Cách nuôi dạy và chăm sóc MÈO!!

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Hihi, trong forum này, mình thấy có vẻ rất nhiều người thích mèo và cũng đang nuôi mèo nên mình nghĩ là lập topic này cho mọi người cùng trao đổi kinh nghiệm về cách chăm sóc và nuôi dạy mèo...

Nhắc nhở em Hằng trước, lần này, ý của chị là CON mèo nhé, chứ khong phải là... bạn mèo đâu, em đùng tưởng nhầm rồi lại viết... linh tinh, bạn ý vào đọc, bạn ý lại... xù lông lên ;) :D .

Cho mọi người xem mấy con miu nhà mình này... :x Đang yêu thế cơ chứ lị, con nào ucngx có mắt xanh da trời nhé, ddepj hết biết :x :*

baby love

Moderator
Eo ui
Mấy con mèo con yêu quá
Chị Hà ui nhà em có 1 con mèo mạ màu đen vói 4 con mèo con gần được 1 tháng rồi
nhưng chúng nó chẳng cho em bế bao giờ =((=((=((

Em cũng thích mèo, thích nhất lúc ngồi gần nó, vuốt ve nó , yêu thật đấy. :D Nhưng từ lúc đọc trên báo biết chăm sóc mèo dễ bị lây bệnh hen xuyễn nên nhà em ko nuôi nữa , nghĩ lại cũng thấy tiếc.... :(

blue eyes

Moderator
aas.....a.............a.................aaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa..........xinh quá :( =(( các em làm tan nát trái tim bé nhỏ của anh =))
Há, hồi xưa nhà em có con mèo cái xấu xí nhưng đào hoa, đc cái nhiều chàng mèo để ý ra phết thành ra cứ sòn sòn, mắn lắm hiihihhihi =))
Mà em suốt ngày đc xem nó đẻ, sướng lắm nhassss, em còn đỡ đẻ hộ nó nữa cơ, mẹ con nhà no quý em lắm :>> :>> nghĩ lại thấy thích quá! :x
_Mà các chị ơi, bọn mèo cái hay đánh nhau cái kiểu ngang ngang người ra, trông ghét nhỉ....há há há :>> :>> :x

baby love

Moderator
Chị Hà ơi
Tại sao mèo con đẻ lúc nào cũng có con mướp thế nhỉ ?
Nhà em đây này con mèo mẹ màu đen con bố trắng ra 1 con mướp
Nhà máy đứa bạn em cũng thế
Và nhà chị cũng thế :D:D:D

blue eyes

Moderator
hì, nhà em cũng thế lạ thật đấy nhi? bây giờ chị nói mới để ý !
Chị Hà thông thái! chị giải thích cho bọn em nghe với :x
Còn chó thì sao ạ? Ai có cách nuôi dạy chó ko? Con chó nhà emem....hix......nó vừa xơi thịt nạn nhân thứ 9 rồi X( bố mẹ em đang bảo bán nó đi nhưng ko ai mua, thế là định cho anh họ để......thịt :-( :-( :-(

baby love

Moderator
Khổ thân em gái. Chó nhà chị chết hay mèo chết chị cũng buồn lắm :-( :-(
Nhà chị bây giờ có 1 con chó và 5 con mèo :x
Hôm trước ra khỏi nhà tự nhiên thấy 5 con chó con trông quen quen :-O
Hóa ra là giống con chó nhà mình :x
He con chó nhà chị là chó bố của 5 con đấy yêu ghê :x

Ối giời ơi, đọc cái tựa đề topik tưởng là chị Un lập, mở ra thấy tên chị Hà, shock quá, chị Hà lại còn nói " con Mèo" chứ không phải là "bạn mèo" nữa chứ =)) . Chết cười =))

Mèo ah`? Em không khoái mèo lắm, bởi vì con mèo hàng xóm nó làm thịt con chim vành khuyên của em hồi em học lớp 3 :-( :-( :-(

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
em Hạnh said:
Chị Hà ơi
Tại sao mèo con đẻ lúc nào cũng có con mướp thế nhỉ ?
Nhà em đây này con mèo mẹ màu đen con bố trắng ra 1 con mướp
Nhà máy đứa bạn em cũng thế
Và nhà chị cũng thế
Hì, cái này thuộc về di truyền học... Nói chung giải thích thì có vẻ rắc rối nhưng thực ra nó cũng đơn giản... HÌnh như lên lớp 11 hay 12 gì đó các em cũng sẽ học...

