Một điều trong ngàn điều bất mãn

nmv_2301

Member
Mặc dù kì thi học sinh giỏi đã qua song còn để lại muôn vàn cái bất bình......
Trường Chu có coi trọng hình thức thi học sinh giỏi lắm không????
Nhiều người hay nhiều bạn lấy cớ thi học sinh giỏi mà bùng tiết, nhiều bạn lại lấy cớ thi học sinh giỏi để tránh việc học và kiểm tra trên lớp. Thử hỏi cái luật lấy điểm cao nhất của lớp dành cho các bạn " Thi học sinh giỏi " làm vậy có mục đích gì khi mà bạn đấy vẫn làm bài kiểm tra trên lớp??? Giả sử điểm của bạn ý là 5 mà điểm cao nhất của lớp là 10 thử hỏi việc lên điểm như vậy có được hay không??? Học sinh giỏi tức là phải học giỏi đung không??? Vậy sao còn có chuyện như vậy??? Thử hỏi các bạn không đi thi, các bạn học bài cận thận để rồi điểm cao nhất ấy lại dành cho nhưng người cũng làm bài ấy nhưng lại đi "Thi học sinh giỏi" Xã hội VN công bằng ghê nhỉ???
Một là bạn ý không làm bài kiểm tra rồi lấy điểm cao nhất--> thoải mái mà lấy vì bạn dành thời gian cho môn thi.
Ai lại làm bài rồi, điểm kém lên kiện thầy cô " em thi thế này em thi thế kia..." thế em không thi thì chết người hả???
Tôi nói vậy không phải chỉ nói với một số người quá lợi dụng việc " Thi học sinh giỏi" mà còn muốn hỏi một câu nữa rằng " vậy khi thi đại học ai sẽ dành điểm cao nhất cho các bạn dù cho các bạn có đoạt giải quốc gia????"
Mong sao các bạn hiểu và các thầy cô nếu đọc bài viết này góp ý kiến cùng.

kendappa

Member
vâng ... chúng ta cùng bàn nhé ... Vũ đang nói về cái gì? ... cho sự bất công hay cho bản thân mình? .... cái mà mày muốn là gì? ... mày muốn công bằng hơn à? ... hay tự nhận là mày ức vì bọn nó cao điểm ... vì mày điểm thấp hơn hay vì mày làm bài = sức của mày mà điểm ko bằng bọn nó ???? ... sao mày ko tự nhận là mày vì bản thân mày đi? ... lạm dụng việc thi hs giỏi ... ok ... có những đứa lạm dụng thế đấy nhưng nếu mày là bọn nó thì sao? .... mày lại chả sướng quá .... vừa rồi mày đòi chấm lại lý pháp ... mày được lên điểm ... ok và mày cũng ko đòi hỏi gì nữa? sự công bằng hay chính bản thân mày ... thật là buồn nôn những đứa ko được thì đi hậm hực người khác ... khi đứa khác hậm hực với mày mày có ức ko? ... sẵn sàng để đứa khác bị hạ điểm chỉ vì mình ko cao = nó ... đạo đức của mày hay quá nhỉ ... đẹp quá nhỉ ...
buồn nôn

nmv_2301

Member
Mày nhầm rồi Linh à, vì nó lấy bài điểm cao và bài ấy lại là tao làm nên tao mới thấy ức như vậy chứ với lại tao cũng ức cho một số đứa bị cướp trên giàn mướp...
Còn một chuyện nữa rằng được điểm cao không thực chất mà bọn nó còn vênh cơ, thế mới đau chứ với lại còn lúc nào cũng nói tới sự công bằng với các môn có điểm trước kỳ thi HSG....
Nói chung dân Chu như vậy mai sau mất mặt lắm....

hajunevn

Member
mọi người có quan trọng hóa vấn đề quá không...em không học cùng lớp mọi người nên chắc không hiểu rõ...nhưng em nghĩ mọi chuyện đâu có to tát mấy...phải không??? ;)

