Quan hệ trước hôn nhân

GiangNguyen

Member
Mình vừa đọc được 1 bài báo trên Tintucvietnam , trong bài có nói về tình trạng các em mới học lớp 10 nhưng đã từng có quan hệ , và tỉ lệ đó ngày càng tăng cao , quan hệ như vậy được gọi là mốt , nếu ai "còn chưa làm gì " thì bị chê là lạc hậu ...
Thực tế đã có rất nhiều bạn còn đang đi học nhưng fải bỏ ngang để giải quyết hậu quả , bỏ cả tương lai chỉ vì 1 phút nông nổi nhất thời .
Nhưng hiện nay 1 số bạn trẻ nghỉ rằng đó là chuyện bình thường , rằng những quan niệm của người lớn là lạc hậu , cần fải thay đổi , và điều đó đánh đổi bằng cả tương lai , hạnh phúc của bản thân .
Mình đưa ra vấn đề này hơi nhạy cảm 1 chút nhưng thuốc đắng dã tật , mong moi người có cái nhìn rõ hơn về vấn đề này :)

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Mình thấy trong vấn đề này thì nói chung, lớp trẻ của chúng ta bây giờ phần lớn là mù quáng chạy theo "mốt", mù quáng nghĩa là không có suy nghĩ chín chắn, thiếu hiểu biết mà cứ thế đua theo phong trào.

Quan hệ nam nữ hoàn toàn không phải là 1 hành động xấu xa hay "nọ kia", mà nó hoàn toàn bình thường và cần phải được tâm sự cho các em tuổi mới lớn (và cả người lớn nũa) hiểu.

Theo mình, nó chỉ không xấu xa khi người thực hiện nó có đủ 3 diều kiện sau: tình yêu thực sự, lý trí và trách nhiệm. Nếu thiếu 1 trong 3 điều kiện đó thì mọi hoạt động này có thể gọi là mù quáng.

Trong tình yêu, chẳng ai là không bao giờ đề cập đến vấn đề này, nó thực ra cũng là 1 phần không kém quan trọng trong tình yêu, nhưng chúng ta phải xét lại tình cảm của mình là có thật hay không, hay đấy chỉ là cảm giác thoáng qua, muốn gần gũi giữa nam và nữ...

Tình dục không chỉ đơn thuần là thỏa mãn nhu cầu sinh lý hay để duy trì nói giống, mà nó còn có 1 giá trị cao hơn hẳn, nên trong đó, người ta cũng cần đến lý trí. Người nào không biết tự kiềm chế được mình mà cứ thả mình thì mình nghĩ người đấy chẳng hơn gì những... con vật (đừng ai giận vì mình nói thẳng quá nhé), nghĩa là sống theo bản năng nhiều quá...

Cái thứ 3 người ta cũng rất cần trong chuyện này là trách nhiệm. Đó là trách nhiệm với bản thân mình và cả của người mình yêu nữa. Khi cảm thấy mình chưa đủ kiến thức về việc phòng tránh thai hoặc các loại bệnh nguy hiểm qua đường tình dục thì mình nên đi tìm hiểu hoặc tốt nhất là đi hỏi những người hiểu biết hơn như Bác sĩ, Dược sĩ... Nhưng nhiều lúc đã phòng tránh rồi những vẫn có thể xảy ra việc mang thai, vậy thì nếu trường hợp đó xảy ra, các bạn có đủ trách nhiệm để chịu hậu quả không? Nếu cảm thấy không đủ thì đừng nên nghĩ đến chuyện đó vì nạo phá thai không phải và cũng không thể là việc làm "bình thường như cơm bữa". Và 1 trách nhiệm cho mình nữa là đã làm thì hãy suy nghĩ cho kỹ, đừng nên sau khi đã làm rồi thì lại quay ra hối tiếc, rồi lại nói "biết thế", v.v...

Oki, bây giờ mình chỉ nói thế thôi đã, đợi mọi người cho ý kiến thêm, chúng ta sẽ thảo luận tiếp... :)

GiangNguyen

Member
Ở đây k thể nói là ai cho và ai nhận cả , nhưng khách quan mà nói thì người bị mang tiếng vẫn là con gái . Nhiều khi mình thấy con trai hơn ích kỉ , muốn quan hệ với bạn gái mình nhưng khi lấy vợ lại đòi hỏi vợ mình fải còn " nguyên vẹn " .
Còn với những bạn đi du học , thực sự fải cần có lí trí trong chuyện này, mình biết nhiều đôi sang học , sau 1 thời gian ngắn yêu nhau đã chuyển về sống chung , nhưng cũng chỉ được 1 thời gian thấy k hợp nhau => chia tay . Mỗi người lại tìm cho mình 1 người yêu khác .
Có thể nói giữ cho nhau cũng là 1 cách vun đắp tình yêu , để có thể tiến tới lâu dài .

