Tâm hồn của ... Rock!

chipcom

Member
Anh smooth nói rất hay và rất đúng. Em thì cũng chỉ biết một chút về Rock thôi. Không dám nói là am tường đâu ạ.

Còn về 2 band của VN được mọi người đánh giá là Rock thì còn phải bàn lại. Trong số những bài hát của MTV, quả thực em chưa thấy bài nào có thể được gọi là Rock. Còn về trio 666 thì hát cũng khá là có phong cách, nhưng Rock thì không. Em khẳng đinh đấy! Ở Việt Nam bây giờ có khá nhiều ban nhạc Rock nhưng em nghĩa MTV và trio 666 thì không. Có thể 2 band ấy đang dần dần tiến đến Rock. Nhưng chắc chắn rằng xấm chiếm vào lĩnh vực Rock không chỉ cần có thế. Có thể thời gian sẽ chứng minh tất cả. Rồi mọi người cũng sẽ biết được MTV và trio hát loại nhạc gì. Nhưng với phong cách hiện tại thì cả 2 band đều chỉ là âm nhạc nhất thời thôi. Chắc sẽ không tồn tại được lâu. Bởi vì sao mà tất cả các Rock band đều tôn tại rất lâu trước khi được mọi người biết đến? Bởi vì một tình yêu mãnh liệt và cháy bỏng với dòng âm nhạc họ đã lựa chọn. Bất cứ ai hay bất cứ band nào không có lòng đam mê với dòng nhạc của mình đều không thể tồn tại lâu dài được. Cũng là không thể nếu đó chỉ là một sự chuyển thể âm nhạc. Có nghĩa là từ một dòng âm nhạc có tính chất tạm thời, chuyển sang một loại âm nhạc có tính chất đam mê thì cũng không thể "sống" lâu được. Cũng vì lý do đó mà MTV và trio chưa thể được đánh giá là một Rock band, và càng không thể là một Rock band thành công. Thử hỏi, tất cả những ban nhạc Rock, mấy ban nhạc nào không biết chơi nhạc cụ??? Chắc chắn đó cũng là một cái khác của Rock và không Rock. Lại nói về MTV và trio, liệu trong 7 thành viên của 2 nhóm nhạc, có được mấy người nghe Rock??? Yêu Rock??? Vậy làm sao mà đòi đến được với Rock? Không đến được thì không thể nói đến chuyện thành công. Nhất là trên con đường ROCK đầy chông gai, khó khăn và trắc trở.

Không ai có thể nói có một cái gì, một ai là được tất cả mọi người yêu thích. Trên đời có người yêu kẻ ghét là điều không thể tránh khỏi được. Rock cũng vậy. Bản thân đã là một loại nhạc khó đi vào tai người nghe. Nhưng khi mọi người đã có một niềm đam mê thì chắc chắn sẽ không bao giờ từ bỏ Rock, từ khi nó đi vào lòng mình đến cuối đời. Không ai từ bỏ một niềm đam mê lớn của mình. Thử hỏi những bạn nghe Rock một câu hỏi nhé: Bên tình bên Rock, bên nào nặng hơn? Các bạn sẽ chọn cái gì nào? Rock ư? Hay là tình yêu? Thử phân tích một chút. Nếu như các bạn chọn Rock, nghĩa là có thể các bạn sẽ phải từ bỏ tình yêu của mình. Trong khi bạn còn rất yêu người đó, chẳng lẽ bạn lại từ bỏ??? Còn nếu bạn chọn tình yêu của bạn, chứng tỏ bạn không hề có niềm đam mê với Rock? Không hẳn là như thế. Chỉ bởi vì tình yêu mà tạm thời bạn quên mất niềm đam mê của chính mình. Vì tình yêu bạn có thể từ bỏ đến cả sở thích và niềm đam mê của mình. Nếu bạn vẫn còn nhớ đến nó và không thể quên được nó, dù chỉ là trong ý nghĩ thôi, cũng là bạn còn niềm đam mê. Khó lựa chọn phải không?

