Nguyễn Phi Thanh - Giọt nước tràn ly !

kiwi_vn

Active Member
Trong tuần vừa rôi ngành GD nước nhà sôi nổi hẳn nên vì hiện tượng bài văn lạ của NPT. Thực ra bài viết của 1 hs lớp 11 trường KL cũng ko có gì đáng nói nhưng đây là cái cớ để người ta làm to lên về phương pháp đào tạo hiện nay của GD VN. Nhưng đừng ai khen NPT , nếu có ý định vậy bạn hãy đọc 1 đoạn trong bài viết : Em không cần biết , em không hề thương xót. trước gương hy sinh của cha ông mà nó vậy thì thật là....

fruit NHO

Active Member
NPT ko phải học KL mà là học a18 VD
cái nì bít lâu roài nhưng giờ mới nổi
em ko cổ vũ cho hành động ấy !

ark

Active Member
Câu đấy đúng là hơi lạnh lùng... :-? chắc vài fút thiếu suy nghĩ :)
Hay từ bé đến lớn toàn fải học mấy cái "yêu nước" với chả "cách mạng" ---> "nhờn" =)) --> fản tác dụng =))
Bạn NPT này cũng như mấy cs Cần Giuộc thôi :-? :9

Em Phương Thanh ...Rất nhiều điều các bạn chưa biết. Papa em Thanh là 1 Phi Công - đồng nghiệp của anh zai tui. Qua lời của bác ấy, thì em Thanh vốn là 1 em rất mạnh mẽ, có cá tính.
Năm lớp 10, dẫn bạn zai về nhà ăn cơm. Sau lần đó, em gặp ba và nói (đại ý như sau) : bố ko tôn trọng bạn con thì cũng phải tôn trọng con, bố ko cấm được con yêu,.... rồi bắt papa hôm sau phải mời bạn trai ấy đi uống nước nói chuyện lại.
---> ác liệt. Chắc hẳn còn nhiều chuyện khác ly kỳ hơn. Nhưng em Thanh, quả thực rất đáng cảm phục. Đúng là dám viết những điều mình nghĩ...

Bài văn của bạn ý viết cũng có cái đúng. Ví dụ như: Chúng em bi h toàn faiar fân tích cái hay cái đẹp của tác fẩm mà ko đc tìm hỉu cái dở của nó...Tuy nhiên có những cái bạn ý viết chưa đc:Em ko cần bít, ko hề thương xót... nói chung là fủ nhận quá khứ của ông cha ta. Đâu fải chugns ta ko thuộc thế hệ trc thì có nghĩa là chúng ta ko cần bít đến quá khứ, fải ko??Với lại hóa ra bạn ý học lệch tủ nên mới vít như thế, nói chung là ko hay cho lắm.

kiban

Member
Thực ra em nghĩ kể ra em này cũng có bản lĩnh nhưng mà kiến thức rỗng thế mà tại sao các thầy cô bên trường Việt Đức lại cho đi thi nhỉ ???

ark

Active Member
tocduoide_q said:
Bài văn của bạn ý viết cũng có cái đúng. Ví dụ như: Chúng em bi h toàn faiar fân tích cái hay cái đẹp của tác fẩm mà ko đc tìm hỉu cái dở của nó...Tuy nhiên có những cái bạn ý viết chưa đc:Em ko cần bít, ko hề thương xót... nói chung là fủ nhận quá khứ của ông cha ta. Đâu fải chugns ta ko thuộc thế hệ trc thì có nghĩa là chúng ta ko cần bít đến quá khứ, fải ko??Với lại hóa ra bạn ý học lệch tủ nên mới vít như thế, nói chung là ko hay cho lắm.
Theo đúng cái cách "chúng em" được dạy , tại sao ko coi bài của bạn NPT như 1 tác fẩm văn học, chỉ fân tích nhưng cái hay và bỏ qua những cái dở :)

unni_x

Active Member
Ngành GD VN đang đi sai hướng :)
NPT mạnh mẽ, dám nói lên suy nghĩ thật của mình, điều mà nhiều người cùng thế hệ chưa làm được :D iu bạn này quá, đi làm wen mới được :d:

rabu

Member
đọc bài văn ấy xong chỉ tâm đắc mỗi câu:
"...Em nghĩ đứng trước một tác phẩm văn học bao giờ cũng có ý kiến trái ngược khen-chê, hay-dở nhưng dường như học sinh bọn em chỉ có quyền thích , chỉ có quyền khen hay mà không có quyền nói lên chính kến của mình, và phê bình văn học hình như chỉ là việc của các nhà phê bình....... tất cả chỉ vì áp lực của điểm số.."
:)

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Em này công nhận là dũng cảm, dám nói ra suy nghĩ của mình... Mà em ý cũng nói vào đúng thời điểm..
Chứ như thời bọn chị mà viết 1 bài văn như thế thì chắc chắn sẽ không được đi học nữa, và gặp rất nhiều "vấn đề"...

