Sành điệu ....

Status
Không mở trả lời sau này.

Chim Sẻ

Member
Ngày xưa khi còn trong chế độ phong kiến đối với tầng lớp nam thanh niên thì có lẽ sành điệu là phải có tướng mạo, dáng đi nho nhã lịch sự, học vấn thì phải văn hay thơ giỏi, cầm kỳ thi họa đều giỏi tuốt hết thì càng tốt ( chị em chạy theo càng nhiều). Còn đối với nữ thì phải dịu dàng, thướt tha, đoan trang, dịu hiền..........việc bếp núc, nội trợ, thêu thùa, may vá đều phải giỏi, cầm kỳ thi hoạ cũng giỏi lun thì cho dù có ở lầu xanh thì vẫn có nhiều chàng đem gởi trọn con tim như thường
Ngày nay, con người thay đổi, quan niệm về sành điệu cũng thay đổi, xã hội phức tạp hơn thì quan điểm cũng rắc rối hơn.

Tôi cũng chả phải dân sành điệu nhưng do mình sinh ra ông trời fú cho đôi mắt lỗ tai nên cũng phải nhìn nhận một vài khía cạnh sành điệu

Đúng là sành điệu luôn theo các lứa tuổi và thời đại của nó. Giới phổ thông trung học là giới đua đòi đú thuộc loại nhất. Vì chứng tỏ cái ta đây và cái sĩ. Xe là phải xe đẹp các dòng scooter như a gù SH Dylan vì thực tế là bản thân chay theo gái Em đ** nào đẹp chả đòi hỏi cao cha thích dáng cong cong và ngẩng cao ý tôi nói là em nào thích nổi. Thích lượn hồ hoặc trên phố ăn mặc thật đẹp các hiệu nổi tiếng để được kênh cái giá trị của mình lên. Tất nhiên do tôi cũng đã lâu không chơi bời và cũng do có được 1 cái công việc có thể nói là ổn định cho nên là cái khai niệm sành điệu nó đã quá xa rời trong tôi. Nhiều lúc nghĩ có lẽ đã già và cái sành điệu nó lại là ở mức độ khác Không thể lên án được cái sự sành điệu của thanh niên trẻ vietnam nhưng có tiền thì chơi chứ không tiền nên bố trí nghỉ ngơi cho có lộc. Thói sành điệu thực sự tôi khâm phục những kẻ chịu chơi nhưng lại không ưa kẻ khệnh khạng chơi kiểu nửa mùa. v.v... Với tôi có lẽ bây giờ sành điệu là có 1 cái bằng Master of Law, có 1 cái nhà con con, tiền lương đủ nuôi vợ con ...
Thực ra mà nói để hiểu biết được sành điệu thì có lẽ còn nhiều thời gian bàn tiếp. Tự nhiên tôi thấy fù fiếm thật mặc dù rất muốn viết tiếp. Có lẽ cái tuổi nó suy nghĩ khác nên nhìn lại lại thấy dại khờ ...

ngothutra

Member
Việt Nam từ một anh nhà nghèo, mới có tiền nên muốn khoe mình có tiền, nhưng khổ nỗi lại không biết khoe như thế nào. Tưởng cứ như anh trọc phú cứ đi xe đẹp, xài hàng hiệu là đẹp, tưởng chơi trội, ăn mặc nhố nhăng khác người là sành điệu, tưởng như vào bar uống rượu tiền triệu là sành điệu. Tất cả những cái đó đánh mất bản sắc dân tộc mà cũng chẳng tạo nên nét văn hóa riêng gì cho Việt Nam cả. Chả hiểu phong cách sành điệu này được học từ đâu nữa? Đừng có theo gót Hàn Quốc theo Mĩ giàu lên thành con rồng châu Á mà đánh mất mình. Gần VN nhất thì nên học theo Nhật, một cường quốc mà vẫn cố gắng giữ lại được những nét văn hóa cổ xưa. Về phong cách sống thì không thể học theo Mĩ, một thằng trọc phú, sống không có văn hóa, không có bản sắc dân tộc (vì nó có là một dân tộc đâu). Ở châu Âu thì nên học theo Pháp và Ý, nên biết cân bằng cái vật chất và cái tinh thần. Đã bạn nào đặt ra câu hỏi tại sao ở Pháp có nhiều bảo tàng như vậy chưa? Tại sao người Pháp có thói quen đi xem bảo tàng, đi đến nhà hát? Một lối sống sành điệu nhưng tinh tế thì khó lắm, đâu phải cứ có tiền là có được :d:

kiwi_vn

Active Member
Khái niệm sành điệu ai có thể cắt nghĩa được ko? Sành điệu vốn gốc của nó thì mình không nhớ rõ nhưng rõ ràng đã bị bóp méo đi! Sành điệu và văn hóa cái nào hơn đây?