Rock luôn là dòng âm nhạc cần có một sự đam mê. Đến với nó bạn phải vượt qua một chặng đường dài. Có nhiều lúc bạn sẽ cảm thấy chán chường và muốn từ bỏ, nhưng nếu bạn thực sự yêu thích, hãy cố lên, bạn sẽ cảm nhận được một thứ: TÂM HỒN CỦA ROCK. Bạn sẽ có nó, bạn sẽ không bao giờ quên được đâu.

Thôi, xin lỗi mọi người, hôm nay không thể post bài lịch sủ Rock được, để hôm sau nha. bb mọi người. Iu mọi người và iu Rock nhiều!

Hùng con

Member
Hì, bài post dài nhất của chip là dành cho rock à, kinh khủng thật.Hì, mình chỉ biết nghe là nghe thôi ,chẳng hiểu đêck gì về rock cả.
@WC: đọc bài của mi, ta cười suýt chết sặc

Manchias

Member
Kinh quá, bạn chipcon này viết có tâm huyết quá.
Gặp tui là tui không hơi đâu giải thích dài dòng thế đâu.
Dù gì, cũng thanks .

smooth

Member
Nói nhiều làm gì, cho nó cái cần đàn vào đầu, xong hết. Nhất là cần đàn bass, ông Duy nhỉ, phải biết. Nghe nói lớp ông sắp có band, định tập let it be à ??

chipcom

Member
Có một dòng chảy âm thầm và lặng lẽ vẫn đang chảy trong lòng những người yêu Rock ở đất Hà thành. Đã trải qua một thế hệ những Rockband và Rockers, một thời hoàng kim trên mảnh đất yên bình, không biến động. Biết đến họ không chỉ là những giây phút huy hoàng, đầy ngọt ngào trên sân khấu mà còn là những cay đắng trong cuộc đời khi ước mơ không trở thành hiện thực. Đỉnh cao của Rock HN trong những năm của thập niên 90 là ban nhạc Đại Bàng Trắng. Phong cách ngạo nghễ như chính lời ca khúc Eagle của ban nhạc ABBA. Thu hút được những Rockers đỉnh cao của Rock HN lúc bấy giờ cùng những cá nhân huyền thoại của âm nhạc Rock, ĐBT trở thành một huyền thoại âm nhạc trên đất Hà thành, để rồi biết bao lâu sau trở thành một ban nhạc có ảnh hưởng không nhỏ đến những Rockers và Rockband sau này.

Ra đời từ những năm đầu của thập niên 90, ĐBT đã khuấy động và đi đầu trong phong trào Rock HN, làm sôi sục lên một phong trào Rock giữa mảnh đất Hà thành vốn bằng phẳng và bình lặng. Thời kì hoàng kim của ĐBT là vào năm 1991, khi mà ban nhạc đã có được những show diễn qui mô tổ chức định kì hàng tháng tại "thánh địa nhạc Rock" lúc bấy giờ. Cùng với lòng nhiệt huyết, đam mê với âm nhạc và sự cổ vũ nhiệt tinh của hàng ngàn hàng vạn tín đồ Rock, ĐBT đã cống hiến hết mình. Chắc hẳn, những người yêu Rock của đất Hà thành không thể nào quên được trong một show diễn, ĐBT đã biểu diễn hơn 30 bài. Để rồi cuối cùng, hình ảnh Sơn vocal gục xuống trên sân khấu vì kiệt sức đã mãi in đậm trong tâm trí mỗi tín đồ Rock HN của thời kì đó!

Nhưng thật đáng buồn! Chắc hẳn mọi người chưa thể quên đêm nhạc đầy biến cố "Forever young" Một đêm nhạc chật kín những tín đồ Rock cổ vũ điên cuồng. Song, những biến động trong đêm nhạc đã làm cho những nhà quản lí siết chặt tay với Rock hơn. Đó là đêm nhạc đỉnh điểm cũng là đêm nhạc kết thúc thời kì hoàng kim của Rock HN. Có những show diễn không được cho phép. Rock HN dần dần tuột dốc.