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Hic, chị thấy tình trạng này trường nào cũng thế ý mà, cứ gì chỉ có mỗi trường mình đâu...
Chị biết mấy đứa trong đội tuyển Quốc gia đang học Ams, chúng nó chẳng phải học trên lớp, đương nhiên được 10, luôn. Thường thì nó bảo là học trước rôi, nên về sau được miễn.... Nhưng mà chị thấy như thế chẳng hay ho gì lắm, vì HS học quá lệch, chỉ chuyên sâu về môn mình đang thi đội tuyển mà không để ý đến những môn học khác... Về sau, chính những em đó cũng phải thú thật là phải cố đạt giải gì để được miễn thi tốt nghiệp và thi ĐH, không thì sợ không biết điểm của mình có tốt không (đỗ thì sẽ đỗ thôi, vì gì thì gì, các em đó cũng thông minh thực sự...), nhưng chắc là khó được loại giỏi...

phuonglinhyeu29

The Vu nghi gi ma Vu lai viet nhu vay. Hay tai Vu khong di thi hoc sinh gioi nen moi buc xuc noi the. Vu nen biet la truoc khi noi gi thi phai suy nghi cho ki chu. The neu Vu cung di thi hoc sinh gioi ma co nguoi khac choc ngoay nhu the thi Vu co le Vu se lai noi la cac ban khac ghen ty voi em vi em duoc nang diem. Co dung khong ha. Noi chung la hoc cung lop voi nhau thi khong nen noi nhu the. Vu nen nghi lai di de lop minh do mat doan ket.

GiangNguyen

Member
Chị cũng nghĩ là nếu bạn thi đi HSG đc điểm cao nhất lớp ( ở đây là do điểm của em ) thì cũng k nên fải tức như vậy , dù gì điểm của mình vẫn là cao nhất lớp mình có thể tự hào về chuyện đó . Bạn bè cùng lớp k nên chấp nhất nhau thế , điểm k thể đánh giá tất cả .
Cũng như chị Hà nói , HSG sẽ bị học lệch và sẽ fải có 1 sức ép có giải để có thể miễn thi ... Mình cứ cố gắng học tự bản thân mình thì sẽ đạt được kết quả mong muốn . :)

smooth

Member
Hehe, cái vụ điểm chác đấy cay cú làm gì, mấy đứa thi hsg ngồi cạnh mình ko phải làm bài chúng nó còn nhắc mình, có việc gì đâu. Còn nếu đứa nào được ưu tiên điểm cao mà vênh thì đáng ghét thật, chúng nó là cái quái gì cơ chứ.
Mấy năm nay trường mình thi TP ít giải, nên trường mới ra chính sách ưu tiên như vậy, kể cũng là hợp lý thôi, có làm sao đâu.

nmv_2301

Member
Đâu phải chỉ có lấy đâu cơ chứ, bọn nó đã không thấy dễ chịu thì thôi lại mặt lúc nào cũng kênh kênh cơ chứ, làm như điểm đó do mình ý... Nói thật nha có những thầy cô không thích cách làm của trường một tí nào cả nhưng không nói vậy thôi vì nói thật là họ giữ ý cho mấy đứa điểm kém, nếu ai cần VD tui xin cung cấp ngay mà thôi.
Cho hỏi bà con tí nha, nâng từ 4;5 lên 9;10 thì trong thi ĐH là cả vấn đề lớn đó, có ai chịu nhường ngần đấy điểm cho không??? Với cả xin hỏi bạn smooth một điều nha: " Bạn nghĩ thế nào khi mà thi Học Kỳ mình vẫn là người nhắc bài cho bọn thi HSG???" Trường mình ít giải vì quá nhiều học sinh như vậy đó với cả ai lại mới buổi tổng kết đầu tuần đã " Tin thể thao...."...
À mà cho tôi hỏi PL nha, sao bạn còn thắc mắc chuyện bất công trong bài Exposé của lớp mình về chuyện điểm cao hay thấp???? Sao bạn lại không nghĩ đến những chuyện bất bình mà tôi hay một số bạn trong lớp gặp phải, thử hỏi lớp ta có bao nhiêu cái giải????? Lớp mình mất đoàn kết hả??? Cho mình nói một câu nha, lớp mất đoàn kết từ lâu rồi, chẳng cần phải nói đâu.....