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
<!--QuoteBegin-GiangNguyen+Apr 14 2004, 12:48 PM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (GiangNguyen @ Apr 14 2004, 12:48 PM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> Ở đây k thể nói là ai cho và ai nhận cả , nhưng khách quan mà nói thì người bị mang tiếng vẫn là con gái . Nhiều khi mình thấy con trai hơn ích kỉ , muốn quan hệ với bạn gái mình nhưng khi lấy vợ lại đòi hỏi vợ mình fải còn " nguyên vẹn " . [/b][/quote]
Em Giang nói hoàn toàn đúng đấy. Đấy thật là 1 nghịch lý cũng có phần ...đáng buồn...
Nhiều người chỉ nhìn nhận con người theo chuyện " vẫn còn" hay "đã mất". Con người trong trắng hay không không thể dựa vào chuyện "mất" với "còn" mà phán xét được, mà trong trắng nó phải từ thâm tâm, suy nghĩ...

Và khách quan mà nói thì cứ cho là nhiều đôi đến tới hôn nhân khi cả 2 vẫn "còn nguyên vẹn" (mình không dùng cụm từ "trong trắng", lý do thì mình đã giải thích ở trên), thế nhưng sau khi cưới nhau, lại xảy ra chuyện ngoại tình nọ kia, thì thử hỏi cái sự "nguyên vẹn" ban đầu có còn nghĩa lý gì nữa không??

Mà sao chị có 2 chị em mình nói chuyện với nhau thế này, hihi, mọi người không ai muốn nói ra suy nghĩ của mình à? :)

Vũ Hà

Member
Nói chung con trai rất ích kỷ?
Nhưng nói đi cũng phải nói lại.
Nếu 2 người đều có ý "xấu" thì chuyện "đó" sẽ sảy ra thôi. :)

Who_Cares

Member
Khi yêu một người con gái nào đó, nếu như yêu thật lòng thì chắc người con trai sẽ luôn muốn giữ gìn cho bạn gái của mình... Nhưng làm được hay ko thì cần sự họp tác của hai người. Khi tỉnh táo thì chắc ai cũng nghĩ được như vậy. Nhưng rồi những lúc bên nhau, mình đâu còn tỉnh táo đến mức đó :(
Ai cũng nói là "Tình dục phải dựa trên tình yêu"... nhưng, nếu thật sự có tình yêu thì có nên quan hệ không nhỉ :)

GiangNguyen

Member
Có tình yêu thực sự cũng chưa đủ để thực hiện " chuyện đấy " đâu em ạ vì ngoài tình yêu ra còn có rất nhiều vấn đề , nếu như cứ thấy yêu ai 1 cái là tèn tén ten => hơi bị nguy hiểm :)
Nhưng hình như càng ngày thái độ của giới trẻ VN càng nghĩ thoáng hơn về vấn đề này , cứ nghĩ rằng nếu 2 người yêu nhau là có thể tiến tới ngay lập tức ;)

Who_Cares

Member
<!--QuoteBegin-GiangNguyen+Apr 15 2004, 08:16 PM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (GiangNguyen @ Apr 15 2004, 08:16 PM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> Có tình yêu thực sự cũng chưa đủ để thực hiện " chuyện đấy " đâu em ạ vì ngoài tình yêu ra còn có rất nhiều vấn đề , nếu như cứ thấy yêu ai 1 cái là tèn tén ten => hơi bị nguy hiểm :) [/b][/quote]
Yêu ở đây tất nhiên là phải yêu nhau lâu rùi, hiểu nhau rùi kia mah chị :lol:

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Mọi người nói đi nói lại mãi... Yêu không đã bảo là không đủ rùi mà :rolleyes:
Ngoài tình yêu thực sự ra thì cần phải có cả lý trí lẫn trách nhiệm nữa (mời bạn đọc lại bài post trên kia của tui) B) .

