Miền Nam và miền Bắc

KaIgEnN

Member
Bạn ơi, thực ra bạn sang USA được bao lâu rồi vậy? Cái chuyện người miền Nam và miền Bắc ko thích nhau bây giờ làm gì có. Đất nước mình thống nhất 2 miền nam Bắc đã được 30 năm rồi, bây giờ dù ta đi đến đâu trên mảnh đất hình chữ S này cũng là đất Việt mình, người Việt Nam mình cả. Chẳng còn có sự phân biệt gì hết nữa đâu bạn. Yêu thương nhau chẳng hết, có đâu lại ko thích và khó chung đụng ^ ^
Ủa, mà bạn đang nói về VN hay nói về người Việt bên US vậy? Cũng có thể là ở bên đó, vì vẫn còn dư âm của những năm tháng chiến tranh, vì quan điểm chính trị trước đây khác nhau mà người Nam và người Bắc vẫn còn có những khoảng cách khó có thể xóa lấp. Nhưng đó là thế hệ cha ông chúng ta thôi, bây giờ mong chờ ở các bạn á, thế hệ chúng mình hãy luôn nhớ rằng dù nam hay Bắc thì cũng đều là người Việt Nam, đều mang niềm tự hào Vietnamese pride trong người cả, đâu có lý do gì chia cách nhau. Vết thương của chiến tranh mấy mươi năm có thể được xoa dịu và chữa lành hay ko, chính là phụ thuộc vào thế hệ của các bạn đấy!

Anh nói chí lí quá, lấy hết từ của em rùi, chẳng biết nói ji` nữa, nhung chắc chắn là không có " không thích + không thể chung đụng" ;)

saygoodbye

ok. mình rất đồng ý với ý nghĩ của bạn , mình có thể đổi " ko thích ---> hơi ko thích " và ko thể chung đụng ---> hơi khó một tí trong việc hòa nhập
chứ còn chắc chắn ko có thì mình nghĩ là ko thể ,thanks về đã giải thích

ko phải thế đâu, ai đi ngày hội " bước ra thế giới" hôm trước đều nhận thấy tinh thần hòa hợp, vui vẻ.... thậm chí một bạn trong Nam đã dũng cảm lên sân khấu hát liền tù tì 2 bài với sự cổ vũ nhiệt tình của mems Hà Nội... Bạn ý đã nhận xét:" mình thấy các bạn ngoài Bắc rất nhiệt tình, dễ thương, và rất năng động!"...

Hay trong trường mình, có bạn phải chuyển trong Nam ra ngoài Bắc, nhưng chỉ sau 1 thời gian ngắn, khoảng 2 tuần, đã có thể hòa nhập với lớp, vui chơi, tham gia hào hứng vào mọi hoạt động... cũng như những ng` khác.... vậy thì đâu có lí do để phân biệt trong Nam, ngoài Bắc!

Hì...Nhớ hồi trc vào Nam chơi còn bị bọn trẻ con trong đó trêu: "Bắc Kì ăn cá rô phi, Ăn nhằm...lựu đạn, chết cha Bắc Kì" Tức khí đổi lại lời bài thơ dài dzã man của bọn nó "Tao ăn cá mày ăn xương..." ~>Nam Kì...
Bi h bà chị họ học ở trong đó thay ng U như thay áo ấy <_<

kiwi_vn

Active Member
Thực ra thì vấn đề này không còn mới mẻ nữa, mà nó đã hình thành và phát triển từ thời xưa! Lý do chủ yếu là do Mỹ chia cắt đất nước, gây một hiềm khích nhân dân 2 miền. Đất nước chia cắt, chính phủ 2 miền khác nhau, hơn thế nữa xương máu của cả 2 bên đều có (giữa quân Giải phóng và lính Cộng hòa - xin lỗi vì gọi thế này cho khách quan). Đến sau khi giải phóng Sài Gòn, rất nhiều người dân của chế độ cũ phải bỏ trốn ra nước ngoài (bây giờ là Việt kiều), họ bị mất nhà cửa tài sản, mất công ăn việc làm, phải xa người thân, xa quê hương! Cũng như vậy ở ngoài bắc, biết bao gia đình phải chịu cảnh vợ mất chồng, con mất cha? Chính vì cuộc chiến tranh này mà đã gây 1 hiềm khích khá sâu sắc giữa người bắc và người nam, không dễ gì xóa được trong chốc lát!

chocomog_257

Moderator
Em Ly này chắc ở US lâu quá rồi, chưa biết rõ về VN...
Thực ra thì tùy người thôi, nhưng nói chung là ko có gì kị giơ nhau đâu :)
Hồi hè năm ngoái đi Nga cùng đoàn miền Nam anh vẫn chơi thân với mấy người trong SG ý mà... :D

vinh_3leph4nt

Ui dào, bác ơi....Năm 2005 rồi chứ có fải cái thời nảo thời nào đâu mà bác nghĩ linh tinh thế, hehe...Tui sinh ra và sống ở SG được 15 năm thì ra HN học Chít Vì Ăn. Đến bi giờ, sang đây rùi thì lại muốn khi nào về fải ghé HN trước đấy!

ngothutra

Member
Ỏ VN bầy giờ thì chả có phân biệt giữa người Bắc hay người Nam nhưng ở nước ngoài, các thành phần miền Nam ngày xưa bỏ chạy sang thì có tư tưởng bảo thủ, rất ghét những ai nói giọng Bắc vì coi đó là một lũ Cộng sản :cool:

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
em Phúc said:
Thực ra thì vấn đề này không còn mới mẻ nữa, mà nó đã hình thành và phát triển từ thời xưa! Lý do chủ yếu là do Mỹ chia cắt đất nước, gây một hiềm khích nhân dân 2 miền...
Hì, em Phúc đừng bảo chị... phản bác em khiếp quá nhé, nhưng mà đọc đến đây chị cứ phải viết... :p
Chia cắt 2 miền là từ thời Pháp cơ em ạ. Mỹ chỉ là ăn theo thôi ;)

Còn chị cũng đồng ý với em thôi, nhưng nói chung chị thấy em nhìn nhận vấn đề nặng nề quá... Nói đâu cũng thấy "đổ máu" với "đấu tranh" với "xương máu" :D
Bây giờ thì càng ngày càng chan hòa hơn rồi, chứ cứ so bây giờ với cách đây 15 năn thì khác hẳn đấy ;)
Việc gì cũng phải cần thời gian chứ...
Chị thấy Kiên nói rất chí lý :x .

Còn chuyện người Nam và Bắc ở nước ngoài thì có lẽ không được cởi mở như ở VN, như Trà nói đấy, họ còn bảo thủ. Nhưng dần dần thì cũng hết thôi mà. Thế hệ đó mất đi, con cháu họ sẽ không như thế nữa đâu ;)

kiwi_vn

Active Member
Chị nói chưa hoàn toàn chính xác đâu ! Ko phải là đến thế hệ sau thì sẽ bớt đâu , tùy thôi , hầu hết hệ tư tưởng của thế hệ sau bị ảnh hưởng của thế hệ trước mà chị !

KaIgEnN

Member
kiwi_vn said:
Chị nói chưa hoàn toàn chính xác đâu ! Ko phải là đến thế hệ sau thì sẽ bớt đâu , tùy thôi , hầu hết hệ tư tưởng của thế hệ sau bị ảnh hưởng của thế hệ trước mà chị !
Có thể là có chịu ảnh hưởng, nhưng đó là những tư tưởng đã quá lỗi thời rồi mà. Giờ này làm gì mà còn phân biệt miền Nam với miền Bắc, cộng hòa với giải phóng nữa. Chính vì thế hệ trước quá bảo thủ, một phần cũng là vì họ mang nặng những vết thương khó có thể xoa dịu, nên thế hệ bây giờ mới cần tiến bộ hơn, mới cần hiểu ra sự thật để thay đổi quan điểm lỗi thời ấy. Uh... Mà thực ra cái gì đã lạc hậu thì cũng sẽ dần bị đào thải thôi, bây giờ cũng ngày càng có nhiều Việt Kiều trở về thăm quê hương, ko chỉ thế hệ trẻ mà thế hệ những người đã từng trải qua nỗi đau của chiến tranh cũng dần hiểu ra rồi ---> cái khoảng cách vô hình này sẽ dần được thu hẹp lại, chắc chắn là vậy!

kiwi_vn

Active Member
Hiển nhiên ! Khaongr cách ở VN giờ hầu như không có ! Nhưng còn cái em trả lời chị Hà ở trên không áp dụng cho VN mà ở 1 số nước khác cơ mà !

Sự thực thì bây giờ người miền Nam ko thích người miền Bắc ở chỗ :Số người miền Bắc vào miền Nam làm ăn rất nhiều ==> tất nhiên sẽ có sự cạnh tranh trong công việc. Thứ hai là cách nghĩ của người MB khác nhiều so với người MN , người MN nghĩ đơn giản , thích nhậu nhẹt. Người MB thì cẩn thận, biết giữ gìn nên giữa 2 cách sống sẽ có khoảng cách. Còn ko có chuyện nhân dân MN chống lại MB vì lí do chính trị..... L-) =D> :d:

NQD

Member
Trước tiên: chị HÀ nói thế vẫn chưa đủ đâu, B-N phân biệt từ lâu rồi từ cái ngày đàng trong đàng ngoài cơ bà chị ơi.
Nam và Bắc ư. Có sao đâu nhỉ. Quả thật thì cũng có vài nét khác nhau nên có sự phân biệt. Hai miền nói giọng khác nhau, có một số tên gọi khác nhau, có thời tiết khác nhau, có khoảng cách đến TW khác nhau, có thời gian hình thành khác nhau, có thời gian độc lập khác nhau, có sự ảnh hưởng từ nước ngoài khác nhau....."mời mọi người kể tiếp"
Còn chung cũng nhiều chứ: cùng nằm trên dải đất chữ S, cùng dòng máu Lạc Hồng, cùng nói một thứ tiếng, ........
Hiện thời thì cùng hơi ít hơn khác thì phải. Tôi mong muốn làm sao chúng ta cùng nhau nhiều hơn. Con gái miền Nam thích con trai miền Bắc lắm đó.
Bắc Nam sum họp mọi người cười vui :d:

Văn hóa có chút khác nhau, nhưng không có chuyện vì văn hóa hay vì chính trị mà không thích nhau hay là không thể chung đụng.

Nói đến chính trị : hum nay nhận được 1 cái thu phản động tên là Góp gió, mình đọc thử thấy toàn nói những điều vô cùng xằng bậy, không thể chấp nhận được. Theo bức thư đó viết thì cái trò Góp gió này xuất phát từ bên Việt Kiều ...

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000