Mất đi thảo nguyên bao la để vùng vẫy, ĐBT lui vào trong bóng tối. Đi hát ở những quán bar. Trong môi trường mới, ĐBT phải từ bỏ dòng metal đầy nhiệt huyết để chơi thể loại Rock n' roll kém phần đam mê. Những đêm diễn trong những quán bar không làm cho mọi người quên đi tên tuổi ĐBT, nhưng lòng nhiệt huyết của họ đang dần phai nhạt theo thời gian.

Mặc dù vẫn còn lòng nhiệt huyết, đam mê với âm nhạc, nhưng dấu vết thời gian đang dần phủ lên trên đôi cánh đại bàng. ĐBT đã lui về với dòng Rock n' Roll, đã từ bỏ dòng metal cùng với lòng nhiệt huyết của mình. Bây giờ, họ chơi Rock vì vẫn còn lòng đam mê với âm nhạc, nhưng họ đã rời xa hẳn dòng metal mà một thời đã mang lại vinh quang cho họ. Biết đến bao giờ mới có lại một thảo nguyên đủ rộng để cho ĐBT tiếp tục thể hiện mình, tiếp tục tìm thấy chính mình của năm nào ...

Manchias

Member
Xin phép được tiếp tục bài của em Chipcon

Vào giữa năm 1994, cafe Sân ga ra đời. Đây là quán cafe SV đầu tiên ở HN, 1 mô hình mà sau đó rất nhiều bạn trẻ học tập theo. Những người chủ quán trẻ tuổi cũng là những người yêu thích rock và họ đã biến cái quán nhỏ của mình thành 1 vương quốc nhỏ của dân yêu nhạc rock thủ đô. Một số đêm nhạc đã được tổ chức tại khuôn viên nhỏ bé nhưng ấm cúng của quán và đây chính là nơi mà những ban nhạc mới có dịp trình làng cũng như nơi các tín đồ được dịp thoả cơn khát khi đươc gặp lại các ban nhạc mà mình yêu thích. Khi các ban nhạc không đủ tư cách đứng ra tự tổ chức biểu diễn thì hầu hết các trận đều núp bóng các trường, các đoàn thể hay quán cafe. Chi phí cho 1 đêm diễn thường không phải là nhỏ. Các ban chỉ đơn thuần là chơi nhạc cho sướng chứ không tính đến kinh doanh. Chỉ cần có đất diễn là nhất rồi.cứ 1 tháng hoặc nửa tháng thì "Quần Hùng" lại đổ về SG để thưởng thức những đêm diễn live của các rockband HN. trong 1 đêm thường chỉ có 1 band độc diễn , chơi hết mình trong gần 2 tiếng đồng hồ.Ban đầu là The Light, sau là The Wall.....nhưng phải đến khi những anh hùng cựu trào " Đại Bàng Trắng" tái xuất thì giang hồ mới thực sự 1 phen náo loạn. thời gian họ thoái ẩn giang hồ đã khá lâu và phần đông những tín đồ chỉ biết đến ĐBT qua lời kể của những đàn anh đi trước. đến thời điểm cuối năm 1997 thì hình ảnh ĐBT đã khác rất nhiều với ĐBT của năm 93-94. thời đỉnh cao của ĐBT là vào năm 1994 khi mà liên tục những buổi biểu diễn của họ được tổ chức tại nhà thi đấu Trung Tự ( kẻ tổ chức chính là quái nhân Giang " trọc" , 1 con nghiện Metal trường XD, nổi tiếng với quả đầu của trọng tài Colina và con xe cào cào 250). ĐBT chỉ chơi thuần chất Metal ( hầu hết la Deep Purple) và đánh chủ đạo cả chương trình. anh em tín đồ già hồi đấy phong tặng cho họ danh hiệu " con Khủng Long của Metal HN" nhưng nhiều năm đã trôi qua và giờ đây ĐBT tìm được ở Rock 'n Roll những nguồn cảm hứng mới. họ bị R'n R quyến rũ bởi sự tinh tế đến thuần khiết của nó. và trong khi các ban nhạc rock khác phải đóng cửa tu luyện thì ĐBT vẫn có 1 lịch diễn đều đặn tại các Bar phục vụ khách nước ngoài yêu thích R'n R. khi nhận được lời mời của SG , ĐBT đã nhiệt tình đồng ý tham gia biểu diễn 1 đêm phục vụ ae tín đồ.