Cả 2 bên nếu có đầy đủ cả 3 cái đó thì mình nghĩ là được, còn thiếu 1 trong 3 hoặc là thiếu 1 nửa hay thiếu 1 phần tỷ tỷ tỷ triệu gì gì thì mình cũng phản đổi kịch liệt :p , kể cả đấy là đôi vợ chồng đã lấy nhau rồi :p :D :lol:

Nguyễn Lam

Administrator
Staff member
<!--QuoteBegin-GiangNguyen+Apr 14 2004, 10:48 AM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (GiangNguyen @ Apr 14 2004, 10:48 AM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> Ở đây k thể nói là ai cho và ai nhận cả , nhưng khách quan mà nói thì người bị mang tiếng vẫn là con gái . Nhiều khi mình thấy con trai hơn ích kỉ , muốn quan hệ với bạn gái mình nhưng khi lấy vợ lại đòi hỏi vợ mình fải còn " nguyên vẹn " .
Còn với những bạn đi du học , thực sự fải cần có lí trí trong chuyện này, mình biết nhiều đôi sang học , sau 1 thời gian ngắn yêu nhau đã chuyển về sống chung , nhưng cũng chỉ được 1 thời gian thấy k hợp nhau => chia tay . Mỗi người lại tìm cho mình 1 người yêu khác .
Có thể nói giữ cho nhau cũng là 1 cách vun đắp tình yêu , để có thể tiến tới lâu dài . [/b][/quote]
Thực ra đâu phải ai cũng có chung 1 quan niệm đâu hả bạn.Có những người chỉ mong muốn lấy được người vợ sống hợp với mình trong cuộc đời mà chẳng bao giờ quan tâm nhiều đến vấn đề trước đó đã quan hệ hay chưa...
Còn vấn đề quan hệ trước hôn nhân nếu 2 người thực sự yêu nhau và tính đến chuyện lâu dài thì mình nghĩ cả 2 người phải suy nghĩ cho thật chín chắn và phải có trách nhiêm đối với 2 phía thì mới nên làm.Đừng nên làm rồi sau đó lại ân hận và thù ghét nhau...Và chúng ta cũng nên suy nghĩ về phong cách,tập quán của cả 2 gia đình trước khi làm 1 điều như thế...

GiangNguyen

Member
Ôi nhiều người cũng nói như bạn vậy nhưng đến khi vỡ lở ra thì bắt đầu đay nghiến vợ mình ( bạn gái ) . Nói chung thì con trai cũng khó hiểu lắm , k biết có fải mình cổ hủ quá k nhưng mình cực lực fản đối chuyện này . Mọi người có thể xem những bài báo trên www.tintucvietnam.com để hiểu rõ hơn hậu quả của việc ăn cơm truớc kẻng nguy hiểm như thế nào , nhất là đối với những bạn còn đang ở độ tuổi đi học . ;)

Co be vo tu

Member
Mình thấy quan hệ trước hôn nhân làm sao ý. Chắc tại phong tục tập quán chau Á nên ko bao giờ nghĩ xa xôi quá. Nhưng mà, giữa một xã hội như Việt nam, thì ko bao giờ dư luận chấp nhạn một mối quan hệ bất chính. Chính vì thế mà dẫn đến tình trạng phá thai, hoặc là tự tử,.....Một sức ép tâm lý cực kì nặng nề cho đôi lứa khi họ đã lỡ làng. ;)
Thế nên tốt nhất, hãy nghĩ kĩ trước khi làm diều đó :D

unni_x

Active Member
Hì, có người nói " Con trai cho tình yêu để lấy tình dục, còn con gái lại cho tình dục để nhận lấy tình yêu" :)
Theo em, trong chuyện này thì con gái vẫn luôn là người bất lợi nhất .
Có thể là do sự thiếu hiểu biết, có thể là vì sự mù quáng trong tình yêu, cũng có thể là một cô gái không suy nghĩ chín chắn về tương lai của chính bản thân mình,...
Quan hệ trước hôn nhân là sự lựa chọn của mỗi người, việc này không phải đúng hoàn toàn mà cũng chẳng sai hết, chỉ biết rằng, tương lai mà ta đã chọn có đúng hay không thôi

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
<!--QuoteBegin-unni_x+Apr 17 2004, 06:53 PM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (unni_x @ Apr 17 2004, 06:53 PM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> Quan hệ trước hôn nhân là sự lựa chọn của mỗi người, việc này không phải đúng hoàn toàn mà cũng chẳng sai hết, chỉ biết rằng, tương lai mà ta đã chọn có đúng hay không thôi [/b][/quote]
Đọc mãi mới thấy 1 câu nói nghe khả dĩ của em Hằng :rolleyes: B)

Còn phần lớn, mình vẫn thấy mọi người vẫn lấy sự thiếu hiểu biết với mù quáng để làm lý do... Nói chung là làm gì trong sự suy nghĩ chưa chín chắn và thiếu hiểu biết đều đáng trách và cũng có khi lại nguy hiểm nữa...

