Du học Đức nè

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Ừ, chị sang thẳng Áo luôn em ạ. Chị học ở Áo từ hời cấp 2 rồi cơ, lên cấp 3, chị về VN học 1 năm rưỡi rồi lại đi, hihi :p Vì thế chị nói tiếng Đức nói chung chẳng khác gì tiếng Mẹ đẻ thứ 2 cả, nhuều từ chuyên ngành chị còn thạo mỗi tiếng Đức không thôi ý...
Nhưng mà khi học xong chị quyết định sẽ về VN :rolleyes: :rolleyes: Lúc này lại phải học tiếng Việt để bổ sung vốn từ chuyên ngành :p :D :D

hôm qua, Ngọc_bạn thân em ở Đức gọi về. Nó học ở đó 4 năm rồi, bố nó mới bỏ mẹ con nó.
Nó ở nhà 1 mình suốt mấy hôm rồi, tính nó như đàn ông. Bạn bè Việt Nam chỉ có 1 , 2 đứa.
Chị hà ơi, có gì chị liên lạc cho nó với.
Nó ko chat , chỉ check mail thui. Em lo cho nó quá. :[email protected]

teddybear

Member
Pham Vu Ngoc Ha said:
Thì chị biết là em đang ở VN rồi, chị đang hỏi là em có học tiếng Đức không thôi :)

Địa chỉ của Viện Goethe:
Viện Goethe Hà Nội
54 - 56 Hàng Ðường
Hà Nội - Việt Nam
ÐT: (++84-4) 923 0036, 824 4173
Fax: (++84-4) 923 0038
Email: [email protected]
Internet: http://www.goethe.de

À, chị nhớ ra là ở HN còn có trung tâm Việt - Đức ở trong trường ĐHBK nữa!! Vào đấy em có hẳn người Đức chính cống dạy cho em tiếng Đức đấy :rolleyes:
Nhưng mà chỉ dành riêng cho cán bộ và SV của ĐHBK Hà Nội thôi.

Còn trường Ngoại Ngữ chắc cũng có khoa tiếng Đức, em thử đi hỏi xem?

úi úi, nhầm rùi chị ơi, viện Goethe bây giờ chuyển về 56-58 Nguyễn Thái Học rùi. Em đang hoc ở viện Goethe nè...Còn học ở trường Ngoại ngữ có thể trực tiếp đến khoa Dức của trường hoặc đến trường Việt Đức ấy.
Chị Hà ui, em sắp phải đi phỏng vấn rùi, nhưng mà em chết vì lo mất, làm thía nào bây giờ... Mà sao bây giờ du học Đức người ta làm chặt thế. Hic hic, ai dạy em vài đường cơ bản để phỏng vấn với...Hic

bee2a

Chắc chẳng khó bằng phỏng vấn vào Mĩ. Khó đến mức SV ở Mĩ chẳng dám về vì cái visa. Mệt mỏi quá. còn 8 năm nũa. biết đến khi nào xong.

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
@ Nguyệt:
Cám ơn em đính chính cho chị nhé. Hồi chị thi ở Viện Goethe là hồi 97-98 gì đấy, nên... :>>

Dạo này vào Đức học hơi chặt 1 chút vì nhiều người tưởng là cứ trượt ĐH thì đi Đức được... Hơn nữa có nhiều người đỗ ĐH Dân lập (nhưng theo chị biết thì nó không chấp nhận vì biết là chất lượng của những trường đấy không cao) hoặc có khi còn làm giấy gọi vào ĐH giả nữa, nên họ phải kiểm tra chặt 1 chút thì cũng phải thôi...

Còn chuyện phỏng vấn thì chị nghĩ là không có gì đâu mà em, sei locker ;)
Nói chung là mình cứ bình tĩnh thôi, nói sai một chút cũng không sao đâu, họ cũng biết là tiếng Đức của họ khó rồi, nên họ cũng sẽ thông cảm cho mình mà.
Theo chị thấy thì bọn Tây cũng thoải mái lắm, mình nghĩ gì thì... nói đấy thôi, nên đi thẳng vào câu hỏi của người ta, đừng vòng vo hay dài dòng.
Thế nhé, chị chúc em thành công!!!!! Viel Glück!!!!!

