Hiểu nhau và hợp nhau!

chipcom

Member
Mọi người vẫn thường nghĩ rằng hiểu nhau thì sẽ hợp nhau.
Và cũng có thể nghĩ rằng hợp nhau là vì người ta hiểu nhau.
Nhưng ai có biết rằng: HIỂU nhau và HỢP nhau là hai vấn đề hoàn toàn khác nhau.
Người ta hiểu nhau không hẳn vì người ta hợp nhau.
Người ta hợp nhau thì không bắt buộc người ta phải hiểu nhau.
Tôi đang rất buồn, buồn kinh khủng, có thêm một chút cảm giác hụt hẫng nữa.
Có những người mà tôi quen chưa lâu nhưng với tôi, họ rất quan trọng.
Ở đấy, tôi thấy rất thoải mái, rất thanh thản.
Tôi đã tìm đến đấy, đến với mọi người để quên đi tất cả.
Khi ấy đầu óc tôi dường như trống rỗng, một cảm giác bình an vô cùng.
Tôi đã từng tưởng rằng mình đã có nơi để đến những lúc buồn chán.
Và tôi cũng đã từng tưởng họ là những người có thể âm thầm chia sẻ với tôi tất cả.
Nhưng ...
Tôi đã lầm.
Tôi không hiểu họ như tôi đã từng tưởng là như thế.
Và tôi cũng không hợp với họ như tôi đã từng hy vọng.
Và rồi hôm nay tôi đã hành động thật ngốc nghếch.
Tất cả đều rất bức xúc.
Và tôi biết rằng, tôi đã mất tất cả.
Tất cả mọi người ở đấy.
Bây giờ thì hối hận cũng không kịp nữa rồi.
Tôi đã mất đi một chỗ dựa tinh thần khá lớn.
Bây giờ, trong lúc này, buồn chán kinh khủng và tự nhiên muốn khóc để quên đi tất cả những gì vừa qua.

Tất nhiên, hiểu và hợp nhau là hai vấn đề hoàn toàn khác nhau. Nhiều khi chính lúc người ta cảm thấy hiểu nhau lại là lúc người ta cảm thấy không hợp nhau. Néu không hiêu nhau thi làm sao cảm thấy hợp với cả không hợp nhau được.

chipcom

Member
Nói thế à?
Thế thì cũng như nói là Hiểu nhau và hợp nhau là do lí trí, tình cảm quyết đinh à?
Mà đã là lí trí và tình cảm thì sao mà kiểm soát được.

lí trí thì con người ta hoàn toàn có thể kiểm soát được chứ, sao lại không? chỉ có điều, Chip ạ, Chip có muốn kiểm soát không thôi, cái gì cũng thế, người quyết định là chính mình

Nhưng có nhiều lúc, chính mình cũng không hiểu tại sao mình lại làm như thế nữa. Con người gồm phần "con" và phần " người" mà. Chỉ có thể kiểm soát được gần hết chứ không thể hoàn toàn.

gần hết, chính bạn Vương Anh cũng biết nói là gần hết, thì con người phải biết nắm lấy cái gần hết đấy chứ? đúng không nào?

cái đơn giản là cái hiểu, nếu ko nắm bắt được thì làm sao có thể cạ được cùng nhau. Con người muốn hiểu được nhau, trước hết cần có tấm lòng với nhau đã, nếu chỉ nghĩ tới cá nhân thì mãi mãi vẫn chỉ cô độc thôi, ko ai sẽ hiểu và cũng chả ai muốn hiểu đâu.
Khi muốn hợp , trước hết phải có những tiêu chuẩn đơn giản, ví dụ như cùng sở thích về mua sắm, hay ăn uống, hay nhạc , hay game...... Từ cái đó có thể giúp cho chúng ta thấy gần gũi và dễ sẻ chia hơn. Hợp nhau đã rồi hãy hiểu. Phải đồng quan điểm, chứ nếu bất đồng quan điểm , làm sao có thể hiểu được.
Những ai có bạn thân, hẳn sẽ hiểu được giá trị của từ HỢP và từ HIỂU. Có người nói là chẳng thấy hợp nhau về sở thích, nhưng thực sự họ hợp nhau về những cái khác. Thí dụ như cách nói chuyện, cách tâm tình, hoặc về vấn đề tế nhị, Tất cả những câu chuyện đó khiến họ hợp nhau. Có thể cãi nhau thường xuyên về sở thích, tôi thích mua sắm còn anh thì lại thích ở nhà đọc truyện, nhưng khi cùng bàn về một vấn đề liên quan tới chính họ, họ lại rất tâm đầu ý hợp. Vì vậy mới có thể thân thiết được, thấu hiểu nhau được
Để định nghĩa được chính xác thì khó lắm, nó cũng là một vấn đề trừu tượng, nhưng ko phải ko mang tính cụ thể . Nó ko định nghĩa vì nó có quá nhiều cách hiểu, nhiều cách thể hiện. Tuy vậy nó ko hề khó. Nhi nhanh nghĩ , trong chúng ta, ai cũng biết điều đó
Phải ko nào?
^.....^