ngothutra

Member
kiwi_vn said:
Khái niệm sành điệu ai có thể cắt nghĩa được ko? Sành điệu vốn gốc của nó thì mình không nhớ rõ nhưng rõ ràng đã bị bóp méo đi! Sành điệu và văn hóa cái nào hơn đây?
Ở nhà ai tra từ điển tiếng Việt đi xem nào. I'm không có từ điển tiếng Việt ở đây :-B

Chim Sẻ

Member
huyenlong said:
cũng ko dến nỗi thế,như anh nicolas nói
Tất cả những gì anh nói không đúng 1 cách tuyệt đối bởi vì gái có dăm bẩy loại, có người thế này có người thế khác. Nhưng mà đê'n 90% là như vậy ... nản ...

chocomog_257

Moderator
Vấn đề là có mấy đứa nó cứ ra vẻ ta đây sành điệu, nhưng kô biết tiêu tiền đúng chỗ, kô biết cái gì thực sự hợp với mình. Cứ nghe nhạc theo kiểu bạ đâu nghe đấy, kô cần biết nó là nhạc gì rồi tự bảo mình sành điệu -> kô thể hiểu nổi???

kiwi_vn

Active Member
Hôm qua xem '' Cô nàng lắm chiêu" thấy sành điệu kiểu Mỹ quái dị thế ko biết Mấy trò kiểu đông phục quái chiêu! Nói chung mình chẳng hiểu nổi sành điệu kết cục cuối cùng vẫn chỉ là để mong được mọi người chú ý! Hic.

Chim Sẻ

Member
chocomog_257 said:
Vấn đề là có mấy đứa nó cứ ra vẻ ta đây sành điệu, nhưng kô biết tiêu tiền đúng chỗ, kô biết cái gì thực sự hợp với mình. Cứ nghe nhạc theo kiểu bạ đâu nghe đấy, kô cần biết nó là nhạc gì rồi tự bảo mình sành điệu -> kô thể hiểu nổi???
Về âm nhạc thì anh thấy bài nào hay thì anh nghe, anh chả thích 1 dòng nhạc riêng nào, có chăng thì chỉ là có chút hứng thú với nhạc Vàng. Âm nhạc là cái sở thích của từng người, người ta có thể thích và không thích chứ người ta chả coi chuyện nghe nhạc thính phòng hay gì gì đó là sành điệu. Và cái chuyện sành điệu mà anh nói là phô trương là đú bẩn trong cách ăn chơi chứ không nói đến âm nhạc. Có lẽ em đã hiểu nhầm ý anh. Ở đây anh chỉ muốn bàn đến chuyện xe cộ, điện thoại và gái chứ không nói gì đến âm nhạc cả ... nếu em muốn thì có thể open 1 2pic khác nhé.
Lấy 1 ví dụ để mọi người phân biệt sành điệu và đú bẩn nhé:
Tầng 4 Oasis City: 1 chai Chivas 0.33 giá 600K ... Người sành điệu là người làm những công việc có nhiều tiền, họ làm ra tiền bằng trí tuệ nên họ được hưởng ... Người đú bẩn là những thằng tóc vàng tóc đỏ, chỉ biết tiêu tiền của bố mẹ, cũng đú, cũng uống .. cũng thể hiện. ... Cho nên tôi đã nói tôi khâm phục kẻ chịu chơi nhưng tôi khinh loại chơi nửa mùa và những đứa tiểu thư, công tử đó ...

