bạn còn sung sướng hơn rất nhìu người

Volodia

Member
Chính vậy, họ không biết sướng nnên họ cũng 0 cho là chúng ta đang sướng .mà chúng ta đã có ai bảo mình sướng đâu hay vẫn kêu khổ ?Đối với họ , họ vẫn thấy sướng .
Vậy chứ chú em nghĩ là sống trong chiến tranh là súng sướng hả? :)) =)) Xin lỗi chú em, liệu có ai phải chịu đựng chiến tranh mà ko muốn thoát khỏi nó, ko phải chịu đựng nó ko?
Vậy anh nghĩ người Phi sang pháp sẽ sướng chắc ?
Anh thấy người Pháp gốc Phi có nhiều lắm, và chắn chắn rằng mức sống, trợ cấp xã hội và nhiều thứ khác nữa như y tế, giáo dục ... đều tốt hơn những người ở Châu Phi rất nhiều. Nói chẳng đâu xa, như Zidane ấy cũng là người gốc Phi đó, liệu anh ý có sung sướng hơn những đứa trẻ ở Angola hay Zimbabue ko? :-/
Sướng = ít khổ
Cái này thì anh nghĩ chú sai nhiều lắm, ai bảo là sướng thì đc quy ra là ít khổ? Như hỏi chị Võ Thị Sáu lúc được đưa ra pháp trường ý, nếu là bạn thì bạn cảm thấy phải chết sướng hay khổ, thế nhưng nếu hỏi chị anh tin là chị rất sung sướng khi được hy sinh cho Tổ quốc ruột thịt, và điều đó thì có ai dám phủ nhận?
Chưa hết .Đối với những ng` dân trí thấp .Họ 0 biết rằng như chúng ta là sướng (dùng từ sướng đối với chúng ta.Đối với họ chưa chắc đã thế ).Có khi họ còn chửi sao chúng ta khổ thế .Họ thương chúng ta sống với ô nhiễm , thương những hs còng lưng đi học suốt ngày .Nhàn rỗi cả ngày 0 lo chuyện đời như họ vậy có phải là khổ chăng ?
Vậy tại sao những người dân quê lại đua đòi bán đất đi xây nhà lầu, mua xe hơi, phải chăng họ ý thức được rằng sống như dân thành thị là sướng, là tiên tiến, là hiện đại. Thực tế đã chứng minh là có rất nhiều trường hợp như thế này, liệu chú nói sao? :-/
Giả sử những người Phi chết đói sang Pháp sống.Họ có thể kiếm ăn nhưng như thế còn khổ hơn nhìu khi họ nhìn thấy những thứ họ chả hỉu gì,họ thấy họ kém cỏi ->Đau vì tâm lí còn hơn đau về thể xác .
Vậy sao ko giả sử ngược lại, những người giàu có ở Pháp được đưa sang sống chung với những con người nghèo khổ ở Châu Phi, những người mà họ luôn phải lo chuyện no đói, bệnh tật, ... Vậy thì khi đó những người Pháp kia sẽ cảm thấy những người ở đây thật là đói khổ, nếu họ có lòng từ thiện thì sẽ ra tay cải thiện cuộc sống cho những người ở đây. Và dĩ nhiên những người ở đây sẽ vô cùng cảm ơn họ khi đã tạo một điều kiện tốt hơn để sống, vậy có phải là sướng hơn ko!
Tranh luận với chú thik thú lắm, nhưng anh thấy chú nói lằng nhằng quá, tóm tắt ý lại chả đc bao nhiêu ý, lại lủng củng câu từ nữa! Chắc nhờ có chị un mà chú có tác phẩm này, nvm! Tranh luận rất là thú vị! :D
CÓ 1 chân lí như sau :Mình Càng nói những điều khó hỉu hay 0 hỉu --> mọi ng` ngại suy nghĩ và cho rằng mình đúng ^^Cứ lòng và lòng vòng ....
Một khi có sự thú vị và gặp kẻ tâm thần thì chưa chắc đã đúng đâu! :))
Nếu gặp người biết suy nghĩ thì họ sẽ chỉ ra chỗ mình sai ->Họ giỏi hơn ta.
Như vậy .Người ta cho là khổ sẽ vì 0 biết suy nghĩ sẽ cho là họ đang sướng và nghĩ chúng ta 0 sướng .Th nếu họ biết họ khổ thì họ đã biết suy nghĩ ,và khi họ biết suy nghĩ thì họ làm sao mà là người ta cho là khổ được T_T
Anh góp ý với chú về vấn đề ngữ pháp luôn, chú cứ thử chép nguyên xi câu này đưa cho cô giáo dạy văn xem cô ý tìm ra bao nhiêu lỗi sai. Với cả bảo cô ấy đọc 1 lần mà hiểu đc nội dung chú muốn nói thì anh quả khâm phục cô giáo đó! Ko hiểu kiểu ẩu tả này là do hậu quả của nền giáo dục hiện tại hay do chú cố tình nữa? :-? Anh cũng chịu! :D

U.F.O

Active Member
Vậy chứ chú em nghĩ là sống trong chiến tranh là súng sướng hả? :)) =)) Xin lỗi chú em, liệu có ai phải chịu đựng chiến tranh mà ko muốn thoát khỏi nó, ko phải chịu đựng nó ko?
nếu bây giờ anh phải sống trong chiến tranh .Mọi người cũng như anh sống trong chiến tranh thì anh sẽ thấy mọi người xung quanh anh giống anh .Họ cũng sẽ khổ/sướng như anh .Mà nói vậy , ai bảo anh chiến tranh là khổ hòan tòan ? Còn nhìu điều khủng khiếp hơn chiến tranh nhìu .Có những người tuy 0 phaỉ gánh chịu chiến tranh nhưng lại có những nổi khổ ,đau đớn hơn trong thời bình .Cái khó ắt có cái khôn . Vd chẳng hạn rất nhỏ là nếu 0 có chiến tranh việt nam liệu chúng ta có được tự hào là nước đã chống lại cường quốc quấn sự lớn nhát bấy giờ 0 ? Anh có tự hào với những chíên tích đó 0 ? Anh cảm thấy sung sướng vì là ng` Việt nam đúng 0 ?