fruit NHO

Active Member
hợp nhau thì có vẻ dễ nhưng hiểu đc 1 người thì quá khó!vì chính bản thân mình còn ko hiểu nổi mình nữa mà!

chính vì chính mình không hiểu được mình, nên mới cần người khác hiểu mình, để giúp mình, để quan tâm mình...nhiều khi, đi với một ai đó nhiều, người ta sẽ tự nhiên hiểu được mình, hiểu được mình trong những lúc mình tự bộc lộ, chứ không phải trong lúc mình cố gắng để được như vậy!!!hãy để người khác hiểu được con người thật, lúc đó, tình bạn, tình yêu mới có thể bền vững. Đừng để người ta tin mình, yêu mình rồi một ngày đẹp dzời nào đó, người ta nhìn thấy con người thật của mình, như thế...đau lắm...

bạn thấy rồi và bạn vẫn đang có người ấy ở bên cạnh là vì bạn may mắn, còn có nhiều người, tìm thấy rồi, nhưng lại chẳng thể giữ được người ấy...có bao giờ bạn nghĩ rằng bạn sẽ để cho một người hiểu bạn, yêu quí bạn, luôn chăm sóc và an ủi bạn mỗi khi bạn cần ra đi không, chẳng ai muốn thế, thật sự là vậy... nhưng người ta vẫn thường tự trách mình là sao quá ngốc lại để hạnh phúc trôi qua tầm tay...đó đâu phải do ta muốn, phải vậy không?có thể một lúc nào đó, khi ta đánh mất một cái gì đó, ta mới thấy nó quan trọng, câu này thì ai cũng biết, chỉ có điều, ít người có thể tránh được sự thật trong câu nói đó...

fruit NHO

Active Member
bạn thấy rồi và bạn vẫn đang có người ấy ở bên cạnh là vì bạn may mắn, còn có nhiều người, tìm thấy rồi, nhưng lại chẳng thể giữ được người ấy...có bao giờ bạn nghĩ rằng bạn sẽ để cho một người hiểu bạn, yêu quí bạn, luôn chăm sóc và an ủi bạn mỗi khi bạn cần ra đi không, chẳng ai muốn thế, thật sự là vậy... nhưng người ta vẫn thường tự trách mình là sao quá ngốc lại để hạnh phúc trôi qua tầm tay...đó đâu phải do ta muốn, phải vậy không?có thể một lúc nào đó, khi ta đánh mất một cái gì đó, ta mới thấy nó quan trọng, câu này thì ai cũng biết, chỉ có điều, ít người có thể tránh được sự thật trong câu nói đó...
có lẽ bây giờ ko ai nói là tui may măn cả!nhưng tui tin là trong cái rủi có cái may!và bây giờ và mãi mãi về sau tui là ng may mắn!vì tui đã tìm đc ng ấy<chú thích nha:ko phải ng iu đâu mà là bạn thân đó>

một người hạnh phúc là như thế nào hả bạn? tôi không thể định nghĩa nổi hạnh phúc là gì. Hạnh phúc là khi con người ta thấy mình đã đạt được những gì mình đã mong muốn ư? là khi mình thấy mãn nguyện vì những gì mình đang có ư? thế liệu có quá dễ đfng không? Người ta thường bỏ biết bao công sức, biết bao nước mắt để đi tìm một cái mà người ta gọi là HẠNH PHÚC...thế tại sao nó lại chỉ là những điều đơn giản như vậy? phải chăng trong lòng mọi người, mọi người mong nó là những cái thật cao, thật xa...nhưng rồi lại chẳng chịu hiểu là nó lại chỉ là những thứ hàng ngày quanh quẩn bên ta...lạ nhỉ?

