COCKTAILS

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Chắc mọi người ít ai không biết đến đồ uống Cocktail, một lại đồ uống xuất phát từ Mỹ...
Trong kiểu uống này, người ta cố gắng pha trộn nhiều vị rượu và hoa quả sao cho khi uống, người ta vẫn phân biệt được rõ những mùi vị của các thành phần, mà các vị vẫn hợp mùi, không có cảm giác như các mùi "đánh" nhau B)
Bây giờ, có hàng nghìn những loại Cocktails, và cũng có cả những loại không có rượu...

Mùa hè sắp đến rồi, phần lớn mọi người sẽ có nhiều thời gian để chơi với bạn bè hơn, và khi tự làm được 1 vài loại Cocktails để uống cùng nhau thì sẽ vui lắm đây... :rolleyes: B)
Mình xin giới thiệu với cả nhà vài loại Cocktails nổi tiếng nhất :rolleyes: :rolleyes:

Pina Colada:

6cl rượu Rum trắng
12cl nước dứa nguyên chất (không thêm đường)
4cl si-rô dừa
2cl lòng trứng tráng đánh tơi
Những lát dứa thái to bản đã bỏ vỏ

Cho nửa non đá viên nhỏ vào Shaker rồi đổ hỗn hợp nước đó vào và xóc. Sau đó chắt nước ra và đổ vào cốc. Cho đá vào, gắn 1 miếng dứa lên thành cốc và bày ra.

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Long Distance:
(không có rượu)

10cl nước nho đỏ hoặc dâu Tây đỏ (Redcurrant)
1cl si-rô hạnh nhân
1 bình nước chanh đắng ướp lạnh

Để bày:
1 khoanh chanh vàng

Cho những viên đá nhỏ vào Shaker, sau đó đổ Si-rô vào với nước quả và xóc mạnh khoảng 10 giây.
Cho đá đã nghiền vào 1/3 cốc và chắt hỗn hợp nước từ shacker ra. Sau đó đổ nước chanh đắng vào cho đầy cốc. Cắt khoanh chanh (để vỏ) ra và kẹp vào thành cốc tương tự như trong hình.

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Dream:

Tương tự như trên, nhưng với:
10cl nước nho
6cl nước cam
3cl si-rô dừa
và 1 nhánh lá bạc hà

Với các loại nước hoa quả của Cocktail, nên dùng nước hoa quả tươi, mới vắt là ngon nhất :rolleyes:

Ai thích uống loại gì thì nói mình tìm cho những Cocktails thích hợp (nếu trong sách mình có :p ) B) :rolleyes:
Có những loại Cocktails với cafe, chè, sữa, rau thơm...

GiangNguyen

Member
Hehe em thích uống loại nào có chocolat , sữa dừa , cacao có rượu hay không cũng được miễn là ngon 1 chút , chế biến đơn giản 1 chút :p

<!--QuoteBegin-GiangNguyen+Apr 10 2004, 06:40 PM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (GiangNguyen @ Apr 10 2004, 06:40 PM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> Hehe em thích uống loại nào có chocolat , sữa dừa , cacao có rượu hay không cũng được miễn là ngon 1 chút , chế biến đơn giản 1 chút :p [/b][/quote]
Hihi`................em cũng thích giống chị lun........... :p ..................Chắc phải có một loại có mấy thứ đó chứ nhỉ................mà phải dễ làm cơ............. :rolleyes:
Nhìn mấy cái hình của chị Hà mà :huh: :huh: :huh: ............trông ngon wa'...........hichic

Hmmm...Em ko rõ lém...Nhưng mờ Pháp cũng có chuyện riêng về sự ra đời của rượu này :) (Ở Marseille thì phải... :huh: )
Nhưng phải công nhận Cocktails hoa wả uống rất ngon :lol: ;)
To haiphuong: Hix, chị Hà ở Áo nên chắc ko bít wán nào uống ngon đâu <_< B) Tốt nhất nếu đc thì tự làm :lol: (Nói vậy chứ mình lười wá <_< Chẳng bít có đủ kiên nhẫn + khả năng để làm đc ko chứ... :rolleyes: :( )

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Em Hồng nói đúng rùi, chị chẳng biết quán cocktail nào ở VN đâu, hihi :p
Có lẽ lần sau về VN thì phải đi thử mới được :rolleyes:

Nói chung thì làm cocktail cũng dễ thôi Hồng ạ, và lại nhanh nữa (5-10' là cùng), nhưng căn bản mình phải có đầy đủ dụng cụ cơ... Nhưng ở VN chắc là khó tìm, mà chắc là đắt...
Lại còn nguyên liệu nữa... Mấy loại rượu hoa quả cũng khó mua ở VN, mà nếu có cũng ...đắt nốt...

Dạo này chị đang bận, đợi khi nào chị rỗi, chị post thêm vài loại nữa, hay lắm, có cả cacao với socola và dừa như các em muốn B) :rolleyes:
Chị có 1 quyển sách giới thiệu 1001 loại cocktails mà... B)

Co be vo tu

Member
Hic, chị ơi, em cũng muốn thử wa', nhưng em co' biết làm đâu......
Mà nguyên liệu thì......thôi, chị post lên để em xem vậy.... :rolleyes:

Marco

Member
Cocktails ở vn thì đắt đấy.Khoảng 40 50 ng một cốc tùy loại đấy là trung bình thôi.Và nói chung là ko đa dạng lắm đâu,nhưng cứ thưởng thức hết cũng đã thích lắm rồi :D

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Phúc ơi, post ảnh lên thì em cũng nên ghi cách làm ra cái cocktail đó em nhé.
Hồi trước mấy bài của chị cũng có ảnh, nhưng lúc nâng cấp forum nó bị mất hết rồi....
Và em đừng post ảnh to quá cỡ nhé. Cám ơn em.

nhpn1984

Member
cocktails của con trai và cocktails của con gái ;)

http://www.1001cocktails.com/
Ai ưa thích cocktail thì vào đây rất phong phú và đa dạng ;)
Tuy nhiên sách dậy cũng chỉ là sách, không áp dụng được, ;) mà cần phải được thử nghiệm qua thực tế đã ;)
Theo my experience :D thì có lẽ con gái thích uống nhất Pina colada, còn con trai thích bacadi mojito, đố mọi người biết tại sao? :D

làm Pina colada thì đơn giản vì tất cả đều cho vào shaker là xong ;)

còn làm bacadi mojito thì phải làm hơi "kỉu" hơn chút xíu ;) ;)

nếu bạn làm theo cách làm mà có được 1 cocktail như hình trên thì chắc là không được "ngon bằng" cách làm sau ;)
bạn cắt quả chanh làm 12 phần, sau đó cho 6 phần vào 1 cock nhỏ (như trên hình ;) )
tiếp theo cho đá và 6 lá bạc hà vào cock, rồi cho khoang 2cl cane sugar( sucre de canne- đường nguyên chất nhưng ở dạng lỏng), sau đó dùng chày nhỏ giã cho chanh và lá bạc hà nát nhỏ,
tiếp theo cho đá vụn vào cock, khoảng 3/4 cock, tiếp theo cho 4cl rượu rhum
tiếp theo đổ vào khoảng 1cl cane sugar, và cuối cùng là đổ ngập cock bằng nước có fizzy, thế thui cách làm đơn giản gọn nhẹ nhà ai cũng có dụng cụ làm ;) ,

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000