Sưu tầm tên Bác Hồ

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Việt Nam không có Bác chắc sẽ khó mà có được 1 đất nước VN độc lập thế này. Và chúng ta, ai cũng nhớ ơn Bác và tất cả những người chung lòng cứu nước...
Trong thời kỳ kháng chiến, Bác phải hoạt động mật nhiều nên luôn phải thay đổi bí danh.
Vậy Bác Hồ có bao nhiêu tên nhỉ?
Mình chỉ kể ra được mấy cái tên "nổi tiếng" nhất thôi... :
1. Nguyễn Tất Thành (tên thật)
2. Nguyyẽn Ái Quốc
3. Hồ Chí Minh
4. Chú Ba

Các bạn có ai biết hơn nữa không nhỉ?

Sai ùi, sai ùi........................ lêu lêu, bác Hồ tên thật ko phải là Ng~ Tất Thành mà là Ng~ sinh Kung hay Sinh Sắc gì đó (1 trong 2 kái tên đó kó tên kủa kụ thân sinh ra BH)

songlinh

Member
Tên của bác do ông ngoại đặt là Nguyễn Sinh Cung . Bố là Nguyến Sinh Sắc hay còn gọi là cụ Bản Sắc. Bác có nhiều tên lắm , đi mỗi nơi một tên . Để tí nữa rỗi tra.

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Úi, ừ nhỉ... thx nhé :) hihi, quên khuấy ý mất... chết chết :huh: :ph34r:
Đáng ra các em đang học trong trường thì phải biết nhiều chứ nhỉ, vì đọc nhiều tác phẩm viết về Bác mà, thế mà không thấy em nào lên tiếng.... :) :rolleyes:

songlinh

Member
Ngoài mấy cái tên chị Hà vừa nói , Bác còn một số tên như :
4. Nguyễn Văn Ba ,
5.Lý Thụy
6. Vương
7. Thụy
8. Trần Dân Tiên ( bút danh)
9.Wang
10. Dương
11.Nguyễn Lai
12. Nam Sơn
13. Tàu Chín.
14. Tất nhiên là cả Bác nữa chứ
Còn một số tên bác dùng ở Pháp , ai có tài liệu tìm thêm xem

diakka_ethman

sao tên nghe thì hay mà nói năng không biết giữ lời thế em...Bác Hồ là một nhân vật vĩ đại, hòa bình, no ấm hôm nay ở đâu ra ?? đúng là cùng một ruộc với nhau
TÔI NÓI ÔNG ĐẤY BELL ạ !!!! cẩn thận ngôn ngữ tẹo nữa đi :blink: :angry:

kòn kô nữa, kô tính chuyển vào nhà ông Lười hả ??? OVER MY DEAD BODY....(tôi đang ở đấy) tôi không cho loại con gái như thế vào làm dâu nhà tôi đâu :D

diakka_ethman

ông có thể sống không có respect đối với người khác được sao ông bạn ? Ông đang sống ở đâu vậy...bây giờ ông bảo ông kính trọng ông bà bố mẹ ông, vậy về nói với bố mẹ ông bà của ông bạn là ông bạn không thích "Minh râu" đi...

diakka_ethman

ừ, cứ làm đi, làm ông bà bố mẹ buồn kũng là một kiểu không kính trọng rồi...vì hành động gọi Bác là Minh râu là thiếu tôn trọng người già trước tiên, thứ hai là thiếu tôn trọng niềm tin của người khác...ừ khừ khừ

Tự nhiên bắt người ta phải kính trọng một người xa lạ thì đúng là bị thần kinh. Bố mẹ ông bà tôi cũng chưa từng phải buồn vì tôi không thần kinh.

diakka_ethman

surely o^ng ba.n ku~ng ho*i tha^`n kinh...to^i kho^ng no'i o^ng ba.n PHA?I ki'nh tro.ng or stuff like that....chi? co' die^`u du*`ng no'i nhu*~ng die^`u xu'c pha.m de^'n ngu*o*`i kha'c (cuz when u say Minh rau...that can somebody not so happy-myself is 1 of them) :angry:

Vậy thì ông bạn có thể nói thật đơn giản là bạn không thích, cần gì phải động chạm đến quan điểm của tôi. Bạn kính yêu HCM, tôi chỉ coi HCM là một nhân vật có vai trò trong lịch sử như Quang Trung hay những người khác. Chẳng vì thế mà tôi với bạn có một kẻ sai lầm. Tôi không có ý xúc phạm ông bạn đâu,bỏ qua chuyện này đi. Nhưng cũng phải nói một chút là dù sao ông bạn cũng là hậu bối. Trong lúc ông bạn nóng nảy tôi không muốn đem ra. Bây h xong chuyện thì cũng nên nói năng có trước có sau hơn chút, tôi muốn làm bạn với ông bạn hơn là làm người gây chuyện.

unni_x

Active Member
<!--QuoteBegin-Bell4285+Dec 15 2003, 06:32 PM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (Bell4285 @ Dec 15 2003, 06:32 PM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> Bác còn có mấy cái tên hiện đại nữa:

1. Minh Râu

2. Cung Sắc (or Sắc con)

... [/b][/quote]
Những cái tên có lẽ chẳng ai gọi trừ bell, bất kính quá :angry:

unni_x

Active Member
Tự nhiên bắt người ta phải kính trọng một người xa lạ thì đúng là bị thần kinh.
Không thể hiểu nổi, nếu hiểu, có lẽ không chỉ tôi mà mọi người sẽ suy nghĩ bạn thuộc 1 trong 2 dạng người sau : 1 là không có nhận thức đúng đắn, 2 là bạn là con cháu của những người phản chế độ. Hy vọng bạn hiểu được bạn đang là người thế nào khi bạn nói những câu này. <_<

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000