p3yeu

Member
chocomog_257 said:
Đm ngu quá,nói thế,thì cách nghe nhạc của ĐM là sành điệu,ấy hiểu thế nào là bạ đâu nghe đó X( so blockish!!!mà huyền chưa thấy ai bảo sành điệu kiều đó cả.
ko bít tiêu tiền,ko biết cái zi` thực sự hop voi mi`nh >>sanh` dieu bay gio` chung no dung' la` sanh dieu lam,cai zi chung no cha biet,mac 1 cai ao,cai quan` hieu hay ko chung no biet het',cho nao` an ngon,cho nao` co' do` dep,cai' chinh' nhg dua' du' ban? la` nhg dua' thich khoe :cool: het' chuyen :>

chocomog_257

Moderator
Đề nghị mod del bài huyenlong ngay đi, nói năng kiểu gì đấy hả? Có ai thích tinh vi ở đây đâu, chỉ có người tinh vi mới nghĩ người khác tinh vi thoai.
Trở lại topic chính, có lẽ sành điệu theo mỗi người, theo thời đại lại có đặc điểm riêng của nó đấy. Vấn đề là cái "sành điệu" ấy có cách thể hiện thế nào mà không làm quá nhiều người khó chịu, tất nhiên không thể tránh khỏi những cặp mắt soi mói rồi.

Chim Sẻ

Member
Thôi hết đi ... anh open cái 2pic này để thảo luận về cái gọi là "sành điệu" có thể là có người nghĩ thế này có người lại nghĩ khác, có thể lệch lạc nhau nhưng không nên nói những lời quá gay gắt vậy ...
Còn em huyenlong: Em là con gái nên ăn nói cho nó dịu dàng chút, kể cả khi post bài.
Còn chị Hà: chị là admin mà không để ý xem member viết bài thế nào à ? Chị del bài em kêu là em viết bậy ... ờ thôi chuyện đó bỏ qua ... còn chuyện này thì sao. Đây là diễn đàn của trường, nếu trường có hỏi trách nhiệm thì chị có phải là người chịu trách nhiệm đâu ? mà dù có phải thì ở xa thế trường làm được gì. ?? Còn em nói chị nghe nhé, chính thằng này cả Lam lên gặp hiệu phó cam kết đấy, cho nên là nếu có bị quy trách nhiệm thì trường chỉ biết có tên 2 thằng trong tờ cam kết thôi. Nói đùa chứ càng ngày càng nản, bé imdabomb viết bài văng cả "lìn" liếc ra cũng không del. Thế là cái kiểu giè ? Có phải chị là Admin, chị có quyền hơn em và chị không phải chịu trách nhiệm trước nhà trường nên chị làm gì là tùy thích ? hay là do chị nghĩ là do đã góp tiền ủng hộ cho nên là được quyền làm vậy. ??
Tất nhiên là em không phủ nhận những công lao chị đóng góp cho diễn đàn, và em cũng tự nhận là em chưa làm được gì nhiều cho cái diễn đàn này, nhưng chị xem lại đi, như thế có fair không, có phải là 1 sân chơi vui vẻ cho mọi người không ?

smooth

Member
anh NicholaS, chị Hà làm admin, nhưng mà làm sao có thể theo dõi hết từng bài post trong forum này được, thế nên mới cần có các mod để quản lý đỡ cho chị Hà :D
nếu trách thì anh nên trách chính cái trường này đã ko để ý giúp đỡ gì cho cva.org, công nhận cva.org là website chính thức của trường, nhưng nhà trường có làm được cái gì để phát triển nó đâu ???
quên, phải viết đúng chủ đề chứ nhỉ, theo mình thì sành điệu là biết làm ra tiền và biết tiêu tiền theo đúng mục đích của mình :)

p3yeu

Member
thế dm,đi đâu cũng thấy nó bảo del bài của tui,cóc ai mà chịu đươc.
dịu dàng hay ko,tùy vào người mình nói chuyên.
mà em thấy từ ngữ em dùng hết sức bình thường,ĐM là cùng lớp nên bọn em hay nói nhau vậy,chỉ nhg người ko biết muốn nghĩ thế nào thì nghĩ,còn ĐM,cẩn thận đấy,đừng bao giờ gọi huyền trên lớp nữa,cú rồii đây!