Hãy tự nhận ra mình trước khi quá muộn đi..........

teddybear

Member
Em Vũ giỏi vậy sao không đi thi học sinh giỏi...vấn đề này thì từ xưa đến nay vẫn vậy và trường nào cũng vậy,mà thật ra thì có phải quanh năm ngày tháng thi học sinh giỏi đâu. Các thầy cô giáo chỉ tạo điều kiện cho học sinh ôn thi để đạt được kết quả cao nhât bởi xét cho cùng thì chẳng ai đăng kí đi thi hs giỏi để được 10 điểm Kt hay không phải kiểm tra miệng cả...Đó không phải là một luật lệ mà hoàn toàn là do giáo viên tạo điều kiện_đó không phải là biểu hiện của việc nặng về hình thức hay thích thành tích.
Trường mình không phải trường nuôi gà chọi bởi nếu có nuôi thì ai cũng biết là không thể " cho năng suất và sản lượng" sánh kịp với Ams hay Tổng hợp được.Cái mà trường cố gắng phấn đấu là tỉ lệ đỗ tốt nghiệp và Đại học cao nhất có thể.Thế nên vấn đề này chẳng có gì đấng phải bức xúc nhiều nữa...

<!--QuoteBegin-Nguyễn Minh Vũ+Apr 2 2004, 12:47 PM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (Nguyễn Minh Vũ @ Apr 2 2004, 12:47 PM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> Một là bạn ý không làm bài kiểm tra rồi lấy điểm cao nhất--> thoải mái mà lấy vì bạn dành thời gian cho môn thi.
Ai lại làm bài rồi, điểm kém lên kiện thầy cô " em thi thế này em thi thế kia..." thế em không thi thì chết người hả???
[/b][/quote]
Hôm nay mới vào topic này và mới biết. Hóa ra là mày đang xỉa xói những đứa như bọn tao ở đây thế này đây! Ngại thật!
KO cần biết mày nghĩ gì, tao chỉ biết là những đứa như bọn tao đã hết sức cố gắng để vào được đội tuyển, dù hôm thi là phải thi ngay sau 2 tiết TD rất mệt, còn mày có thi và ko vào được thì biết làm sao, tùy theo sức từng người thôi. Bọn tao còn phải chiều thứ ba nào cũng ở lại, học thêm mấy tiết đội tuyển, trong khi bọn mày được ở nhà, nghỉ ngơi hoặc làm gì mày thích. Trước khi nói đến những chuyện lên điểm mà bọn tao được hưởng thì mày cũng nên nghĩ đến những gì bọn tao phải cố gắng. Mà theo như những gì mày nói tao đã quote ở trên thì tao thấy chính mày mới là người vô lí. Mày chỉ nghĩ là bọn tao ko học hành gì và nghiễm nhiên được điểm cao, chứ mày có nghĩ bọn tao còn phải học thêm nhiều hơn so với mày ko? Hôm KT 1 tiết Sử cũng vậy, dù biết là sẽ ko cần làm bài và sẽ được điểm cao nhất, nhưng tao vẫn học và vẫn cứ làm bài, tao thấy như thế chẳng có gì sai, vì dù sao thì tao cũng đã cố gắng hết sức như những người khác.
Mà thật sự thì tao nghĩ ai chứ mày mà mở miệng ra nói người khác vênh thì cũng lạ lắm vì tao nghĩ trong lớp này thì chỉ có mày là người vênh váo nhất. Suốt một thời gian ngồi cạnh mày tao mới thấy như thế, và thực sự những lúc như thế tao mới thấy mày thật chẳng ra sao khi chỉ biết chỉ trích người khác. Chính vì thế mà tao chẳng thể thân với mày được như trước nữa.

nmv_2301

Member
Mọi người đâu có hiểu ý V đâu cơ chứ và cả mày nữa Nhung à. Ý tao ở đây muốn nói là nếu đã biết mình không thể làm tốt bài kiểm tra trên lớp trong kì thi HSG thì đừng làm nữa, đằng nào thì mình cũng được ưu tiên mà đúng không? Đằng này làm bài kiểm tra rồi, điểm kém lên thắc mắc với các thầy cô thử hỏi thế nào? Bọn mày cứ xem thái độ của cô Sử hôm kiểm tra 1 tiết đấy thôi....à mà hôm đấy mày cũng làm bài còn gì đúng không Nhung. Tao có đố kị với mày đâu cơ chứ ou cái Trà nữa, hay cả bài Lý Pháp nữa mày cao điểm rồi không nói làm gì, đây lớp tao có những đứa 4,5 lên 9 đó, mày thử nghĩ xem công mày ôn luyện như thế nào???? Với cả hôm thầy cho tao lên 9 Lý Pháp có đứa còn nói với tao rằng : " Giờ thì hết đố kị rồi nhé! " thử hỏi mày nghĩ thế nào khi nó nói vậy??? Đó là công tao học tao làm hay công tao được lên điểm??? Bọn nó đâu có nghĩ đến chuyện đó đâu... Bọn nó động đến tao và làm tao bức xúc nhất bởi câu nói đó.

