Cơm lam - Thịt nướng... còn gì bằng...

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Ai đã từng lên vùng miền núi thì cũng nên thử ăn cơm lam với thịt nướng của người dân bản xứ 1 lần...

Tự nhiên hôm nay ngồi buồn, nhớ lại lần đi Sapa hồi về VN, mình nhớ được ăn cơm lam ngon quá...
Buổi tối, trời se lạnh, đi dạo ra phố (tuyệt nhất là đi với người yêu ý :D ) và dạo qua những quán ven vỉa hè... Ngồi vào 1 "quán" (gọi là "quán" cho... oai, chứ đấy chỉ là cái lò nướng con con và xung quanh là vài cái ghế nhựa nhỏ, gió thổi mạnh 1 chút là bay tung lên :p ) của 1 bà già người dân tộc Mèo và "nhờ" bà ấy nướng cho mình vài ống cơm lam...
Trong lúc ngồi đợi cơm chín, mình ngồi ngắm nhìn mấy cô thiếu nữ người dân tộc đi dạo, diện bộ váy thổ cẩm trông xinh ơi là xinh... Thỉnh thoảng có mấy bà người dân tộc biết vài câu tiếng Kinh ra mời mình mua mũ, mua khăn, áo, vòng,... Các bà mới khéo thế này này: "Chị có rồi thì chị mua nữa, chị mua của bà kia cái mũ thì mua của tôi cái khăn, đến người khác thì chị mua cái vòng..."
Trong khi đó, cơm và thịt đã chín và thơm phức...
Bà chủ hồ hởi bỏ ống tre ra khỏi lò nướng và chẻ vỏ ống... Mùi cơm lam thơm quện với mùi thịt nướng bốc lên nghi ngút... Khi chẻ ống tre ra, màng của ống tre non dính vào cơm ăn ngon lắm, lại vừa dễ cầm nữa (cơm không bị dính vào tay)... Mùi nó thơm dịu, cơm thì dẻo và ngọt ngọt... Loại gạo này là loại gạo nếp đặc biệt, trồng ở trên núi... Hương vị của nó lạ và ngon lắm, ngon 1 cách tinh khiết ý...
Ôi, nghĩ đến mà thèm... Ngoài trời lành lạnh, ngồi suýt xoa ăn cơm lam... Buổi tối đã được ăn cơm no nê rồi, thế mà ăn cơm lam vẫn thấy ngon, thấy thèm... Ăn bao nhiêu cũng chẳng thấy no... Sao hồi đây mình lại ăn ít thế nhỉ??? :p =P~

KaIgEnN

Member
Hic... Chị Hà kể mà em thèm quá, chưa đi Sapa lần nào cả ---> đồng nghĩa với việc chưa được ăn cơm lam, thịt nướng... đúng gốc. Hic... Có lẽ sắp tới phải làm 1 chuyến thật

ngothutra

Member
Trời đọc lướt qua cứ tưởng là "thịt Lam, cơm nướng" cơ chứ. Cứ nghĩ chị Hà độc ác như mụ dì ghẻ của Bạch Tuyết ấy :cool: Hóa ra là cơm lam. Mà đi Sapa đỉnh thật đấy. Ăn uống trên đó ngon thật, món susu luộc chấm muối vừng đỉnh thật. Món thịt lợn chạy điền kinh nữa chứ, khác hẳn thịt lợn tăng trọng ở HN :p Trời bao giờ quay lại Sapa đây nhỉ :>>

Mà chị Hà có tiện thể sang TQ đánh một chuyến hàng lậu về HN không vẩy? Sapa gần xẹt à =))

KaIgEnN

Member
Dracula_in_cva said:
cơm lam thịt nướng lên Nhật Tân có tất ,món gì chả có cần gì đi xa :D
Em nói vậy chứ, những món ấy chắc phải ăn ở chính gốc của nó, ăn trong cái không khí Sapa lành lạnh, nhàn nhạt, huyền hoặc... mà chị Hà tả đó thì mới cảm nhận được hết vị ngọt, vị ấm của món ấy chứ em! :)

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Em Kiên nói rất đúng đấy...
Vả lại, cơm lam trên Nhật Tân khác với cơm lam ở Sapa đấy (gạo khác). Mà ở Nhật Tân thì ồn ào, nhung nhúc những người, lại có bao nhiêu mùi, vị khác xen lẫn...

Chị thích cái không khí hoang dã ở trên Sapa, 1 chút bụi bụi, 1 chút lãng mạn, 1 chút Văn hóa, yên tĩnh, ấm cúng,...

@ Trà:
Hì, chị không sang TQ, sang đấy làm gì, đi chơi các bản của người dân tộc có sướng và lãng mạn hơn không ;)
Mà chị nghe kể rồi, vào cái siêu thị (hay là cửa hàng) gì ở bên biên giới ý, đừng có quên lên tấng 2 :q: =))

Co be vo tu

Member
Hic, nhĩ thế mà thèm rội Em được ăn cơm lam rồi, mỗi tội chưa ăn vói thịt nướng. Chị Hà nói thế, hè này em phải đi Sapa mới được, xem thử như thế nào.

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Hì hì, cho mình đi tiếp thị được đấy nhỉ... Mình quảng cáo rất chi là... hay :p
(thế cho nên chẳng may ai mà không được có đúng cảm giác như thế, khi về đừng trách mình nhé, mình cảm giác thế nào thì nói y nguyên thế thôi mà... :>> :D )

Cho mọi người xem ảnh để tưởng tượng cho dễ... Tiếc là bà người dân tộc này không mặc áo thổ cẩm, chắc là vì nó vướng quá... Đằng sau là cả cái liễn đầy những xiên thịt nướng đấy... Và đằng sau nữa là các bà, các cô người dân tộc đang túm tụm mời khách mua đồ...

[quote-Pham Vu Ngoc Ha :D]Mà chị nghe kể rồi, vào cái siêu thị (hay là cửa hàng) gì ở bên biên giới ý, đừng có quên lên tấng 2[/quote] cái siêu thị ở chỗ Hà Khẩu hả chị ,tầng 2 toàn đồ chơi trẻ em với cả lingerie thôi=))=))=))

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Ý em nói "Đồ chơi trẻ em" trong ngoặc kép hay là gì thế? Hay là mình đang nói về 2 cái siêu thị khác nhau nhỉ? :D
Cái mà chị nói thì không có gì cho trẻ em ở đấy đâu, chỉ có cho "trẻ em" thôi ;-) .

Mà em không ăn cơm lam - thịt nướng thì đừng vào đây làm lạc đề toipc của chị nhé :> .

em có ăn cơm lam thịt nướng rùi mà ,nhìu là khác
còn cái siêu thị thì qua cửa khẩu Lào Cai sang TQ ,bên đấy chỉ có 1 cái siêu thị thôi chỗ đấy là miền núi của nó mà chị nên ít người ,ít nhà không có 2 cái đâu
trẻ em là trẻ em chứ không phải trẻ sơ sinh :D
nhưng cái quan trọng là tầng 2 bán lingerie =))=)) chắc chị nghe kể về cái đấy đấy :D

mimanchi

Member
cơm lam có phải cơm nấu trong cái khúc tre/nứa kô ạ???? nếu đúng thì "ui ngon waaaaaaaaaa" cơm đấy chấm với muối vừng đen, nhất quả đất :D

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000