cuối tháng 12-1997. cái rét căm căm những ngày cuối năm ko làm giảm được độ nóng tại SG. mới 19h30 mà rất đông tín đồ đã tụ tập trước cửa quán. ko băng rôn, ko quảng cáo, chỉ là những thông tin truyền khẩu nhưng cũng đủ khuấy động 1 thế giới ngầm của HN. và sự mong đợi cảu khán giả đã được đền đáp. đúng 20h bữa tiệc R'n R thịnh soạn được bắt đầu. ko kích động như Heavy Metal, R'n R đã tạo sự hưng phấn và độ phê cho KG theo cách riêng của nó. ngay từ đầu CT, 1 số fan Heavy Metal đã tỏ thái độ ko ủng hộ chất nhạc của ĐBT và bỏ ra ngồi uống rượu bên ngoài cổng quán. đối với họ thể loại metal mới là rock đích thực, R'n R chỉ để dành cho người...già. nhưng chính âm nhạc đã đánh đổ mọi định kiến sai lầm đó. những gì mà ĐBT thể hiện đã thực sự khiến cho KG " phát cuồng lên " trong những giai điệu của R'n R.và tối hôm đó những người yêu thích guitar hoàn toàn được thoả mãn khi được chứng kiến 2 tay guitar vào hàng "đại thụ" của rock HN là Cường Bồng và Thành Đà Nẵng cùng hoà tấu. ngay khi tay vocal Minh "truyền thần" hát xong phần của mình thì những dòng thác solo tuôn ra tưởng như bất tận khi 2 cây guitar thay nhau thi thố tài năng. Cường bồng thiên về thể hiện những câu tình cảm, chậm rãi nhưng đầy kỹ thuật. tiếng đàn của anh lúc thì day dứt chứa đầy tâm sự, lúc lại vút lên thể hiện sự vui tươi và hy vọng. nay sau đó Thành bước lên và thể hiện cơn cuồng nộ của mình bằng cây guitar. nhìn hắn chơi đàn như Jimi Hendrix tái thế : người quay cuồng như lên đồng, lúc thì lại quỳ xụp xuống, hàm răng hô nghiến lại, những ngón tay lướt trên phím đàn. có cảm tưởng là những nốt nhạc, những giai điệu nhập vào hắn từ 1 thế giới tâm linh nào đó và được hắn thể hiện ra trong lúc xuất thần. Cường bồng và Thành Đà Nẵng mỗi người đều có cách thể hiện khác nhau nhưng cả 2 đều dùng được tiếng đàn để thể hiện tâm tư tình cảm của mình. anh em tín đồ mồm há hốc ngồi lặng đi nhìn họ chơi nhạc. rồi khi những âm thanh tắt hẳn, tất cả như bừng tỉnh bật dậy hò reo trong cơn phấn khích tột độ.
1_xin loi nha.Bài này tui cắt,ghép của 1 người khác.
2_Mong moi người thông cảm.

chipcom

Member
Lần sau anh Manchias chỉ cần đóng mở ngoặc ở phía dưới ghi là trích dẫn ở đâu là OK nhé. Không cần phải 1, 2 làm gì cho mất công. Chính nhà thi đấu Trung Tự là "thánh địa nhạc Rock" của ĐBT mà em đã nói ở trên đấy.

