Cách nuôi dạy và chăm sóc MÈO!!

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Tự nhiên đọc chị không biết thế nào, nhưng hình như em Hằng lại nhảy sang bạn mèo rồi.. :p (có lẽ chị phải lập ra 1 topic chăm sóc bạn mèo dành riêng cho em Hằng với bạn ý ;) ).

Mèo nhà em NHO hay quá... Thích nhỉ... :x mèo phải như thế mói sướng chứ!!! :d:
Bây giờ nhà chị cũng có con mèo khôn, nó nuôi dạy con cũng tốt lắm... :D

Chị nhớ hồi trước chị cũng có 1 con mèo, nhưng được chị chiều chuộng lắm... Chỉ biết ăn cơm với cá rô phi tươi... Thỉnh thoảng nó cũng ra vườn bắt chuột nghịch chơi, sau đó mang lên giường chị để... khoe... :-S Khiếp, hồi đấy chị không biết chị đã phải nấu khăn trải giường với chăn với đệm bao nhiêu lần... :-S
Nhưng hồi đấy khoe, thế là bị chị tét đít, thế là nó cũng bỏ kiểu "khoe" như thế, lần sau bắt được nó cũng chỉ mang ra thả vào chân chị thôi... :)
Chị yêu nó lắm, mùa đông toàn cho nó chui vào trong chăn... Ban đêm nó hay cào màn chui vào :D
Tiếc là nó bị bắt mất... :(

blue eyes

Moderator
trời, chị Un làm em chuếnh.....ặc ăcawcj...... mèo nhà chị Un trông đáng yêu quá :x :x ko trách chị muốn giở trò đồi bại với nó =))
_ í, chị Hà ác quá, con mèo nhà chị thế, sao đến lần thứ 4 mới ra tay cứu giúp!!!!!!!!!!!
COn mèo nhà em Lần đầu tiên nó đẻ, nó cũng bỏ con, em đã kịp thời ra tay cứu giúp, pha sữa cho con nó uống, nhưng sau đó em vắng nhà một tuần, ko ai chăm lũ con thế là :( :(
Nhưng những lần sau thì nó lại giống con mèo nhà chị Nho :D

unni_x

Active Member
blue eyes said:
trời, chị Un làm em chuếnh.....ặc ăcawcj...... mèo nhà chị Un trông đáng yêu quá :x :x ko trách chị muốn giở trò đồi bại với nó =))
Ngọc có nhìn thấy avatar của chị ko :>> cùng màu trắng như nhau đúng ko :>> bảo sao mỗi lần chị nhìn thấy người ta mặc cái áo đấy là chị lại.... :>> :>>

blue eyes

Moderator
em đang bảo cái chữ kí của chị cơ :cool:
chị nên nhớ bạn mèo và mèo là hai cái khác nhau nhá :)
hà hà em biết bạn Mèo của chị tên là gì và học lớp nào rồi nhá
Nhưng nói chung bạn mèo ko xinh bằng em mèo ở chữ kí đâu :* :* xinh quá trời ơi

fruit NHO

Active Member
oài.....lại lạc chủ đề sang bạn mèo rùi
thắng bé ko lên 4r mà nổi như sao chổi......chẹp !!!!!!!!!
à mà h nó cũng thuộc "họ hàng nhà fruit NHO" rùi nhỉ
em rể !!!

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Ở đâu có em hằng là ở đấy có... (bạn) mèo... :D :)
Thôi nhé, đừng đi lạc đề nữa các em nhé :x .

@ em Ngọc:
Sao em lại bảo chị ác? :( Mấy lần đầu chị đâu có làm được gì đâu? Mèo mẹ không ăn sạch rau cho con, không liếm sạch cái màng bọc xung quanh con thì làm sao chị làm gì được... :( Mà hồi đấy chị mới có khoảng 7-8 tuổi... :-<
Mấy lần sau thì là nó đẻ ban đêm, sáng dậy đã thấy thế rồi :-S

Mà có ai hay tắm cho mèo không?
Tắm cho mèo thì phải tắm từ bé, thường thì nên tắm lần đầu vào lúc nó bắt đầu cai sữa mẹ. 1 tuần phải tắm cho nó 1 lần, mà dùng nước thật ấm, khoảng 32 độ C thì tốt. Tắm nhiều cho nó, và tắm thường xuyên thì nó sẽ quen, đến lúc lớn lên nó cũng sẽ để yên cho mình tắm.. :D
Chứ nếu bỏ bẵng đi 1 thời gian không tắm thì khó mà tắm được tiếp cho nó lắm, nó sẽ giãy giụa, kêu la ầm ỹ lên và nhảy ra khỏi bồn tắm, ướt hết buồng tắm đấy... :p :D
Mà nếu dùng xà phòng thì không nên dùng xà phòng có nước hoa, nên dùng xà phòng nhẹ (để nó khỏi bị mất mùi nó, nó ốm đấy)...

