Học cũng là hobby?

DarkTemplar

Member
Theo anh học chỉ thực sự nặng nề khi ta coi học là....học. Đôi khi học là một cách tốt để sử dụng thời gian rỗi và cũng mang lại cho ta nhiều niềm vui. Nên coi học cũng như một thứ hobby.
Lấy ví dụ bản thân anh, trước kia anh thích được đi học thêm nhiều thứ. Suốt mấy năm cấp 3 do nhiều lý do thứ duy nhất đi học được là... bơi.
Lên đại học, để bớt đi sự nhàm chán của mấy năm đại cương anh đi học tiếng Nhật tại trung tâm Núi Trúc. Lên chuyên ngành anh đăng ký học một khóa thực hành công nhân kỹ thuật.
Anh biết một số người còn đỉnh cao hơn ví dụ một anh đi học sửa xe máy hay một chị học thiết kế thời trang. Tất cả đều chả dính dáng gì đến ngành học chính thức của họ.
Thật ra học phí rất rẻ nếu chia ra từng tháng và so sánh với các chi phí khác.
Việc học mang lại không chỉ niềm vui mà cũng có ích nhất định.

Đối với những ai thích chơi RPG:
Anh đã từng thấy nhiều player sung sướng khi character của mình học được skill mới hay lên level.
Tại sao chúng ta không thử train chính bản thân mình trong một cuộc chơi lớn hơn. Anh tin chắc rằng niềm vui khi trở thành một skillful character trong cuộc đời cũng sẽ lớn không kém, nếu không muốn nói là hơn, niềm vui chúng ta có được khi chơi game.

rikku

Active Member
đúng, em cũng rất thích học. Em thích học ngoại ngữ, học nhạc, học vi tính ^_^ .. linh tinh nhìu thứ; thích những nguồn kiến thức mới mẻ ^_^ hì, tiếc là năm nay không còn thời gian nữa; và cảm thấy mình đã hơi lãng phí với quỹ thời gian đã qua của mình . . ^_^

tiện thể: anh là DarkTemplar ở Sever 88 hay Asia gì đó đúng ko ? ^_^ hôm nào anh em làm trận SC ^_^

DarkTemplar

Member
Đối với những cậu có ý định tìm bạn gái:
Không ở đâu mà đối tượng lại phong phú và dễ tiếp cận như ở các lớp học ngoại ngữ. Hơn thế lại được đảm bảo, tất nhiên là tương đối, chứ không như làm quen được trên các chatroom hay forum.

Ý chú nói đến Starcraft hả. Anh bỏ chơi lâu rồi. Bây giờ anh chơi mỗi World of Warcarft ở server Sing.

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Học lúc nào chẳng hay, biết thêm cái gì đều tốt cả, chẳng đi đâu mà thiệt...
Nhưng của mỗi tội là rất nhiều người biết điều đó nhưng không thực hiện (vì lười chẳng hạn) hoặc không thể làm nổi (vì lý do khách quan)...

Học trong tâm trạng muốn tìm hiểu, học 1 cách tự giác tự nguyện thì kiến thức được tiếp thu dễ dàng hơn nhiều...
Nhưng nhiều khi cũng vẫn cần phải "ép" mình học, vì thật ra mà nói, học nhiều quá cũng có lúc thấy... chán (buồn ngủ) :D.

Mình thích học hỏi nhiều thứ lắm, trong tương lai mình thihcs học nhiều ngoại ngữ hơn nữa... Trong đó sẽ có chữ Hán Nôm :D

Nhắc nhỏ em Phương chút:
Em làm ơn sử dụng chức năng edit để viết thêm vào bài khi nội dung không quá khác so với bài trên và 2 bài quá ngắn để phải tách ra làm 2 nhé :) Cám ơn em nhiều.

chocomog_257

Moderator
Những thứ như ngoại ngữ (tất nhiên là mới, chưa học bao h, chứ English thì bội thực mất rồi), nhạc em cũng coi nó như 1 hobby nhưng bố mẹ ko bao giờ cho phép đi học thường xuyên cả - vì sợ ảnh hưởng đến việc học để thi vào đại học =(( :|

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Đúng là việc thi được vào ĐH ở VN quan trọng thật...
Thôi thì em Minh đợi đến khi em vào ĐH vậy... Lúc đấy cũng chưa muộn đâu, con người ta học cả đời mà vẫn chưa đủ mà em ;)

À, bài trên mình mới nhắc đến học kiến thức, nhưng việc học thể thao cũng không kém phần quan trọng...
Nhưng công nhận là việc này cũng cần sự quyết tâm cao... :D
Cứ cậy cái trời phú mà lười luyện tập thì không tốt thật... Cái này chắc là phải có người lôi kéo mình, chứ không thì...

mu-fan

Member
Theo em thấy .Học là cách thư giãn tốt nhất sau những giờ đi chơi.Mọi ngừoi cứ chơi nhiều vào đến lúc chán chơi lại quay ra thèm học.Đến lúc đấy học mới vào.

DarkTemplar

Member
Thì anh đang cố thuyết phục mọi người nghĩ rằng học cũng vui vẻ như chơi mà.. Chọn lấy thứ gì thích mà học..