Như em Mai, chị cũng thấy tâm đắc nhất câu đó.
Và không đồng ý với em ý cái đoạn khi nói không cần biết ngày xưa thế nào, v.v... Em này nói thế thì có lẽ là hơi.. "bồng bột".

tlc

Member
ko phải bồng bột đâu, đây chắc là suy nghĩ kĩ rồi mới dám nói đấy. Có điều cái câu nói ko hề biết thương xót thì ko thể chấp nhận được rồi. Nếu nói thế thì hóa ra là cái đứa đấy nó quá vô tình tàn nhẫn, ko thèm biết gì đến chuyện ngày xưa cha ông ta như thế nào à?
Đồng ý là có dũng cảm nói lên được điều mà từ lâu nay chưa ai dám nói, nhưng đấy chỉ là về phương cách dạy học của thầy cô giáo thôi. Nhưng mà suy xét rộng ra thì chẳng qua em này ko học bài này nên mới cảm thấy bức xúc, thế hóa ra là quá cơ hội tìm cách để mình nổi tiếng rồi.
Mà nó cũng có người yêu cơ à??? :)) tội nghiệp thằng kia thật =))

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Nếu mà em ý suy nghĩ kỹ rồi mà vẫn còn nói rằng "không thương xót,.." thì... lại càng "bồng bột" ý chứ em...
"Bồng bột" với chị trong trường hợp này là suy nghĩ chưa sâu, chưa từ nhiều phương diện, và có lẽ cũng là do quá bức xúc mà nói ra những điều đó...

tlc

Member
ấy chị ơi, chị nói hơi mâu thuẫn :D theo định nghĩa bồng bột của chị thì tức là phải chưa suy nghĩ kĩ, nhưng mà em thấy em Phi Thanh này suy nghĩ kĩ rồi nên ko phải là bồng bột đâu.
nếu mà câu đấy nói ra từ mấy đứa hải ngoại thì ko có gì để nói rồi (tại vì mấy đứa đấy lúc nào cũng đáng phải bị xử bắn mới phải vì phản bội tổ quốc :D ) nhưng đằng này lại xuất phát từ 1 hs thi học sinh giỏi nhưng bị ức chế khi đi thi vì học lệch tủ thì ...

fruit NHO

Active Member
tlc said:
ko phải bồng bột đâu, đây chắc là suy nghĩ kĩ rồi mới dám nói đấy. Có điều cái câu nói ko hề biết thương xót thì ko thể chấp nhận được rồi. Nếu nói thế thì hóa ra là cái đứa đấy nó quá vô tình tàn nhẫn, ko thèm biết gì đến chuyện ngày xưa cha ông ta như thế nào à?
Đồng ý là có dũng cảm nói lên được điều mà từ lâu nay chưa ai dám nói, nhưng đấy chỉ là về phương cách dạy học của thầy cô giáo thôi. Nhưng mà suy xét rộng ra thì chẳng qua em này ko học bài này nên mới cảm thấy bức xúc, thế hóa ra là quá cơ hội tìm cách để mình nổi tiếng rồi.
Mà nó cũng có người yêu cơ à??? :)) tội nghiệp thằng kia thật =))
anh ơi nếu như nổi tiếng mà đánh đổi như thế em nghĩ ko đáng đâu...quá nhiều phiền phức và rắc rối !!!!!!!!!!!
bạn PT này nghe nói là học rất khá môn văn
cũng fải là ng học đc thì viết bài mới lapaj luận khá ổn như thế ! I-)