BlackDragon

Active Member
Bài của Smooth :
Em chipcom có vẻ rất am tường về nhạc rock, giỏi quá. Tớ cũng đang cần có người chỉ bảo để phân biệt về các dòng nhạc rock đây. Đến nhạc rock nó thế nào tớ cũng lơ tơ mơ quá. Nghe nói dạo này xuất hiện 2 band rock "đình đám" là MTV và trio 666, ko biết các bác đã nghe đến chưa, à, còn thêm tay rock "gạo cội" Triệu Hoàng nữa thì phải, theo chipcom thì nên xếp họ vào dòng rock nào??? Hí hí, ko biết các anh chị ý đã sờ vào cây đàn, bộ trống lần nào chưa. À, sờ thì rồi, còn làm gì trên đó thì hông biết.

--> Thực ra đến bây h chưa ai có thể thống kê được trên thế giới có tất cả bao nhiêu dòng nhạc Rock .Từ những thể loại Rock ra đời đâu tiên ở thập kỉ 60 như RocknRoll , Heavy Metal ,...đến nay đã có rất nhiều thể loại khác ra đời .Đôi khi , có những thể loại không khác nhau là mấy , chỉ cần 1 chút biến tấu từ thể loại cũ cũng có thể cho ra đời 1 thể loại mới. Vì vậy , việc phân biệt một cách rõ ràng các thể loại Rock là việc vô cùng phức tạp .Dù là một người đã nghe Rock lâu năm hay là 1 chuyên gia âm nhạc cũng không thể đảm bảo rằng mình có thể phân biệt chính xác các thể loai Rock .Vì thế , cũng không cần đặt nặng việc phân biệt các thể loại Rock làm gì .ĐIều quan trọng là ta cảm nhận nó như thế nào .Không chỉ riêng gì nhạc Rock , mỗi thể loại nhạc đều có 1 cái hay riêng mà ta phải cảm nhận được mỗi cái hay đó .Không phải cứ nghe Rock là tẩy chay Pop như một số người , vì vhawngr ai có thể phủ nhận các huyền thoại nhạc Pop như : Michael Jackson , Celine Dion , Diana Ross ,...
Còn việc ca sĩ Vn bỗng nhiên "ra vẻ" chuyển hướng sang thể loại Rock là vì hiện nay Rock Vn đang phát triển khá mạnh và đã đạt được 1 số thành công nhất định .Và vô tình , nó đã trở thành 1 thị hiếu , 1 cái mác để nhiều người "thể hiện" .Đây là một điều đáng buồn .Ví dụ như chú Triệu Hoàng , lúc nào cũng thấy cặp kè bên chiếc guitar nhưng vẫn hát ...nhạc Hoa lời việt (!)

Như trên anh BD đã nói, cần phải có chút ít kiến thức về âm nhạc thì mới cảm nhận hết được cái hay của các dòng nhạc, đúng quá. Ít ra phải phân biệt được thế nào là tiếng bass, co, lead, trống chứ ạ, nhạc cổ điển còn bao nhiêu nhạc cụ, nghe quen để phân biệt được thật khó. Nghe nhạc có phải chỉ nghe mỗi lời đâu, mà nghe lời cái gọi là nhạc trẻ bay giờ thì....cứ như chúng mình nói chuyện với nhau phổ thêm chút nhạc --> bài hát. Nhưng mà nhạc của nó thì hay phết, hình như toàn da vàng oánh hộ thì phải.

---> Khi cảm nhận 1 tác phẩm âm nhạc , người ta thường đánh giá trên 3 khía cạnh : âm nhạc , ca từ và ca sĩ thể hiện .Để đánh giá được cả 3 khía cạnh này thì đương nhiên phải có 1 kiến thức âm nhạc nhất định , như thế mới hiểu đúng , hiểu sâu và cảm nhận được hết cái hay của tác phẩm đó .Tuy nhiên , không phải ai cũng có kiến thức sâu rộng về âm nhạc .Vì vậy mỗi người có 1 cách cảm nhận khác nhau , chính vì vậy mà bất kì thể loại nhạc nào cũng vẫn có chỗ đứng của mình , đó cũng là cái hay của âm nhạc :) Còn để nghe và cầm nhận nhạc cổ điển thì phải bỏ thời gian , công sức , tiền bạc để nghiên cứu , nói chung là không nhiều người làm được điều đó trừ khi thật sự đam mê !

