Một điều trong ngàn điều bất mãn

PSơn_D2

Member
Mày nói đúng. Mình học bét nhè, học theo đúng phương pháp nhưng giảng viên lại chấm theo tiêu chí khác. Thằng ko học ngồi chép bài mình qua loa đại khái lại điểm cao chót vót. Khốn thế không biết cái trường BK này !

redheat

chính ra truong mình nên cho điểm phấy lỏng tay ti,để học sinh kiếm hoc bổng và đi du học cho dễ,như truong ams ý,diem cao chót vót.
nhất là môn văn,lét đét không quá 6,0 bao h.bác nào học co Toàn sẽ thấy đòng cảm hehe

Kamikaze

Điểm trường mình cũng có chấm khó quá đâu, mà ai học thầy Thái dậy môn toán thì điểm phẩy toán khó dưới 9,0 lắm :D

PSơn_D2

Member
Khổ nỗi bác Đoremon nhà mình chấm với bọn hậu sinh sau này theo lời mấy chú redheat hình như là khó.
Hồi trước anh em D2 học toán thầy Thái Đoremon này thì cứ xung phong thật lực, ở nhà làm bét nhè, thể nào chả điểm cao

hot_cat

Member
Cần nhìn nhận lại việc tổ chức thi học sinh giỏi .

Bản thân anh đã học 3 năm ở trường Chu Văn An và tham dự nhiều kì thi học sinh giỏi, anh cho rằng việc tổ chức thi học sinh giỏi của nước ta nói chung hiện nay có quá nhiều điều đáng nói !
Đã bắt học sinh thi đại học lại bắt thi học sinh giỏi , đó là điều không phù hợp !Năm học 2000-2003 trường mình có một trường hợp rất đáng buồn : một chị lớp 12D4 đoạt giải 3 quốc gia môn Lịch Sử nhưng năm đó thi tốt nghiệp bị 3 điểm môn Lý , xếp loại trung bình , không được tuyển thẳng đại học.Và điều tệ hại là trong kì thi tuyển sinh ĐH năm đó, chị ấy đã thi trượt vì chính môn Sử được giải quốc gia mà làm bài thi ĐH chỉ có 4 điểm !
Chương trình học cấp 3 đã nặng , gánh thêm thi HSG ,học sinh phải bù đầu vào sách vở .Việc học lệch là ít nhiều khó tránh khỏi , nhưng các qui chế hưởng ưu tiên lại quá nhỏ bé so với thiệt thòi mà học sinh chịu đựng.
Mặc dù học sinh được đi thi HSG phần lớn là rất thông minh , có niềm đam mê thực sự nhưng việc tổ chức thi như thế này chẳng khác gì dồn ép họ vào trận tử chiến-có thể hi sinh bất cứ lúc nào , bắt họ phải trả giá đắt cho chính tài năng và hứng thú của mình !Thật khó chấp nhận !

Em thấy gánh nặng đè lên vai học sinh thi học sinh giỏi là quá lớn, hết thi vòng này vòng kia rồi kiểm tra ở lớp, thị học kì, lại còn kì vọng của cha mẹ, cô giáo Chủ nhiệm, giáo viên bộ môn. Thử hỏi 1 con người làm sao mà chịu được khi 1 lúc phải làm bao nhiêu việc. Việc cho HSG được điểm cao nhất trong các bài kiểm tra ở lớp là hợp lí vì trong khi các bạn khác có thời gian ôn KT thì những HSG lại phải bù đầu học môn chuyên. Nếu bạn mình thi học sinh giỏi được giải thì đó là vinh dự của bạn, của nhà trường và của chính bản thân mình nữa, việc gì ta phải ghen tị những chuyện nhỏ nhặt này nhỉ ?

chocomog_257

Moderator
Đúng thế đấy, thật kô công bằng chút nào khi 1 học sinh đứng trong top thi HSG lại chật vật chỉ vì các môn mà mình kô thích cho mấy. Như Trang và em đây, 1 đứa đứng thứ 2 môn Địa, đứa kia lại top 1 tiếng Anh, nhưng cả em và nó đều khổ sở vì mấy cái môn gọi là "cụ của phụ" đây này. Bây giờ hình như tất cả bọn mình đều không thể dồn hết sức lực vào những cái mà mình say mê được thì phải... Tóm lại, cứ phải học kiểu như hiện giờ thì KHÔNG THỂ CHẤP NHẬN ĐƯỢC!!!!