unni_x

Active Member
ảnh mèo nhà Un :>>
1. con đồi bại 1 :)
*tư thế ngủ khiêu gợi :>>

* chỗ nào cũng ngủ được :D

2. con đồi bại 2 :)
* những dẫn chứng sexy ^^

to em Ngọc : thằng anh em nói chứ gì :cool: em đừng tin chứ, chị có bít bạn mèo nào đâu, mà mèo cũng đi học à ;-)

blue eyes

Moderator
To mấy con mèo nhà chị Un:trời ới...............cái con mèo thứ nhất..........nhìn nó kìa.................
mèo ơi anh nguyện sẽ chết vì em =)) =)) =)) trời owissssssssssssssssssss đáng yêu quasssssssssssssssssssssssssssss :x :x :* :*
To chị Un: chính thế, "thằng anh em" nói đấy hè hè hè ;-) ;-)
To chị Hà: lè lè ,,, thế là ác rùi còn gì,mèo mẹ ko xé màng bọc cho con thì chị phải xé chứ :p :p nó đẻ vào buổi đêm thì phải tỉnh dậy để đỡ đẻ cho nó chứ :p như em đây này :d: :d: hihi :D

Đã là con vật thì phải tự nhiên cứ để tự mèo mẹ làm thì sẽ tốt hơn , việc này không thể trách ai được vì nhiều khi mèo mẹ còn ăn cái nhau thai cơ thế nên cũng không cần nặng lời bảo người ta ác như thế.
To un : mèo nhà un xinh nhỉ , gần nhà linh có một nhà nuôi mèo béo lắm trông ngộ cực , nó nặng 6 cân thì phải mà mèo ta chứ không phải mèo tây đâu con mèo đấy cứ đi 3 bước lại nằm xuống ngủ

blue eyes

Moderator
hoangthienlinh said:
Đã là con vật thì phải tự nhiên cứ để tự mèo mẹ làm thì sẽ tốt hơn , việc này không thể trách ai được vì nhiều khi mèo mẹ còn ăn cái nhau thai cơ thế nên cũng không cần nặng lời bảo người ta ác như thế.
To un : mèo nhà un xinh nhỉ , gần nhà linh có một nhà nuôi mèo béo lắm trông ngộ cực , nó nặng 6 cân thì phải mà mèo ta chứ không phải mèo tây đâu con mèo đấy cứ đi 3 bước lại nằm xuống ngủ
đùa tí cho vui thôi mà gì mà kinh thế

ark

Active Member
Pham Vu Ngoc Ha said:
Ở đâu có em hằng là ở đấy có... (bạn) mèo... :D :)
Thôi nhé, đừng đi lạc đề nữa các em nhé :x .

@ em Ngọc:
Sao em lại bảo chị ác? :( Mấy lần đầu chị đâu có làm được gì đâu? Mèo mẹ không ăn sạch rau cho con, không liếm sạch cái màng bọc xung quanh con thì làm sao chị làm gì được... :( Mà hồi đấy chị mới có khoảng 7-8 tuổi... :-<
Mấy lần sau thì là nó đẻ ban đêm, sáng dậy đã thấy thế rồi :-S

Mà có ai hay tắm cho mèo không?
Tắm cho mèo thì phải tắm từ bé, thường thì nên tắm lần đầu vào lúc nó bắt đầu cai sữa mẹ. 1 tuần phải tắm cho nó 1 lần, mà dùng nước thật ấm, khoảng 32 độ C thì tốt. Tắm nhiều cho nó, và tắm thường xuyên thì nó sẽ quen, đến lúc lớn lên nó cũng sẽ để yên cho mình tắm.. :D
Chứ nếu bỏ bẵng đi 1 thời gian không tắm thì khó mà tắm được tiếp cho nó lắm, nó sẽ giãy giụa, kêu la ầm ỹ lên và nhảy ra khỏi bồn tắm, ướt hết buồng tắm đấy... :p :D
Mà nếu dùng xà phòng thì không nên dùng xà phòng có nước hoa, nên dùng xà phòng nhẹ (để nó khỏi bị mất mùi nó, nó ốm đấy)...
Em cả tháng mới tắm cho mèo 1 lần, thấy nó vẫn ngoan ngoãn mà :9

unni_x

Active Member
tắm mèo xong thơm lắm:>>, hehe, lông lại mượt nữa chứ, ngủ với nó cứ gọi là đã đồi bại lại càng đồi bại hơn =))
to em Ngọc: em đừng tin thằng anh em, nó có bít giề đâu :-S

unni_x

Active Member
Có gì đâu, con mèo thứ 2 của Un, chính xác là mèo Nga của chị Un nuôi bên đó, khi nào về VN chị ý lại lôi mèo đi theo, làm passport với mọi thủ tục cân đo, tiêm phòng đàng hoàng :D

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
@ em Nhật Anh:
Ui, thích thế hả em :D
Con mèo cũ của chị, mùa đông, chị sợ nó lạnh, quá 3 tuần mới tắm cho nó, thế mà nó không cho tắm nữa... Chạy loạn trong buồng tắm, sợ ơi là sợ, may là nó ngoan, không cào hay cắn gì chị :D

@ em Linh:
Em Ngọc chỉ đùa chị thôi ý mà em ;) Không có gì đâu :D

@ em Hằng:
Công nhận con mèo nhà em trông xinh thật... đúng là.. sexy :>> :D :p

Khi nào về ở hẳn VN, chị muốn mang 1 con chó con về quá... Loại chó chăn cừu ý.. Vừa thông minh, xinh, lại vừa hiền, mà to đùng, có thể nặng đến 50kg, thích lắm :D Không biết thủ tục thế nào nhỉ...

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000