smooth

Member
Sao lớp chú lại mất đoàn kết nội bộ thế nhỉ, mỗi người nghĩ đến nhau 1 tý đi, sao lúc nào cũng chỉ biết nghĩ cho mình thế?? Chú phải học GDCD 11 thôi, bài "hạnh phúc" ý, hehe, hay ra phết, tuy thầy dạy thì ko truyền đạt được nhiều lắm.
Mỗi đứa chỉ có 3 năm cấp 3 thôi, chơi với nhau còn chưa đủ, lại còn cãi nhau nữa. Mà có phải vì vấn đề gì to tát đâu, phải đặt hạnh phúc của người khác lên trên hạnh phúc của mình chứ (ko biết thầy GDCD có làm được thế ko???) Thế này thì xây dựng XHCN làm sao được, hehe, có ai biết muốn xây dựng VN thành nước XHCN thì phải làm gì ko, chả ai nói cho tôi cả-->muốn xây cũng ko biết phải làm thế nào.

unni_x

Active Member
Tớ thấy việc này cũng không đáng để các bạn trong cùng lớp lại bất đồng ý kiến như thế, :), dù không phản đối gì cả, nhưng tớ nghĩ rằng chuyện cho điểm như vậy cũng không phải ai cũng dễ dàng chấp nhận cho lắm. Bạn Minh Vũ đã thẳng thắn nói lên suy nghĩ của mình, đó là việc đáng khen. Mọi người thử nghĩ xem, hiếm có một người Việt nào lại dám nhìn thẳng vào sự thật và nói thẳng thắn như vậy cả :) , nhất là một người Việt trẻ. ;)
Quay trở lại việc cho điểm, cho dù suy nghĩ theo chiều hướng lạc quan, thì trước hết, nguyên nhân của việc này là từ ngành GD của nước ta. Đừng đòi hỏi cái cây phải ra hoa khi gốc của nó hoạt động không mạnh. Hy vọng, chúng ta không phải nhắc đến 1 việc tương tự nào nữa :)

Tieu Linh Vu

Hờ cậu em Vũ cứ bình tĩnh ...cái vấn đề này trường nào chả vậy...thi học sinh giỏi ưh tốt đấy...nhưng để làm gì khi thi Tốt nghiêp phải thi nhiều hơn môn mà mình thi hoc sinh giỏi...hay thi đại học..Điểm ư wan trọng đáy nhưng nó có ý nghĩa gì khi bạn trượt đại học khi bạn học lớp 13...Kệ chúng nó..chúng nó vênh thì mặc...nếuchungs nó giỏi thì chả càn phải đc như thế điểm chúng nó cũng cao...còn nếu chúng nó không giỏi..lúc thi tốt nghiệp..hay thi gì đó wan trọng thì sẽ biết tay nhau ngay thôi....CÓ khi những thằng nhhuw thế lại càng khổ vì cứ tưởng là mình giỏi có ai ngờ đâu điểm của mình lầ giả tạo nên ko học nữa.....DIE...
CÒn những thằng đăng kí thi để trốn kiểm tra thì ko nói làm gì nữa....
Anh khuyên Vũ quan trọng là mình chứ...mình học cho mình..cơ mà.còn đầu đứa nào vênh thì đến lúc cứ ngẩng mặt lên trời mà không biét phía dưới mình có bãi shit của cho thì....ặc...ặc..

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Chị nghĩ bạn Hằng nói thật đấy chứ em? Và chị thấy bạn ý nói rất đúng.