Em HSG địa ơi! Anh hỏi nhờ, em biết cái tầng nằm giữa lớp vỏ ngoài trái đất và nhân trái đất gọi là gì ko? Tiếp là cái tầng tạo thành từ lớp vỏ trái đất với phần ngoài của cái tầng ở trên ý gọi là gì?

chocomog_257

Moderator
À, nói trước với anh là Trang nó mới là HSG Địa đấy nhá, kô phải em đâu, đừng nhầm nhọt sang trồng trọt :D Nhưng mấy cái câu "trình cao" như câu anh vừa hỏi thì chắc bọn em kô nuốt nổi được đâu... Đơn giản là vì nó kô nằm trong chương trình lớp 10. Okie? :D

smooth

Member
Vũ Việt Hoài said:
Em HSG địa ơi! Anh hỏi nhờ, em biết cái tầng nằm giữa lớp vỏ ngoài trái đất và nhân trái đất gọi là gì ko? Tiếp là cái tầng tạo thành từ lớp vỏ trái đất với phần ngoài của cái tầng ở trên ý gọi là gì?
cái này ko có trong ct lớp 10, nhưng hình như đã được học từ cấp I hay cấp II gì đó <---- tất nhiên sẽ ko thể nhớ nổi :)

Anh không đánh đố đứa nào đâu, anh hỏi nghiêm túc đấy, biết thì trả lời cho anh, anh dịch quyển sách cho ông thầy mà bây h không làm sao tìm ra nghĩa TV của mấy cái từ đấy.

imdabomb

Member
Ơ anh vào hiệu sách tìm trong mấy quyển từ điển chuyên môn í, nó có hết đấy. Năm ngoái em cũng bị cô giáo bắt dịch mục lục của mấy quyển Sinh, Sử, Địa...

Eo ơi vào topic này thấy mọi người chỉ trích việc ưu đãi học sinh thi hs giỏi ghê quá... Không biết đã được vào đội tuyển đi thi QG rồi thì có phải thi HK 2 ko nhỉ?

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Vũ Việt Hoài said:
"Lithosphere" thì được gọi là "thạch quyển" em ạ, nhưng mà "mantia" vài "lithosphere" không phải là 2 lớp cạnh nhau đâu, nó hơi giao nhau 1 chút...

zzz

thi hsg trường mình, chuối lắm. năm nay ko được miễn như bọn tuyển, nên cũng hơi ghen thật, nhưng ko tức. bọn nó được ưu tiên thì cũng phải thôi, nhưng cái tức là tức trường mình. cho tuyển miễn, lấy điểm cao nhất, để bọn nó có thể tập trung ôn thi, ừ thì đúng thôi, cái đấy ko phản đối. nhưng sao cái cụm từ "để bọn nó có thể tập trung ôn thi" đấy lại ko thể dành cho các h/s bình thường? ngồi mà tính, trong danh sách thi hsg trường mình, tuyển chính thức chiếm bao nhiêu %? chắc chẳng quá 30%! vậy thì trường cứ thử để cho riêng bọn nó đi thi xem, được là mấy giải? thế mà, trong lúc bọn nó được miễn, thì lũ con lại phải lao đầu vào mà học các môn trên lớp, thậm chí có những lúc 1 ngày phải làm khoảng 3 bài 1 tiết, kiếm được 1 ngày ko kiểm tra cứ như là bắt được 1 hạnh phúc lớn lao ấy, áp lực hơn cả những ngày học bình thường, thời gian đâu mà dành cho cái môn thi hsg mà bọn nó đăng kí? nói thẳng ra, thầy cô làm vậy là rất quá đáng!

kiwi_vn

Active Member
thi HSG luôn được hưởng lợi mà! Thời gian tập trung hoc đội tuyển Qg ko phải học chính khóa này ! Được đi tham quan nhiều nơi này! Nhưng vẫn phải thi Hoc kỳ II .No problem...

chocomog_257

Moderator
Hix, hết đợt thi roài nì, tuần này lại phải bắt đầu đánh vật với mấy bài KT đáng ghét roài, thế có khổ kô cơ chứ :-( Chả bít iem được giải gì đây, liệu có qua mặt bọn Ams được kô...

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000