Và quyết định làm 1 cái gì đó là trách nhiệm của mỗi người trước hết là cho chính bản thân mình, một khi mình đã quyết định làm cái gì thì mình cũng phải quyết định sẵn sàng chịu hậu quả thôi - kể cả tốt lẫn xấu, chứ đừng có quyết định rồi, về sau lại hối hận, tiếc nuối nọ kia...

Ngoài ra, mình thấy mọi người, nhất là con gái, có vẻ sợ tai tiếng hơn hết, cái đấy có lẽ bắt nguồn từ suy nghĩ là việc đó xấu xa, không lành mạnh hay nọ kia... Mình đã đặt ra câu hỏi rồi đấy, xin quote lại để nhấn mạnh:
Và khách quan mà nói thì cứ cho là nhiều đôi đến tới hôn nhân khi cả 2 vẫn "còn nguyên vẹn" (mình không dùng cụm từ "trong trắng", lý do thì mình đã giải thích ở trên), thế nhưng sau khi cưới nhau, lại xảy ra chuyện ngoại tình nọ kia, thì thử hỏi cái sự "nguyên vẹn" ban đầu có còn nghĩa lý gì nữa không??

Tình dục thì có gì nhiều để nói mãi thế nhỉ. Nó là nhu cầu. Có nhu cầu thì nên làm thỏa mãn hơn là kìm hãm. Đứa ngu thì thỏa mãn ngu. Đứa có đầu thì thỏa mãn theo kiểu có đầu. Các bác cứ đem chuyện bây h nói mà không xem lại chuyện xưa. Các cụ ngày trước 13 tuổi đã cưới cọt thì tất nhiên chẳng có cơ hội mà ăn cơm trước kẻng. Còn sau khi cưới, con ông này ông kia nuôi cũng chẳng phải chuyện quá hiếm hoi. Vậy thì có gì mà phải nói này nói nọ.

GiangNguyen

Member
Thế hỏi bạn thời bố mẹ mình , cũng fải ngoài 20 mới lấy nhau nhưng sao vẫn giữ được lễ nghi ? Vẫn k làm gì quá lố cả , cái đấy k thể cho là lấy nhau sớm thì sẽ k xảy ra , cái chính là thuộc về ý thức của mỗi người . Thế mới bảo ý thức của thế hệ trẻ VN ngày nay k được tốt lắm ;)

Thời bố mẹ mình chiến tranh, không phải là một hoàn cảnh bình thường. Không thể lấy cái không bình thường ra để so sánh và phá đi cả một quy luật như thế. Với lại, cái cận đại thường là cái kém rõ ràng. Bạn biết bao nhiêu việc về thời bố mẹ mình?

Quên không nói đến vai trò của thứ mà tôi ghét nhất: báo. Cái thời của các cụ thì cái từ nhà báo là một từ không được biết đến. Còn cái thời của cha mẹ mình thì các nhà báo vừa mới vào nghề và cũng chỉ là công của tuyên truyền đắc lực cho nhà nước vĩ đại của chúng ta. :D Còn cái thời của chúng ta là cái thời xì-căng-đan.

GiangNguyen

Member
Nhưng cũng có thể nói ngày xưa đúng là chưa có nhiều scandale như xa hội bây giờ , bây giờ người ta dùng ngòi bút viết báo để lên án fản ánh những gì k tốt đẹp xảy ra trong xã hội . Dù ở trong bất kì 1 hoàn cảnh nào đó thì cái truyền thống nên được giữ gìn , cái đó mới là quý bạn ạ chứ k fải thay đổi theo trào lưu được .
Cứ thỏa mãn nhu cầu cá nhân rồi đến khi nhìn lại mình đã tự đánh mất chính bản thân mình ;)

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000