khá rõ 1 số chi tiết, 1 số trận đánh trong Tam Quốc .

Em thấy trong "Tam quốc" KM mới thực sự là giỏi nhất : tinh thông thiên văn, địa lý, biết nhìn người, có tài cầm quân, sử dụng người và được lòng người, có lẽ vì thế mà KM đoản mệnh, theo em nhớ thì mới được 54 tuổi đã qua đời.
Game đã, tí viết tiếp
:D

chocomog_257

Moderator
hehe, nhầm nhọt tẹo :D hôm thứ 7 vừa rồi em ra Đinh Lễ mua cả bộ 3 tập mất có 100k :D còn 150k kia cũng là cả bộ sách nhưng mà là ở Tiền Fong :">
đã ai chơi Dynasty Empires 5 chưa? :D

Nhìn chung tướng tá các chú trong Tam Quốc chỉ có 2 chú đáng làm vua.

1- là Tào Tháo.
2- Tư Mã Ý.

Khổng Minh tuy giỏi nhưng không có khí phách làm vua. Không có giã tâm để đứng đầu thiên hạ. Một người không có động lực thì sao thành đạt được. Chưa kể La Quán Trung viết theo giọng Ủng Lưu Phản Tào Tôn vứt sọt rác, thế nên những giai thoại về quân Thục thường hấp dẫn.

Lưu Bị dường như không được miêu tả như 1 người có cai uy thực sự để cai trị người khác. Lưu Bị có thể làm vua thời bình nhưng không thể làm vua thời loạn.

Họ nhà Tôn vì cái danh trung nghĩa với nhà Hán mà Tôn Kiên phải chết quả đáng tiếc. Tôn Sách có được cái danh cái tài có thể xứng đáng tranh bá thì lại chết sớm. Tôn Quyền không có được cái vị thế của người làm bá chủ. Việc gì cũng nghe theo mưu sĩ (Chu Du Lục Tốn) thế là không bản lĩnh.

Grenouille_vert

Moderator
@ Hùng: dã tâm chứ không phải giã tâm :D

Tư Mã Ý bình thường thôi! Nói chung chỉ làm tướng được chứ không bon chen làm lãnh đạo to được, toàn mẹo vặt cắn trộm Tào Chân, đánh Thục cũng toàn đánh trộm.

Tôn Kiên mà trung nghĩa nhà Hán á? Còn lâu! Thằng nào ăn cắp ấn? Rồi bị mọi người đánh chạy như chuột!

Tôn Sách chỉ hữu dũng vô mưu thôi! Đánh được mấy cái thằng cát cứ khu dưới Giang Nam chứ lên gặp mấy bác Thục Nguỵ cũng mất điện cả thôi!

Đỉnh nhất vẫn là Tào Tháo và Gia Cát Lượng. Vẫn ấn tượng câu nói của bác Khổng Minh : Cúc cung tận tuỵ, tử nhi hậu dĩ - hết lòng tận tuỵ, đến chết mới thôi, một con người được quý mến đâu cần người ta phải có chí bá vương! Còn quý một người hơn cả Gia Cát Lượng, đấy là Trương Phi, sống ngay thẳng cả đời, không toan tính bon chen giữa cả một xã hội tao loạn, hiếm có!

chocomog_257

Moderator
em có 1 bộ cũ 8 tập, chắc là xuất bản hồi mấy năm '80 gì đó :D tiếc là có tập 3,4 mất đi cả mấy chục trang =(( thành ra phải mua lại :(
Khổng Minh đúng là chỉ có tài trí thôi, cái mà Khổng thiếu lại là khí phách + dã tâm bá chủ thiên hạ. Cả Lưu Bị nữa, chỉ dựa vào đức của bậc minh quân thì cũng chẳng thể làm nghiệp lớn được. Tiếc cho Tào Tháo, tử hơi bị sớm :)) nếu không thì cũng lật đổ được cả Thục lẫn Ngô rồi :)) Tôn Sách thì cũng tử trận sớm nên không biết nếu còn sống tiếp thì về sau sẽ thế nào :-?
Mà đọc toàn bộ truyện em cũng chỉ thấy Thục & Ngụy là nổi bật nhất, còn nhà Ngô thì có 1 vài ấn tượng lờ mờ. Không hiểu tại sao :D

phongvan

Member
Grenouille_vert said:
@ Chó có mông : Ra đằng sau Tràng Tiền mà mua, 70.000 1 bộ bán đổ đồng, đọc sách chữ cho nó sướng!
@ phongvan : Hihi đọc lại đi em, 17 tuổi rồi thì phải nhìn đc Tam Quốc theo 1 cách khác, nếu KMinh giết đc Tào Tháo thì đã giết lâu rồi!
anh này giống hẹt mình đoạn chó có... :))
nhớ có lần đầu lên 4rum post bài này bị xóa luôn :))

theo cách em nhìn thì KM giữ mạng cho TT (như em đã nói) là để hành kế chia 3 thiên hạ. Nói cách khác, tức là thíc thì giết đc rồi. Nhưng giết bác Tào đi rồi thì về sau khó nên đại nghiệp->để sống có lợi hơn, để bác Tào bình định hết mấy chú lăng nhăng đê, rồi làm 1 phát hốt trọn

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000