Em thích học các môn nghệ thuật như vẽ, nhạc, làm gốm, trang trí ... còn văn hoá thì thích học địa lý và vật lý. Với những môn học ưa thích thì học là 1 hobby thật :D, còn nếu bắt em học văn thì chắc là địa ngục rồi :-(

mu-fan

Member
Học văn cũng là học 1 môn nghệ thuật mà .Mình thấy học văn cũng có nhiều cái hay phết nhưng mà chỉ có điều các thầy cô giạy văn ở VN hình như ko biết truyền đạt cảm hứng cho học sinh mà chỉ thích biến học sinh thành con vẹt nhắc lại những điều thầy cô nói.

teddybear

Member
rosekiller said:
cũng tùy thầy cô anh ạ
em thấy trường mình nhiều cô dạy văn hay chứ ạ
cô Tuyết, cô Hoài Anh
Vote 5 sao cho cô Hoài Anh cho dù đây không phải topic bình chọn :? Được học cô có mỗi mấy buổi bồi dưỡng thi hs giỏi thôi nhưng mà công nhận cô ý dạy hay thật... đúng là "tuy bạn không cao nhwung người khác vẫn phải ngước nhìn" :>>
Học đúng là một hobby, một cách thư giãn! Càng thoải mái và không tạo áp lực cho mình thi học càng có hiệu quả... Chơi ra chơi học ra học, cần nhất là phải tập trung, chứ vừa ngồi học mà vừa nghĩ đâu đâu, không tập trung được thì tốt nhất là đi chơi đã... chơi cho đã rồi học... ;)

baby love

Moderator
Còn mình ghét nhất môn Văn
Nếu môn Văn là 1 hobby thì tại sao các thấy cô luôn luôn muốn lái cảm xúc của mình theo thầy cô
Tại sao khi đó bài Văn không hề có cảm xúc hay rung động mà vẫn phải cho là có cảm xúc ???
Thường thì đứng trước 1 bài thiw hay 1 bài văn thì em chưa hề có cảm xúc bao giờ :D . Thế nên bao giờ em cũng ước trên đời này không có môn Văn

teddybear

Member
rosekiller said:
ơ chị cũng học đội tuyển cô H.A ạ ?
thích thật
cô dạy đúng những gì mình muốn và cần
Hồi ấy học đội tuyển học nhiều thầy cô lắm, cô H.A, cô Tuyết, thầy gì tre trẻ yêu em D4 quên mất tên rồi... và thầy Sơn nữa. Hồi ấy học vui lắm, có đi học thế mới biết D4 chuyên văn mà nghịch như quỷ =))
Môn Văn hồi ấy học đúng là như hobby ấy, học nhẹ nhàng và thấy hay thật sự... đâu phải cứ học Văn là phải lái cảm xúc của mình theo thầy cô... các em hoàn toàn có quyền viết ra những gì mình cảm nhận (chỉ có điều đừng cay cú và hỗn láo như con Nguyễn Phi Thanh). Còn đứng trước một tác phẩm Văn học (có thể hay hoặc dở) mà em không có cảm xúc gì thì đó là lỗi ở em thôi... và điều đó thì y học bó tay.
Hồi học Văn ở trường, nhớ có 1 lân kiểm tra vào bài Mùa lạc, một bài văn ghét cay ghét đắng... bực mình quá ngồi thành nhà phe bình bất đắc dĩ... thế mà vẫn được 8 điểm :q: hãy học cách nói lên quan điểm của mình một cách đúng đắn... môn văn không có tội lỗi gì cả.

rosekiller

Member
chị ơi
bi giờ hình như thầy Sơn sang Ams dạy hay sao í ạ
nghe nói thầy đẹp zai lắm :D :D

to Hạnh: nếu em làm chủ bút lực và có ý kiến riêng của mình thì sẽ chẳng ai lái em đi được đâu
anh cũng chẳng bao giờ có cảm xúc trước bài văn hay, chỉ có cảm xúc trước tác phẩm văn hay thôi
vì người ta vẫn nói văn mình vợ nguời mà

Badboy

ark said:
Giá em ko ở VN thì học sẽ là hobby :)
Mình rất đồng tình với quan điểm đó hehehehehhe =))

Học văn chi học những tiết ngữ pháp thi chịu được chứ học những giờ văn bản lại phải
"Đọc và tìm hiểu văn bản" phê lắm hehehehhe

Hồi học lớp 5, em học giỏi văn cực kỳ, hồi đó học văn viết đúng theo những gì mình nghĩ và mình yêu, mình thực sự cảm thấy.
Lên lớp 6, viết văn theo kiểu đấy, bị ăn ngay toàn 5 với 6. Học mà không phân tích theo hưởng của cô đề ra thì coi như làm sai. Từ đó, suốt ngày làm văn theo kiểu cô đọc gì, học trò chép nấy. Những cảm xúc, những suy nghĩ nó mất hết. Lúc nào cũng chép chép, học thuộc và học thuộc. ---> Chẳng thích học văn nữa.

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000