Chipcom nói có định kiến về rock, tớ từng nghe nói, nhưng có lẽ đấy là khoảng chục năm trước, giờ có thấy ai phát biểu gì khó nghe về rock đâu. Còn nếu xét về độ khó nghe, trừ black, death thì rock ko khó nghe hơn ca trù mấy, phải ko nhỉ. Em chipcom phải để ý đến những lời chê bai về rock à, mặc xác chúng nó, nó nói gì kệ chúng nó, ngồi xổm trên dư luận, mình yêu cái thể loại mình thích, thế là đủ.

---> Về cái khoản này thì việc gì phải để ý .Anh đã nói ở trên rồi , mỗi thể loại đều có 1 cái hay riêng .Cứ Rockfan chửi Pop , Popfan chửi Rock thì đến bao giờ .Cứ mặc kệ nó là xong !

chipcom

Member
November rain!!!

When I look into your eyes I can see a love restrained ( Khi nhìn sâu vào đôi mắt em , anh thấy một tình yêu kìm nén )
But darlin' when I hold you Don't you know I feel the same ( Nhưng em yêu , khi ôm em trong vòng tay .Em có biết ? anh cũng cảm thấy như vậy .)
'Cause nothin' lasts forever and we both know hearts can change (Bởi không gì là vĩnh cửu , và hai ta đều biết tình yêu rồi sẽ thay đổi )
And it's hard to hold a candle in the cold November rain ( Và thật không dễ gìn giữ ngọn nến nhỏ leo lét cháy sáng trong cơn mưa tháng 11 lạnh lẽo )
We've been through this such a long long time just tryin' to kill the pain ( Chúng ta đã ở trong tình trạng này quá lâu , cố gắng ru ngủ nỗi đau )
But lovers always come and lovers always go and no one's really sure who's lettin' go today ( Nhưng tình yêu luôn đến va` tình yêu luôn đi mà chẳng ai biết được có câu chuyện nào sẽ ra đi mãi mãi vào ngày hôm nay )
Walking away ( rời bỏ thật xa )
If we could take the time to lay it on the line I could rest my head just knowin' that you were mine( Nếu ước gì chúng ta có thể ngưng đọng thời gian , anh sẽ có thể thanh thản bởi biết em đã là của anh)
All mine( hoàn toàn của anh)
So if you want to love me then darlin' don't refrain ( Nên nếu em muốn yêu anh , thì em yêu xin đừng giữ kín tình yêu)
Or I'll just end up walkin' in the cold November rain ( Nếu không anh sẽ chết lặng giữa cơn mưa tháng 11 buốt giá )

Do you need some time.. on your own ( Em có cần một khoảng thời gian riêng cho mình ?)
Do you need some time.. all alone ( Em có cần một khoảng thời gian hoàn toàn cô độc ?)
Everybody needs some time.. on their own ( Ai cũng cần một đôi lúc đối diện với chính mình )
Don't you know you need some time.. all alone ( Em có biết là em cũng cần đôi lúc hoàn toàn cô đơn ? )

I know it's hard to keep an open heart when even friends seem out to harm you ( Anh biết thật quá khó để rộng mở trái tim , Khi mà những người thân yêu nhất dường như cũng chỉ cố làm em đau khổ )
But if you could heal a broken heart, wouldn't time be out to charm you ( Nhưng nếu việc hàn gắn một trái tim tan vỡ ở trong tầm tay em ,tại sao em lại để thời gian trôi chảy tuột qua ? )

Sometimes I need some time.. on my own (Đôi lúc anh cần chỉ một mình với chính mình )
Sometimes I need some time.. all alone ( Đôi lúc anh cần một bầu không khí hoàn toàn cô đơn )
Everybody needs some time.. on their own ( Ai cũng cần những lúc chỉ với chính mình )
Don't you know you need some time.. all alone ( Em có biết rằng em cũng cần những giây phút cô đơn tới mức nào không ?)

