Sống đến bao giờ để có thể hiểu cuộc đời?!!!

Sit

Member
ôi xời,ý người ta ở đây là con người khi đến tầm 40 tuổi,lúc đấy mới hiểu hết được cuộc sống,và bắt đầu sống với những gì mình hiểu và trải nghiệm.Em đọc câu đấy từ một quyển sách tiếng anh và cũng nghe nhiều người nói câu này,chẳng có gì vô lý cả.
Em đã fải thêm đằng sau cái icon là em nghĩ thế,í kiến riêng của em thôi mà anh!

ối xời ơi.. ý người ta ở đây, là tại sao, lại phải đến tận 40 cơ chứ??/
Tại sao ko phải là 39? hay 30???...
Mà sách do con người viết, con người nhận thức... Mà nhận thức, có thể là đúng, có thể là sai... Bởi vậy, ko nhất thiết,là 40 , phải ko?

Mà em bảo,khi đến tầm 40, hiểu hết cuộc đời... là anh thấy, Ok, rùi !
em ko giống mấy người kia.. ăn nói, chỉ là lý thuyết lung tung !!

giraffe

Member
To cleopark : iem chưa thấy ai thích bị phản bác như thế này.
To sit : sách chưa chắc đã đúng đâu em ơi. Tui nghĩ nhận thức được điều này không phụ thuộc vào độ tuổi mà chính ở những gì mình trải qua ( chị em lằng nhằng , tui cho dễ )

Yenbull

Member
Có người thích được phản bác ,,,có lẽ đó cũng là sẽ sống của cuộc đời họ...Giống như Độc CÔ Cầu Bại trong Thần điêu Đại hiệp...Thất buồn khi đên chết mà không bít ai hơn mình

Sit

Member
giraffe said:
To sit : sách chưa chắc đã đúng đâu em ơi. Tui nghĩ nhận thức được điều này không phụ thuộc vào độ tuổi mà chính ở những gì mình trải qua ( chị em lằng nhằng , tui cho dễ )
chỉ là í kiến riêng thôi mà,em thì lại cảm thấy đúng!Em đã nói rồi mà,"tầm 40 tuổi",40 năm ko ít thì nhiều cũng đã từng trải nghiệm,ko fải ai đến tuổi đấy cũng hiểu hết,ý em ở đây là con người khi đã hiểu hết đời và trải nghiệm nhiều rồi thì mới thực sự là bắt đầu sống,sống với những gì mình hiểu và trải qua (nhắc lại cho chắc)

Yenbull

Member
Em mới 18 tuổi, hik, sợ những gì nói ra còn nông cạn , đành ngồi lắng nghe mọi người để học hỏi thêm...hii

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
@ em Duy Linh:
Em đọc thấy chị bảo là không có ai hiểu được đời ở đâu thế nhỉ? Sao chị tìm mãi mà không thấy nhỉ? :)
Tại sao chị lại phải phản bác em? ;) Em nói chẳng có gì là sai cả... (nhưng như vậy cũng không có nghĩa là chị nghĩ là điều đó đúng ;) )

Chị chỉ muốn nói là những người hiểu đời, họ thưởng bảo là họ chưa thể biết hết, vì họ biết là cuộc sống muôn màu muôn vẻ, chẳng thể biết hết được, và mình sẽ luôn gặp cái mới....

Còn ở bài đầu tiên, chị đã đề cập đến chuyện có nhiều định nghĩa cho sự "hiểu đời" rồi mà... (vd: nghĩa là với em, biết cách sống cũng là 1 dạng "hiểu đời" ý...)

Có người "hiểu đời" ở khía cạnh này, có người ở khía cạnh khác. Và bây giờ chị mới bảo là: Thế cho nên, chẳng có ai có thể hiểu đời 1 cách trọn vẹn được, chỉ là tương đối thôi :D

avirax

Member
Với một người 18 hay với một người không phải dành dật trong cuộc sống thì cuộc sống được nói đến với những gì sâu xa, cao cả hay triết lý. Với phần đông khác, nó là tiền, quan hệ và lăn lộn.

giraffe

Member
Bi giờ bà con mình có xu hướng : đặt câu hỏi với từ cái gì. Nó là cái gì? Tình củm là cái gì? Rùi, cuộc đời là cái gì?... Và rùi tất cả đều nhận ra mình chẳng hỉu chút gì hay kết lại một câu : ko có câu trả lời chính xác cho câu hỏi này. Chẳng hỉu ra làm sao nữa

kiwi_vn

Active Member
Một chân lý là khi ta càng đi tìm cái gì mà quá vội vàng thì càng không hiểu nổi mô tê gì ! đời là vậy.

teddybear

Member
Hờ... sống đến bao giờ á... chẳng bao giờ...
Mỗi người có một cuộc đời của mình.... và nhiệm vụ của mỗi người là sống hết cuộc đời của mình thôi... còn sống đến bao giờ để hiểu cuộc đời... ai biết.
Mà đừng suy nghĩ nhiều mấy vấn đề đầy tính vĩ mô, mang đậm chất triết lý này làm gì... mệt mỏi... he he... đời là mấy tí... ;)

kiwi_vn

Active Member
đời là mấy tý nhưng lại là tất cả. sống con người có nhu cầu tìm hiểu. Nhờ tò mò mà loài người mới phát triển , mới lý giải nhiều vấn đề.

avirax

Member
Ta đã sống, ta đã yêu, ta đã vinh quang và ta đã thất bại quá nhiều, nhiều và đủ. Và ta đã hiểu, hiểu rằng ta không thiếu nổi cuộc sống của ta. Những điều sâu sắc nhất là những điều hiển nhiên nhất, nhưng người ta không chọn nó, chúng ta thường hướng đến sự xa vời, và chúng ta ảo tưởng nhiều hơn chúng ta sống.

kiwi_vn

Active Member
Sống. Đạt được vinh quang tuột đỉnh , rồi kéo xuống mức bình bình như bao người khác. Tại sao cứ có đỉnh cao rồi lại có thoái trào nhiw?

teddybear

Member
kiwi_vn said:
Sống. Đạt được vinh quang tuột đỉnh , rồi kéo xuống mức bình bình như bao người khác. Tại sao cứ có đỉnh cao rồi lại có thoái trào nhiw?
Hờ... ở trên đỉnh cao mãi thì làm sao "loài người mới phát triển, mới lý giải được nhiều vấn đề" được ;-)

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000