akhin

Member
để tìm thấy sự thấu hiểu, chúng ta cần có thời gian. Hiểu ko? Thời gian sẽ xây dựng lòng hiểu biết cho chúng ta. Ok?
Quan trọng nhất là ta phải đối xử thật lòng, sống thật với bản thân mình, bộc lộ cho người ta thấy con người thật của mình - chia sẻ những bí mật, những niềm vui và nỗi buồn...
Nếu người khác cảm nhận được sự chân thật của mình thì người ta sẽ tin, yêu quí và cố gắng để hiểu mình hơn.

fruit NHO

Active Member
Quan trọng nhất là ta phải đối xử thật lòng, sống thật với bản thân mình, bộc lộ cho người ta thấy con người thật của mình - chia sẻ những bí mật, những niềm vui và nỗi buồn...
Nếu người khác cảm nhận được sự chân thật của mình thì người ta sẽ tin, yêu quí và cố gắng để hiểu mình hơn.
nói chỉ là nói thôi akhin à!từ lời nói đến hành động xa nhau nhiều lắm !đâu phải ai cũng đc như vậy!

chithanh

HIỂU và HỢP là hai vấn đề rất gần nhưng lại rất xa đấy.Có những người hiểu nhau nhưng ko sao hợp nhau và ngược lại.Tôi cũng có 1 cô bạn gái làm cùng cơ quan khá là hiểu nhau(mọi người tưởng là iu nhau nữa cơ đấy :D) tuy nhiên ko sao hợp nhau trong công việc được.Khi sếp bắt làm Teamwork cho dự án lớn hoặc Pairwork mà xếp tui chung với cô ấy thì cãi nhau cả ngày(tất nhiên tôi chẳng cãi nhau với con gái làm gì).Tuy ko hợp tính nhau nhưng lại hiểu nhau và có thể tâm sự khá nhiều điều với nhau,kể cả những vấn đề mà bạn cùng giới cũng chưa chắc bàn tới ấy chứ.Hiểu nhau mà ko biết làm sao hợp nhau thế mới lạ đúng ko các bạn?

chithanh said:
HIỂU và HỢP là hai vấn đề rất gần nhưng lại rất xa đấy.Có những người hiểu nhau nhưng ko sao hợp nhau và ngược lại.Tôi cũng có 1 cô bạn gái làm cùng cơ quan khá là hiểu nhau(mọi người tưởng là iu nhau nữa cơ đấy :D) tuy nhiên ko sao hợp nhau trong công việc được.Khi sếp bắt làm Teamwork cho dự án lớn hoặc Pairwork mà xếp tui chung với cô ấy thì cãi nhau cả ngày(tất nhiên tôi chẳng cãi nhau với con gái làm gì).Tuy ko hợp tính nhau nhưng lại hiểu nhau và có thể tâm sự khá nhiều điều với nhau,kể cả những vấn đề mà bạn cùng giới cũng chưa chắc bàn tới ấy chứ.Hiểu nhau mà ko biết làm sao hợp nhau thế mới lạ đúng ko các bạn?
Để hợp nhau và hiểu được nhau thì phải biết lắng nghe cảm nhận từ trái tim, những gì mà ta cho là ta đang yêu người đó thật nhiều. Dẫu biết có thể họ đang buồn về tình cảm. Vừa trải qua ...giờ người ta chỉ có một mình. Hãy yêu bằng cả trái tim. Khi ta thực sự nhận ra là " Ta đang yêu ". Chỉ có hai người mới có thể hiểu được những gì mà người kia muốn nói mà thôi . Rồi một ngày người đó sẽ nhận ra rằng " Người đó cũng đã yêu bạn thật nhiều "
pipi ;)

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000