And when your fears subside and shadows still remain ( Khi những nỗi lo nhấn chìm em , và những khoảng tối còn đâ`y hăm doạ )
I know that you can love me when there's no one left to blame (Anh vẫn tin rằng em có thể yêu anh , và không ai là đáng trách )
So never mind the darkness we still can find a way ( Hãy quên đi bóng đe^m , bởi chúng ta sẽ vẫn tìm ra một lối thoát )
'Cause nothin' lasts forevereven cold November rain ( Bởi không gì tồn tại vĩnh cửu , ngay cả cơn mưa tháng 11 lạnh buốt đó )

Don't ya think that you need somebody ( Em có nghĩ là em cần một ai đó ?)
Don't ya think that you need someone ( EM có nghĩ là em cần một người ?)
Everybody needs somebody ( Ai cũng cần một ai đó )
You're not the only one ( Và em không phải là kẻ duy nhất )
You're not the only one ( không phải là kẻ duy nhất biết cần một con người )

HongHung

chipcom said:
Rock à? Thế mọi người thích biết về cái gì? Lịch sử Rock? Các dòng nhạc Rock? Hướng phát triển của Rock? Tình hình nhạc Rock bi giờ? Rock ngấm vào xương máu rùi chị nhi nhanh ạ! :lol:
Em nghe Rock từ bao giờ, đừng nói với tớ là bạn mua tạp chí Rock vè học thuộc lòng nhé /:)

chipcom

Member
Em nghe Rock từ bao giờ, đừng nói với tớ là bạn mua tạp chí Rock vè học thuộc lòng nhé /
Không hề! Tạp chí Rock có mua, nhưng chỉ để đọc tham khảo. Chứ không phải để học thuộc lòng đâu. Tất nhiên là không phải thế. Với một người không có niềm đam mê, không có lòng yêu âm nhạc, nhất là với thể loại âm nhạc như Rock, đặc biệt là metal thì dù có mua bao nhiêu tạp chí Rock về, học thuộc lòng thì Rock vẫn chỉ là một thứ âm nhạc bên ngoài, đó chỉ là sự quan tâm vì tò mò chứ không phải là vì yêu thích.
Còn em, em nghe Rock từ đầu năm lớp 6. Và khẳng định luôn là không phải mua mấy quyển tạp chí Rock về học thuộc lòng đâu nhé!

chipcom

Member
Nếu có khối rock thật thì chắc em cũng thi quá! Nhưng mà tiếc rằng không có. Với lại, Rock là một phương tiện giải trí. Nhưng Rock cao cấp hơn những cái khác là bởi vì nó cần có một niềm đam mê và một lòng nhiệt tình. Nói chung Rock là một mảnh đất "vào thì dễ mà ra thì khó mà" ;)

HongHung

Manchias said:
Mua về học thuộc lòng để đi thi đai học khối Rock ah`????
Ai lại đi hỏi người ta mấy câu khó nghe thế.
Riêng ku thì anh ko nói nhé manchias, người nghe Rock như ku với thằng Nghĩa Caramel (chac' ku biết nó đúng ko), vì chưa biết Chipcom nên mới hỏi thế thôi

Manchias

Member
Ông Honghung nay`, bên chuvanan.info dạo này như thế nào rồi.Từ hồi bị cách chứ Mod box rock bên đấy, tui chả lên nữa.
Mà dạo này cũng chán rồi,it nghe ,mua 2,3 cái đĩa cách đây 1 tháng mà cũng chưa nghe.
Dạo này xem đi xem lại vái Live show của Slipknot,hay vãi lúa+nghe đi nghe lại cái mấy cái đĩa của Trans-Siberian Ochestra.
Phải công nhận là trong 3 cái anbum của nó thì cái Beethoven`s Last Night là hay nhất.

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000