Nói chung chuyện cho điểm như thế chẳng phải ai cũng dễ chấp nhận, nhưng đúng là thân phận của người ta thì người ta cũng phải biết lo thôi...
Nhưng trớ trêu 1 cái là thường thì người ta toàn nhìn vào điểm mà đánh giá HS, hic, thế đấy.....
Chị cũng được học ở Tây từ bé, chị thấy chúng nó không coi trọng chuyện đi thi HS giỏi lắm... Thầy cô thấy ai có năng khiếu thì sẽ giúp HS phát triển năng khiếu đó. Ở cấp 2, khi đi thi HS giỏi, chúng nó không bao giờ cho học thêm, mà cứ thế để HS đi thi, được thì được, không được cũng chẳng sao.
Lên cấp 3 thì có ôn luyện thêm, nhưng bắt buộc phải là ngoài giờ học, còn các bài kiểm tra trên lớp lúc nào cũng phải làm, không có chuyện châm trước. Vì HS giỏi nghĩa là học giỏi hơn hẳn các bạn trong lớp mà, nghĩa là ngoài việc học tốt như các bạn "bình thường" khác, HS đó còn đủ sức học thêm được nữa.

Mặc dù mình chẳng kêu ca gì về chuyện cho tăng điểm, nhưng đấy với mình không phải là điều không đáng suy nghĩ...
Ở 1 topic trước, mình đã viết nhiều về kiểu học nhồi nhét của VN mà nói chung là chẳng mang lại nhiều kết quả... Cái chứng mình rõ ràng là bằng ĐH của VN chẳng được các nước tư bản công nhận, nhiều lúc tức, nhưng thực ra là chính đáng, vì điều kiện học của mình còn rất hạn chế và còn thiếu rất nhiều thực tế...

BlackMask

điểm không phải là tất cả , điểm cáo nhất lớp không có nghĩa là người đó giỏi nhất lớp , một người giỏi Toán hơn mọt người khác chưa chắc đã là nhờ anh ta có một trí tuệ thông minh hơn nguòi mà chỉ vì anh ta chăm chỉ . Vì thế điểm chẳng là cái gì cả (trừ điểm thi đại học ) , việc một học sinh thi học sinh giỏi được điểm cáo nhất đó là do thế này : khi mà các kỳ thi học sinh giỏi đến thì cũng là lúc thi học kỳ vì thế nên tất nhiên là ban giám hiệu muốn tránh cho học sinh phải ôn thi học kỳ mà tập trung vào thi hoc sinh giỏi , đúng là nếu ko thi thì chẳng chết ai và đúng là trường ta khó có thế cạnh tranh với Ams và Tổng hợp , nhưng không phải là ban giám hiệu trường ta không muốn có giải thành phố , sẽ là không chấp nhận được nếu trường CVA không thế nói thế này : năm nay trường CVA có 10 giải nhất thành phố (chủ yếu là sử Đía).......... Mà cách tốt nhất là cho càng nhiều học sinh đi thi càng tốt và tạo điều kiện tót nhất cho học sinh đo . Vì thế cái chính sách này là hoàn toàn đúng đắn
Thứ hai là :không phải học sinh nào cũng như thế và không phải giào viên nào cũng giống nhau . Đây là một biện pháp do lớp 10D4(cô Tú bảo thế) nghĩ ra và được một số giáo viên áp dụng : lấy điểm cao nhất của điểm có cùng hệ số của chính học sinh đó: Tức là ví dụ như VĂn , nếu bạn chỉ có 6 và 7 15' sau đó bạn thi học sinh giỏi và thiếu mất mọt điểm thì bạn sẽ có 7 đểm bù vào đó . Tất cả đều muốn tránh phải kiểm tra , ví dụ như KTCN , hjay GDCD .
cuối cùng em xin kết một câu của thầy Đại : Học sinh học để làm gì , học để lấy kiến thức, học để thi đại học hay học để lấy diểm .

smooth

Member
Dạ, em lại nghĩ học là để làm việc chứ ạ, cần làm gì thì phải học cái ấy. Nhưng mà em thấy VN dạy đại học xong sinh viên ra trường chưa chắc đã làm được việc gì (đấy là những trường lởm). Như vậy thì học rồi vào đại học chả hóa vô ích à?? Học ở đời nhiều cái đáng học, khó học.

Nói được thế thì còn đi học làm gì. Chú để ý một chút sẽ thấy lấy cổng trường Chu Văn An làm điểm tụ tập cho các chuyến thăm quan xa thì rất tuyệt đấy.

chuyện điểm thì đến trường BK mà bàn á
bức xúc bỏ cha
cho đề thi thì đề dễ đề khó,chấm điểm thì thằng không học được 7,8,thằng học bét nhè thì phải thi lại ,bố nó

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000