ngothutra

Member
huyenlong said:
mà em thấy từ ngữ em dùng hết sức bình thường,ĐM là cùng lớp nên bọn em hay nói nhau vậy,chỉ nhg người ko biết muốn nghĩ thế nào thì nghĩ,còn ĐM,cẩn thận đấy,đừng bao giờ gọi huyền trên lớp nữa,cú rồii đây!
Mỗi người sống trong XH đều theo cái chuẩn mực của nó. Em nói như vậy trong lớp em thì là bình thường (trong một phạm vi hẹp), mặc dù điều đó vẫn là điều không chấp nhận được đối với một hs, nhất lại là hs CVA, nhưng khi ra khỏi phạm vi lớp em thì điều em nói không được coi là bình thường nữa đâu. Ví dụ như ở trong lớp em có thể nói như vậy đối với các bạn nhưng ra ngoài đường em có thể nói như vậy đối với những người lớn tuổi hơn mình hay về nhà em có dám nói như thế với bố meh không? Cái chính là em cần phải điều chỉnh mình theo môi trường mình đang ở thôi. Một lời góp ý nhỏ, nếu em không hài lòng thì coi như là chưa đọc đi, hãy cứ sống như em đã lựa chọn :cool:

chocomog_257

Moderator
huyenlong said:
Hơ, tùy lúc chứ, kô phân biệt được nói đùa với nói thật à? Như cái bài post ở trên thì nói như thế hơi nặng lời quá rồi đấy. Thôi cho qua đi, bạn bè trong lớp có ai muốn bóc mẽ ở đây đâu mà. Hix, lại giống mình hồi mấy năm trước rồi, cứ bị nói kiểu này 1 cái thì cứ gọi là... đầu lại bốc khói :D
À tiếp tục về vấn đề sành điệu này, các bác thử phân biệt cách nói "sành điệu" với "đú" xem? Cái này thì em cũng không rõ lắm đâu.

chocomog_257

Moderator
ngothutra said:
Mỗi người sống trong XH đều theo cái chuẩn mực của nó. Em nói như vậy trong lớp em thì là bình thường (trong một phạm vi hẹp), mặc dù điều đó vẫn là điều không chấp nhận được đối với một hs, nhất lại là hs CVA, nhưng khi ra khỏi phạm vi lớp em thì điều em nói không được coi là bình thường nữa đâu. Ví dụ như ở trong lớp em có thể nói như vậy đối với các bạn nhưng ra ngoài đường em có thể nói như vậy đối với những người lớn tuổi hơn mình hay về nhà em có dám nói như thế với bố meh không? Cái chính là em cần phải điều chỉnh mình theo môi trường mình đang ở thôi. Một lời góp ý nhỏ, nếu em không hài lòng thì coi như là chưa đọc đi, hãy cứ sống như em đã lựa chọn :cool:
Chịu phục chị Trà rồi, hùng biện kinh khủng wá :9 BTW, cám ơn chị nhé :)

blue eyes

Moderator
em thay cai kieu "sanh dieu" ma anh Nicholas noi' goi la "du' ban?" thi dung hon
Sanh dieu thi chang co gi la xau ca?
em con rat ham mo nhung nguoi sanh dieu, choi cung gioi ma hoc cung gioi ;-)
Chu' may nguoi ma cu'........ko biet gi roi lai thich' the hien minh theo cai "phong cach quai quy" gi do'....thi`.....trong ngua mat lam'
_ Em thay con gai bay gio, chon nguoi yeu cu phai chon xe la chinh
den noi di khoe voi nhau thi khoe nguoi yeu minh di Dylan hay SH ma hoc van thi ko co' ma cu tinh vi di khinh nhung nguoi hoc hanh nghiem chinh?
_ Co' mot so nguoi , nhin be ngoai cung ko duoc bat mat cho lam, thi lai cang co tinh lam minh xau di chi vi muon dc cai mac' la " sanh dieu", nao nhuom toc cai gi gi do ma den 70k mot soi, nao xam long may, tia? tot', quan ao', noi that nhin con xau hon ca truoc .THa cu de toc den mac dong phuc trong con hien lanh va do bam tron! =)) ==> du' ban?

p3yeu

Member
so crazy

nếu chị nghĩ câu nói của em làm ảnh hưởng XH,okie,xin lỗi chị và mọi người!
ps: mà hình như chị nghĩ cái từ ngu kia cực kì là thiếu văn minh và ko thể chấp nhận :-/ :-/ ,thank lời góp ý của chị ,nhg mà em biết cái zi` em nên nghe,nhg mà theo lời chị hình như chị hiểu em rất rõ ;-) :>
còn nếu chị nghĩ em xấu xa quá hay ko,thì chị cứ hỏi ĐM là biết,thế thui,em hum nói z`i thêm :cool:

Status
Không mở trả lời sau này.

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000