fuchs_schlau

bây giờ đúng là phỏng vấn khó hơn, nhưng nếu mọi thứ đúng như nó yêu cầu thì cũng okie thôi, tiền nộp vào tài khoản mất khoảng 6000 hoặc 6500 euro , cứ bình tĩnh mà đi phỏng vấn, đừng lấy zulassung gấp quá, nó từ chối luôn đấy, bây giờ nếu từ chối chắc chỉ trong vòng 1 tuần là nó từ chối luôn, còn nếu được thì chắc đúng 4 tuần là nó gọi lên
mà hình như thấy bảo có người định sang dresden học à, hi hi, hay quá, mình đang ở dresden

cuong_phong

noi chung tat ca nhung ai co y dinh sang Duc thi nen sang vi ben nay hoc ko mat tien lai duoc tao dieu kien di lam them . Ngoai ra ben nay kha dong sinh vien vietnam minh, o cac thanh pho deu co hoi sinh vien vn san sang giup do nhung nguoi moi sang dang bo ngo . Nhat la nhung em de thuong chua co ban trai se duoc quan tam mot cach dac biet =D> . Di phong van thi nen tu tin va tra loi ranh rot chinh xac, cu binh tinh ko can noi nhanh qua va quan trong la nhin thang vao augen ng phong van . Nen to thai do nghiem tuc . Ok vay co gi chuc tat ca moi ng thanh cong . Ngoai ra con 1 loi khuyen tu kinh nghiem cua dong dao ban be ben nay, neu ai dang co nguoi yeu ma van quyet dinh di du hoc thi nen chia tay truoc khi bay, dung lam kho nhau mai de roi sau nay an han . Du sao cung phai co quyet dinh ki cang truoc khi di, sang ben nay se co kho khan va thu thach, nhung ma no risk no fun dung ko ? Cuoi tuan vui ve .

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Đúng thế, anh khuyên gì mà... bi đát thế???
Không đến nỗi thế đâu ông anh ơi :)

Mà dạo này có vẻ nhiều người ở bên Đức lên forum chơi nhỉ. Wollen wir für uns auch ein eigenes Forum gründen, damit wir dort mit einander Deutsch reden können??

teddybear

Member
Em phỏng vấn xong rùi....Hihihihi,cũng chẳng bít thế nào nữa, bây giờ chỉ phải ở nhà đợi nữa thui. Hic hic, lo quá đi mất.
Chị Hà ui, sang đấy em phải thi luôn, hic hic, chị có cái đề thi nào không, gửi cho em mới. Thi khó lắm phải không chị. Thi Studienkolleg ý

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
@ em Đức Anh:
Chị tưởng là tất cả những người vào đọc topic này đều biết tiếng Đức hết nên...
Trên kia chị chỉ nói là ban đầu thì 1 vài người nói chuyện với nhau cũng không sau cả, về sau tự nhiên sẽ đông dần lên thôi. :D

@ em Nguyệt:
Mong cho em được duyệt!!!
Em có chắc chắn là sang thì phải thi ngay không? Bình thường ra thì người ta cho mình chút thời gian để chuẩn bị nữa mà (thường là 1 hoặc 2 HK).
Chị thì không có đề thi đâu em ạ, vì hồi đấy chị được vào thẳng Uni luôn (vì chị học Gymnasium và làm tốt nghiệp của chúng nó mà).
Tùy em học ngành nào mà người ta bắt pải thi môn nào... Thi cũng không khó lắm đâu em ạ (chị thấy mấy người chị quen nói thế), nó cũng gần như thi tốt nghiệp thông thường của bọn Đức thôi (ý chị là Abitur của Gymnasium ý).
Em học Studienkolleg kiểu mấy năm? Và em học ngành gì thế?

teddybear

Member
Em sang là phải thi ngay mà, 24/2 là em phải thi rồi.Em học Kolleg 1 năm, nhưng có thể ngắn hơn vì nếu cảm thấy thi được thì cứ thi, nếu qua thì sẽ được ra sớm thui.
Em cũng chưa biết chắc là sẽ học ngành gì, vì em cũng chưa rõ các ngành học ở Đức lắm. Ở bên này em đang học Kiểm toán, vậy sang bên đấy em tiếp tục học Kiểm toán được không chị? Học Kiểm toán bên đấy có hay không ạ? Nó là Rechnungspruefung phải không ạ?

cuong_phong

Hi all,

chúc mừng Teđybear đã qua được phần phỏng vấn . Bây giờ chắc có thể chuẩn bị hành trang dần rồi ( và chia tay bạn trai nếu có ;) ) . Ngoài ra xin phép trả ,lời câu hỏi của Teđy về Studienkolleg, tức là dự bị đại học bên này . Một điều có thể chắc chắn với Ted, đó là Ted thi kiểu gì cũng đỗ vì nó dễ vô cùng . Nói chung trong cả cuộc đời đi học từ mẫu giáo mầm non Dê cho tới lớp 12 Dê chưa bao giờ mình thấy 1 kỳ thi nào đơn giản hơn . Chỉ cần Ted vượt qua được kỳ phỏng vấn này thì việc thi vào studienkolleg sẽ là 1 chuyện rất nhỏ .

