Dạy con theo kiểu "Yêu cho roi cho vọt", bạn nghĩ gì?

rosekiller

Member
em không hay bị đánh ! I-) I-)
nhưng cái kiểu dạy này hơi bị tàn bạo và dã man.
dù sao thì trẻ con cái gì cũng cần phải giải thích !
chứ đánh hoài vậy dễ gay tổn thương về mặt tâm lí lắm !
sẽ gây ra nhiều tâm lí bạo lực..........
mọi người bây giờ có thấy trẻ con thích siêu nhân người dơi hơn thích nghe truyện cổ tích không?
tại saosao............

kiwi_vn

Active Member
Xet theo góc độ tâm lý học thì người ta thấy rằng trẻ con khi bị quá nhiều mệnh lệnh sẽ nảy sinh tâm lý chống đối , nhưng nếu ta dùng phương pháp mà tâm lý học định nghĩa là gì tôi quên mất roài , nhưng theo cách hãy đưa ra mệnh lệnh dưới hình thức tu từ , chẳng hạn " Con có thể rửa bát giúp mẹ không? " , mấy đứa trẻ từ chối đâu cơ chứ?

rosekiller

Member
chắc mọi người cũng xem thời sự tối qua.
có cả một tin chính về vấn đề này.
bạo lực trong gia đình có ảnh hưởng xấu đến tâm lí trẻ em.

**Mea ngoan**

Hum trước tớ đọc báo An Ninh Thủ Đô thấy có bài báo về một ông j` j` đó 41 tuổi ở Hà Tây phạt con thế này, đọc thử xem bố mẹ mình còn hiền lành thế nèo nhẹ
Thằng con 15 tuổi, vì ham chơi quên ko rửa bát ăn của mèo, sợ bố wá nên trốn sang nhà hàng xóm.Bố nó bắt được, lấy xích và khóa khóa nó trong fòng kín 6 ngày 6 đêm liên tiếp, ăn uốn vệ sinh tại chỗ.Mà ăn uống tử tế đã đành, đằng này là ăn thức an thiu dành cho mèo, nhân chứng kể lại là đã có ròi :(. Đứa con nhỏ hơn 13 tuổi, vào fòng chơi với anh cũng bị xích, nhốt luôn lai. 6 ngày sau công an fải fá cửa xông vào mới cứu được hai anh em.
Đọc cái này xong thắc mắc sao có những người ko có tính người.Dạy con như thế là hại con chứ.Rồi lúc lớn lên nó bị ám ảnh, lại dạy con nó như thế...Tớ thích kiểu dạy con của bố mẹ bạn tớ, ko đánh đạp mà lúc nào cũng nói chuyện, tâm sự như bạn bè, có thế mới ko tạo khoảng cách giữa bố mẹ và con.Chứ cứ như nhà tớ, có bao giờ dám mở miệng ra nói về những j` mình nghĩ đâu...hix...

kiwi_vn

Active Member
Có lẽ đấy , chắc là lão ấy biết đất ko phải là con mình , nếu giả thiết này sai thì --> đó ko phải là con người.

kiwi_vn

Active Member
Mình mà thấy vậy thì chắc là lại có án mạng rồi. He he , nhưng mà nhìn loài vật dễ thương hơn con người đấy chứ?

rikku

Active Member
1. Nếu con tớ như thế; thì nó cũng sẽ ăn 1 cái tát (là nhẹ đấy).
2. đúng là khi đặt mình vào địa vị của "người trên" thì đôi khi cái gì không làm mình vừa lòng; nhất là lúc mình đang bực dọc + mệt mỏi thì mắng; kể cả "động thủ" là rất dễ xảy ra.
3. cái vụ cha mẹ nhốt con 6 ngày đêm như trên ấy .. đúng là vô văn hóa; cha mẹ thiếu kiến thức; giả sử họ có thiếu tình thương thì cũng ko đến mức ngu như thế; đúng là trên đời này cái gì cũng có.
4. có cái vụ như trên; chắc mọi người cũng biết có vụ con giết cha; con giết mẹ .. đăng đầy báo rồi . .

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Ui, Bố em Giang thế là còn nhẹ đấy..
Mẹ chị thì chẳng đánh gì đâu, nhưng chị mà về muộn hơn giao hẹn mà không báo trước hay xin phép thì đừng hòng vác mặt về nhà nữa :-S Đuổi thẳng cẳng, và không yêu đương gì nữa hết :D
(chưa bao giờ "vi phạm", nhưng mà biết chắc chắn là thế...)

Từ bé tới giờ chưa tớ cực ít bị đánh.......... Chỉ trừ khi nào phạm phải lỗi gì lớn lắm thôi............. Còn bi h ah`...... Dù có vì lý do gì đi nữa thì papa mama cũng không bao giờ đánh mà chỉ nói là nhìu thui :)......... Chính vì thế mà luôn bất bình khi chứng kiến ai đó đánh con cái của họ.......... Có thể mỗi ng một cách dạy con nhưng hình như phụ huynh nào như thế thì cũng là do những bậc " tiền bối " của họ truyền lại :>>

kiwi_vn

Active Member
Vẫn vậy thôi. Đi chơi muộn như vậy mà. Liều đấy , con gái mà dám vậy????? Con trai nhiều khi chẳng buồn đi chơi tối. 1 năm có lẽ đi chưa dến 2 con số.

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
em Giang said:
ko phải.. mà là tại 10h mới đi... thì 1h mới về là đúng mà..
10h mới đi, thế trước khi đi em không giao hẹn gì với Bố Mẹ à??

em Linh said:
Thế nếu 1 người là con trai, hôm nào cũng đi chơi đêm từ 11h ----> 4h sáng thì có phải là hư hỏng ko nhỉ??
Có lẽ cái này không chỉ gọi là hư hỏng mà còn gọi là... ngu nữa... Ai lại phá hoại sức khoẻ của mình như thế bao giờ cơ chứ, thật là bất hiếu với Cha Mẹ. Bao nhiêu công lao chăm sóc cho đứa con lớn khoẻ từ trong bụng Mẹ, bây giờ nó lớn nó lại tàn phá sức khoẻ thế kia. Đúng là... :(

Bảo là thỉnh thoảng đi về muộn thế đã quá đáng rồi (nhất là với người Việt Nam), đây lại hôm nào cũng đi???
Mà muộn như thế thì chẳng có cái gì hay với tốt mở nữa đâu..
Mà hôm nào cũng lang thang ngoài đường muộn thế thì cũng chẳng hay ho chút nào cả...

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000