rabu

Member
"Lần đầu tiên có 1 bài xuất hiện trong kỳ thi HSG, tôi như được nếm "món ăn lạ"...Phải nói đây là bài viết có nhiều ý kiến trung thực, khá mới mẻ song lập luộn có phần nghiêng về cảm tính, phiến diện. Nhất là nó lại nói về tác phẩm "Văn tế nghĩa sĩ Cần Giuộc" đươc xem là tinh hoa của cụ đồ Chiểu và lại... lạc đề. Đọc bài viết có thể thấy ngay được ý kiến của tác giả về bài văn tế:" Em ko hề thích bài văn tế này, vậy em có thể viết được hay ko?" Bạn đưa ra lập luận:" Đơn giản bởi bọn em sống trong thời bình", "không thể rung động trước một bài văn tế". Tại sao lại ko thể xúc động khi những người nghĩa sĩ ngã xuống mới có thời bình cho bạn sống? Tại sao ko cảm thương trước cảnh" Mẹ già ngồi khóc trẻ, ngọn đèn khuya leo lét trong lều/ Não nùng thay vợ yếu chạy tìm chồng, cơn bóng xế dật dờ trước ngõ"? Trước nỗi đau và mất mát của nhân thân liệt sĩ như thế mà ko hề xót thương... chẳng lẽ trái tim cảu bạn là sắt đá? Tôi ko phủ nhận nhiều học sinh ngại học bài này vì đây là tác phẩm văn biền ngẫu lại làm theo thể văn tế cổ... Nhưng "không thích" là tình cảm cá nhân, còn giá trị của tác phẩm luôn tồn tại khách quan, bạn ko nên phủ nhận sạch trơn như thế! Theo quy luật lịch sử phải có xưa mới có nay, có cổ mới đến kim, không có văn học cổ thì lấy ra văn học hiện đại? Những tiếng cổ, tiếng địa phương xuất hiện trong tác phẩm là dành cho người đọc ngâm cứu, suy nghĩ. Học văn mà dễ như... nuốt cháo thì học làm gì? Ưu điểm của bạn là dám nói những gì bọn em ko dám nói. Nhược điểm của bạn là đã phủ nhận giá trị văn chương của Nguyễn Đình Chiểu. Nếu học sinh cả nước đều có cách nghĩ và làm bài phủ nhận giá trị thơ văn yêu nước một thời thì ko thể chấp nhận được. Tuy báo chí có nói nhiều nhưng chúng em vẫn ko nghĩ với một bài văn như thế mà bạn đã trở thành "người hùng" để chúng em noi theo. "
Một học sinh lớp 11 (báo QĐND 15827 ngày 20-5-2005)

rabu

Member
bây giờ nghĩ lại, đấy là trong kỳ thi HSG- kỳ thi mà việc điểm số ko ảnh hưởng gì nhiều- Thanh viết 1 bai văn như thế, nhưng liệu nếu gặp đề này trong kỳ thi học kì thì ko hiểu Thanh có viết ko???:)

KaIgEnN

Member
"...Em nghĩ đứng trước một tác phẩm văn học bao giờ cũng có ý kiến trái ngược khen-chê, hay-dở nhưng dường như học sinh bọn em chỉ có quyền thích , chỉ có quyền khen hay mà không có quyền nói lên chính kến của mình, và phê bình văn học hình như chỉ là việc của các nhà phê bình....... tất cả chỉ vì áp lực của điểm số.."

Đúng là chỉ tâm đắc có đoạn này thui, còn thì... khó chấp nhận được. Mà thực ra ý kiến của em Thanh này cũng khá mâu thuẫn, chỉ là ko thích tác phẩm thôi, chứ đâu phải là tìm ra điểm dở của tác phẩm đâu. Chả nhẽ cái sai của ngành giáo dục lại là chọn 1 bài văn tế để dạy học sinh? Nói thực, cá tính thì có cá tình thật đấy, nhưng ko có chút rung động trước 1 tác phẩm như vậy thì...

lexuscva

Member
Bài Văn của con Nguyễn Phi Thanh này là bài văn thối nát nhất mà tôi từng đọc... toàn viết xằng bậy và láo toét
Một bài văn tế hay và xúc động như thế mà mở mồm ra nói là "không thấy rung động", đúng là loại vô cảm, vậy mà cũng đòi thi học sinh giỏi Văn....
Có một ý kiến mà tui đọc được trong báo, thấy rất hay, tricsh dẫn cho các bác xem : "...Không ai cấm các bạn chê một tác phẩm mà các bạn không thích, chỉ có điều, liệu bạn có đủ sức để chỉ ra cái dở của nó hay không.... "
Thế mà nó tưởng hay lắm, phóng viên báo nào chụp ảnh cũng nhăn răng ra cười...

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000