Tiếp đến là vấn đề chia tay người yêu, trả lời chung mấy bạn . Mình thật ra lúc đi chưa biết yêu là gì vì hồi đó tất cả còn trong sáng lắm ( nói đúng hơn là nhát gan ;) ) . Lớp du học sinh sang sau này thấy ai cũng khoe có người yêu đang chờ ở nhà, trước khi đi đã thề non hẹn biển, nhiều người mới sang khóc suốt vì " nhớ gì cho bằng anh nhớ người yêu ? " . Nhưng chỉ 1 thời gian lao vào việc học, làm thêm ... tất cả chúng ta trở nên " sỏi đá " hơn trước cuộc sống . Vả lại cũng chẳng còn thời gian mà mơ mông nhiều và quan tâm đến người yêu ở xa nữa . Khoảng cách về không gian và thời gian là cả 1 vấn đề lớn . Liệu nếu mình thực sự yêu 1 người, mình nỡ để ng` ta ở nhà lẻ loi, chịu đựng từng ấy năm chờ mình dấn thân vào 1 cuộc phiêu lưu . Tại sao mình ko chịu ở nhà tìm 1 con đường khác để được ở gần bên người yêu ? Trong cuộc sống có những thứ tưởng như vĩnh cửu vậy mà lại tan biến rất nhanh ;) .

Bản thân mình cũng đã thay đổi rất nhiều từ khi sang bên này, khô cằn đi rất nhiều . Chắc chẳng còn lại gì của thời CVA sôi nổi bồng bột hết mình .

Mình mong Ted sẽ nghĩ thật kĩ trước khi quyết định . Con trai vứt đâu cũng sống được nhưng con gái thì sẽ vất vả phết đấy . Nói vậy thôi sang bên này Ted sẽ thấy sinh viên việt nam mình khá đông vui và thân ái, sẵn sàng đi ăn hàng nếu có người bao ;) . Nếu sang mà có sẵn họ hàng người quen thì dễ sống hơn, nếu chưa có thì tìm cái ra ngay lo gì ( con trai bên này nhiều như lá rụng mùa thu, lại dùng nhiều bơ sữa nên to cao vạm vỡ và rất là galant mà không hề tham ăn, nếu Ted định kiếm họ hàng ( chồng chẳng hạn ) thì không đâu dễ bằng ) ;) . Định sang thành phố nào thì nên vào webside của svvn mình ở thành phố đó dò hỏi thông tin trước, chắc đề thi studienkolleg cũng có thôi .

Còn chuyện chat tiếng đức cho phép mình thôi nhé Hà, mình khoái nói tiếng việt hơn, kẻo không lại thành " tieng Duc thi toi chua biet ma tieng viet thi toi quen het roi " ( kiểu nói chuyện của mấy đồng chí Việt kiều yêu nước ;) )

Ngoài ra kiểm toán hình như là Rechnungswesen oder ? mình cũng không chắc lắm vì ... quên tiếng việt nhiều quá hehe . Achhh về tra từ điển đi Ted, học tiếng là phải chăm luyện từ mới chứ lỵ ( lời người dậy trước lúc đi Tây ) .

Peace for uncle Bush :9 !

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
@ em Nguyệt:
Kiểm toán tiếng Đức đúng là - như Phong đã nói trước ở trên - Rechnungswesen đấy em ạ. Theo như điều kiện người ta đã ra thì em ở VN đang học ngành gì thì khi sang Đức sẽ được học đúng ngành đấy (hoặc 1 ngành tương đối giống như thế).
Chị không học Kiểm toán nên chị cũng chẳng nói được nó khó hay không :D

@ em Phong:
Về chuyện nói tiếng Đức thì có sao đâu em? Có thể giúp nhau nói tiếng Đức giỏi hơn cơ mà? Tiếng Việt là tiếng Mẹ đẻ, quên làm sao được. Có thể ít dùng thì thỉnh thoảng bị bí từ thôi, chứ không thể quên được đâu. Còn tiếng Đức, giỏi đến đâu, khi quay về VN 1 thời gian dài (khoảng vài năm gì đấy), là bị kém đi rất nhiều. Mà theo chị thì biết càng nhiều ngoại ngữ thì càng tốt, đã biết rồi nên duy trì và đừng để phí...

Còn chuyện đi du học thì nên chia tay người yêu hay không mình xin tách ra thành 1 topic mới để cả nhà tha hồ tranh luận ạ ;)

teddybear

Member
To anh phong:
Hic, đâu có đễ đâu anh, bạn em nó gửi cho em mấy cái đề thi rùi mà, khó lắm. Chỉ có đề toán là dễ thui mà. hic hic...chả biết thế nào nữa
Còn chuyện chia tay người yêu thì em chưa có người yêu...hihi...nên miễn bàn...và em cũng không có ý định tìm người yêu hay một cái gì tương tự thế... Sống độc thân, vô tư, đơn giản, đi chơi cả ngày có phải sướng hơn không???? ;)

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000