Em hỏi chung chung thế này chị khó trả lời được cho em vì chị không rõ các thế hệ trước của mèo bố và mèo mẹ thế nào...
Có rất nhiều trường hợp có thể xảy ra...
Nhưng nếu mèo mẹ (trắng) và mèo bố (đen) cùng có gien "sạch" (chị tạm gọi là thế, nghĩa là các đời trước của mèo mẹ toàn là giống màu trắng và các đời trước của mèo bố toàn là đen) thì phải đẻ ra mèo con màu khoang (có khoang trắng khoang đen chứ không phải là mướp) tại vì gien lông màu trắng và lông màu đen cùng là gien trội.
Từ đó suy ra là mèo bố và mèo mẹ của nhà em không phải là gien "sạch", nghia là có bị lai, và lai với giống mèo mướp :D
Mèo mướp tuy gặp nhiều, nhưng đấy lại là gien lặn, vì vậy, khi bị lai với giống khác thì cái giống mướp đấy bị giống trội kia "che" đi và sẽ "tái hiện" khi con mèo đó gặp 1 con mèo khác cũng có gien lặn đó (là mướp) và khi 2 gien lặn đó "gặp nhau" thì sẽ có 1 lũ mèo mướp con :D Nhưng chắc chắn là cũng sẽ có con giống mèo bố hoặc mèo mẹ :D

Ui dời ơi, viết 1 thôi 1 hồi, chẳng hiểu các em có hiểu không... :p

Nhà chị là mèo Mẹ là mèo mướp, mèo Bố là mèo trắng khoang vàng, thế là đẻ ra 3 đứa, 1 đứa ý hệt như Mẹ, 1 con lại thành mèo vàng, con kia thì nửa mướp nửa vàng, chẳng có con nào giống mèo Bố cả :p

Mà các em có biết là mèo là loài mà con cái có thế được thụ tinh bới nhiều con đực khác nhau không?? :p
(thường thì khi được 1 con đực thụ tinh, con cái chỉ sinh ra con của 1 con đực thôi. Đằng này mèo thì có thể có con với nhiều con đực 1 lúc. Nghĩa là đẻ 1 lúc ra 3 con, nhưng mà mỗi con của 1 bố khác nhau ý ;) hay nhỉ :p )
Ở người thỉnh thoảng cũng xảy ra hiện tượng này, nhưng mà rất rất hiếm :D

blue eyes

Moderator
à, em hiểu rồi, thanks chị Hà :x :x
chứng tỏ hầu hết những con mèo tây ở đây đều là mèo ko thuần chủng đúng ko? Tức là đã đc lai tạp rồi :)
Chán quá, hồi xưa nhà em cũng nuôi hai con chó, bị bọn thợ xây đánh bả, chúng nó đau đớn, lăn lội, quằn quại mà nhà em thì ko biết làm thế nào, gọi thú y thì nó ko thèm đến :-( :-(
hồi xưa nhà em có 1 con chó 7 con mèo cơ, nhưng chúng nó cũng dần dần mà ly tán hết, mèo đực thì đi theo gái, mèo con thì bị cho di :-S :-S

