Có một món ăn mang tên 1 con phố...

Co be vo tu

Member
Có một con phố có một quán hàng bán một món ăn. Và món ăn đó cũng là tên của phố - phố Chả Cá.

Quán hàng này không có biển hiệu, chỉ có một cụ già ngồi bó gối câu cá bên bờ suối. Cụ khiến người ta nhớ đến Khương Tử Nha kiên nhẫn câu cá chờ thời. Bởi vậy nhiều người gọi đây là quán Chả cá Lã Vọng. Nghe nói ngày xưa gia đình họ Đoàn làm món ăn này để bán trong thời gian chống Pháp, nhằm che mắt địch và tạo điều kiện cho hoạt động chống Tây của một nhóm người yêu nước. Có lẽ họ cũng không nghĩ đến việc biến chả cá thành đặc sản Hà thành.

(Tất nhiên vì nó là đăc trưng của người Hà Nội, rất dân dã ma đậm đà bản sắc dân tộc)

Quán Chả cá Lã Vọng cũ kỹ, cầu thang gác nhỏ, đôi hoành phi câu đối sơn son thếp vàng. Song dường như trong sự cũ kỹ ấy lại chứa đựng một không gian yên ấm, quyến rũ đến lạ kỳ.

Thưởng thức thức món đặc sản này ngon nhất khi tiết trời rét đậm. Chả cá ngon nhất khi làm từ cá lăng nhưng giờ đâu phải dễ tìm được loại cá quí hiếm này. Bởi vậy, thực khách khó tính cũng đành chấp nhận cá quả, cá nheo. Thịt cá được lạng từ hai bên sườn, thái mỏng ướp với nước riềng, nghệ, mẻ, hạt tiêu, nước mắm rồi kẹp vào cặp tre nướng trên lò than hoa hồng rực.

Một đĩa rau thơm, bát hành củ chẻ nhỏ ngâm dấm, dăm hột lạc, đĩa bún trắng. Dĩ nhiên, không thể thiếu bát ô tô hành hoa, thìa là cắt khúc chừng hai đốt ngón tay.

Khi đã yên vị, quây tròn bên bếp than hồng, thực khách nhẹ nhàng xoay tròn miếng cá trong mỡ sôi, cẩn thận thả ít hành hoa, thìa là vào.
Khiếp, thèm quá. Rỏ nước dãi ra mất. Mẹ ơi cho con tiền ăn Chả cá

Đó cũng là lúc mắt chỉ còn tập trung vào miếng cá, khứu giác hoạt động mạnh. Tay vội gắp một chút bún, một ít lạc, một ít rau thơm, để rồi khéo léo đặt một miếng cá lên trên, tạo thành một gắp xinh xắn, chấm ít mắm tôm. Ôi! Khi miệng đã thoả mãn thì tay đã muốn chuyển sang gắp sau.

Cứ thế, cứ thế. Cá, bún, rau... cứ vơi dần. Nhưng nỗi nhớ... chả cá những ngày đông có lẽ chẳng bao giờ nguôi.

Hic, mình thèm quá đi mất thôi. Thấy bài này hay quá, post lên cho các bạn cùng chia sẻ cảm giác với mình :p

Post tu sinhvien online boi Be_keo

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Hic, nhắc đến Chả cả Lã Vọng (CCLV) lại.......... :angry: & :(
Hồi về VN, rủ mấy đứa thân nhất đi ăn CCLV, hic, quên mất tên cái phố đấy rồi (chán quá nên phải quên cho thật nhanh :p :lol: ), chỉ biết là làm chán ơi là chán, ăn chẳng phải là chả cá, mà chỉ là mấy khúc cá cắt ra và được lọc xương, hix. Gia vị cũng chẳng thơm lắm, đang rõ là đói mà ăn chẳng thấy ngon gì cả... (bình thường ra, mình lúc nào cũng là đứa... háu ăn nhất :p )

Hic, tiếc nhất là về VN mà chẳng được đi ăn CCLV cho tử tế :( :(
Bắt đền mụ đấy Nhon ơiiiiiiiii!!!!!!!!!!!!! Hic, tưởng là dẫn người ta đi đến cái cửa hàng kia, hóa ra dẫn người ta đến chỗ đấy, hic. Người ta đã mù tịt rùi thì chớ.... hic <_<
:p :p

Chả cá LV hồi trước đi ăn suốt ngày rùi..........lâu lắm cũng không ăn nên cũng chẳng nhớ ró...............chỉ bít là..........cái nhà thì cũng có rộng rãi gì lém đâu..................mà cứ đong như hũ nút ý...............vào xong cứ phải gọi là........thò đầu ra cửa sổ mà hít ko khí..........hic hic.................mất hết cả ngon :unsure: :unsure:

KHông thấy đâu ăn chả cá ngon bằng mama làm...................chẹp chẹp.................lại thèm rùi :rolleyes: :rolleyes: :lol: :lol: :p :p

live-or-die

Active Member
ngồi đọc bại này nước dãi cứ chảy mấy ông bà ở hàng net cứ nhin minh như la wai vạt nhguowng wa...........em chưa đi an bao giờ hôm nao fa đi an mới được

let's_dance

Member
Mèng ui nghe cô bé vô tư kể mà ........thèm quá mà phong cảnh quán đấy chắc cũng cổ kính lém hen :D .Mà bác zlo2c nói em bùn cười we' =)) =)) giống mình thế ( may mình ko chảy nước dãi ko :"> chít :D )

avirax

Member
Trả cá Lã Vọng thì ngon, chỉ có điều là túi tiền tương đối mạnh hẵng vào. Quán đấy giờ bẩn bẩn, tạp nham, không khí đêk còn gì hay ho cả ngoài những thứ tôi vừa kể ra (bẩn bẩn và tạp nham cũng khá hay ho với những người đạo mạo rởm và zo zo khi uống bia).

doviet

Member
Cái tên của con phố xuất phát từ tên món ăn, bạn Linh (hoặc tác giả bài viết mà Linh sưu tầm) viết thế thì... không hợp lí lắm thì phải :D Nhưng không sao. Cũng lâu lắm tớ không được ăn chả cá rồi, nghe lại thấy thèm :p

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000