Chị Hà đúng là dân Sinh học có khác , biết nhiều phết L-) . Có thời gian thì nuôi súc vật trong nhà cũng được , đi học hoặc đi làm về mà có chúng nó ra quấn chân mình cũng sướng lắm..... :D ;)

baby love said:
Eo ui
Mấy con mèo con yêu quá
Chị Hà ui nhà em có 1 con mèo mạ màu đen vói 4 con mèo con gần được 1 tháng rồi
nhưng chúng nó chẳng cho em bế bao giờ =((=((=((
Mèo con mà hấp hơi người thì dể chết lắm mới cả mèo con mà mình vuốt nó nhiều sẽ bị mẹ nó cắn chết đấy em nên lưu ý

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Người ta hay nói mèo bị "hấp hơi" người thì dễ chết tại vì thực ra các con vật chỉ nhận biết được nhau qua mùi. Nếu mình chạm vào mèo con, nó sẽ bị mùi của mình át đi mùi đặc trưng của nó (mèo con chưa có được mùi đặc trưng như mèo lớn) và mèo mẹ sẽ không nhận ra nó nữa, sẽ không ủ ấm hay cho nó bú sữa nữa nên nó chết. Chuyện cắn chết cũng do cùng 1 lý do...
Các con vật hành động theo bản năng thôi, khứu giác thấy sai là sai luôn, chứ mắt không giúp gì được cho khứu giác đâu...

@ em Ngọc:
Cám ơn em nhắc cho chị từ "thuần chủng" nhé... :D Nhiều khi chị chẳng nhớ ra từ TV để mà nói... :>>

blue eyes

Moderator
ơ thế sao con mèo nhà em em bế cả mẹ lẫn con suốt ngày mà nó ko ý kiến gì nhờ :-/
mỗi lần em bắt cóc con nó đi chơi nó chỉ biết ngậm ngùi chịu đựng rồi đợi em vuốt ve con nó xong nó lại vất vả tha về nhà nó =)) =))
con mèo nhà mình thuần người quá rùi

sao mèo nhà em đẻ 3 lứa nhé, sinh ra đến 10 chú mèo con ấy, thế mà cứ để nuổi trong nhà, cạnh mèo mẹ quá lâu là mèo con lại bị... hu hu thương lém ý,, chỉ bằng cách cho mèo đi nhà cô dì chú bác thì nó mới sống khoẻ mạnh.....mọi người có biết vì sao hông ? cứu !

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Chị chẳng biết trường hợp em Thu thế nào, nhưng xem chừng có vẻ giống trường hợp của chị hồi trước...
Ngày xưa nhà chị có con mèo tam thể, xinh lắm, đẻ con ra con nào cũng xinh tuyệt, mà mỗi lần đẻ thì chỉ đẻ có 1 hoặc nhiều nhất là 2 con thôi...
Nhưng mà con mèo mẹ này thì... vô vị lắm, không biểt ủ con là gì...
Lần đầu tiên đẻ, nó không biết ăn rau của con --> con chết :(
Lần thứ 2 đẻ, nó không liếm sạch cái màng bọc xung quanh người con --> same again :(
Lần thứ 3, nó không ủ cho con --> :(
Lần thứ 4, ủ nhưng không cho bú sữa --> :(
Lần thứ 5, cho bú sữa được 2 ngày thì bỏ đấy --> chị mang nó vào giường ủ, pha sữa bò loãng cho nó uống --> cứu được mèo con :9

fruit NHO

Active Member
oài
con mèo nhà em đẻ còn mang con lên giường em...khoe cơ !!!!!
mà chăm con khéo lắm
giờ mèo con đang chập chững đi
mèo mẹ toàn tha nó đi loanh quanh như kiểu tham quan trong nhà ý !

unni_x

Active Member
Un chỉ biết mỗi chuyện, nuôi mèo là đem mèo lên giường, vuốt ve nó ( chính xác là sờ soạng nó lung tung :) ) rồi ôm nó âu yếm ( nghẹt thở thì thôi :p) rồi kiss nó :>> cuối cùng là giở trò đồi bại với nó =)) Mèo nào nhà em cũng béo tốt mũm mĩm mới lạ chứ =))

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000