Anh thấy người Pháp gốc Phi có nhiều lắm, và chắn chắn rằng mức sống, trợ cấp xã hội và nhiều thứ khác nữa như y tế, giáo dục ... đều tốt hơn những người ở Châu Phi rất nhiều. Nói chẳng đâu xa, như Zidane ấy cũng là người gốc Phi đó, liệu anh ý có sung sướng hơn những đứa trẻ ở Angola hay Zimbabue ko?
Những đứa trẻ gốc Phi kia 0 phải chịu áp lực về cuộc sống ,nghề nghiệp như Zidane .Trong khi Zidane đau đầu vì bị phạt thẻ đỏ thì chúng được đá banh/tạt lon ngoài đường .Chả phải lo nghĩ gì cho cuộc sống thành thị . Liệu đó cũng là khổ hòan toàn?

Vậy tại sao những người dân quê lại đua đòi bán đất đi xây nhà lầu, mua xe hơi, phải chăng họ ý thức được rằng sống như dân thành thị là sướng, là tiên tiến, là hiện đại. Thực tế đã chứng minh là có rất nhiều trường hợp như thế này, liệu chú nói sao?
Xe hơi liệu có đi đường dễ dàng ở đường quê ?Nhà lầu liệu có khiến những ng` hành xóm ghen tức? Họ nghĩ thế đã là sướng ư .nếu họ lên thành phố là một chuyện . Đằng này họ sống nơi quê và bắt chước lối sống như vậy .Họ bắt chước vì thấy bảo là sướng(những người nói những đieùe họ 0 hỉu gì ,bảo họ thế là sướng và họ bắt chước).Có những người quê có ý thức cao .Họ vươn lên .Nhưng cái giá họ phải trả để bon chen được lên trong hòan cảnh quê là lớn hien nhìu so với những người thành thị .Họ vươn lên trong đau khổ .Như vậy liệu có sướng hòan tòan ?
Tranh luận với chú thik thú lắm, nhưng anh thấy chú nói lằng nhằng quá, tóm tắt ý lại chả đc bao nhiêu ý, lại lủng củng câu từ nữa! Chắc nhờ có chị un mà chú có tác phẩm này, nvm! Tranh luận rất là thú vị!
Không dám . Không có chị un thì em cũng nói lên quan điểm của mình . Em cũng thấy tranh luận rất là thú vị .Em cố tình lằng nhằng để lấy dẫn chứng cho việc hỉu/0 hỉu , khổ / ít khổ .

Một khi có sự thú vị và gặp kẻ tâm thần thì chưa chắc đã đúng đâu!
tâm thần đối với ai ? galile hùi bảo trái đất quay quanh mặt trời ai cũng nói ông tâm thần . Nếu em ở thời đó em cũng bảo ông ý tâm thần , 1 thằng dở hơi . Có điều em sống ở thời này và em thấy ông ý thật giỏi.Nói cách khác , khong thể so sánh được

Anh góp ý với chú về vấn đề ngữ pháp luôn, chú cứ thử chép nguyên xi câu này đưa cho cô giáo dạy văn xem cô ý tìm ra bao nhiêu lỗi sai. Với cả bảo cô ấy đọc 1 lần mà hiểu đc nội dung chú muốn nói thì anh quả khâm phục cô giáo đó! Ko hiểu kiểu ẩu tả này là do hậu quả của nền giáo dục hiện tại hay do chú cố tình nữa? :-? Anh cũng chịu!
Dạ em cám ơn anh đã chú ý đến lỗi ngữ pháp của em ạ .Mong ai chỉ ra chỗ sai chứ đừng nói đánh giá + một tràng bổ sung không giải thích cho cái đánh giá vô căn cứ ấy như thế.Em thấy có thiếu thành phần nào đâu nhỉ ?

Cảm ơn vì đã quote và đã đọc

Volodia

Member
nếu bây giờ anh phải sống trong chiến tranh .Mọi người cũng như anh sống trong chiến tranh thì anh sẽ thấy mọi người xung quanh anh giống anh .Họ cũng sẽ khổ/sướng như anh .Mà nói vậy , ai bảo anh chiến tranh là khổ hòan tòan ? Còn nhìu điều khủng khiếp hơn chiến tranh nhìu .Có những người tuy 0 phaỉ gánh chịu chiến tranh nhưng lại có những nổi khổ ,đau đớn hơn trong thời bình .Cái khó ắt có cái khôn . Vd chẳng hạn rất nhỏ là nếu 0 có chiến tranh việt nam liệu chúng ta có được tự hào là nước đã chống lại cường quốc quấn sự lớn nhát bấy giờ 0 ? Anh có tự hào với những chíên tích đó 0 ? Anh cảm thấy sung sướng vì là ng` Việt nam đúng 0 ?
Anh nói chiến tranh là có khổ đau chứ anh có nói có chiến tranh là khổ hoang toàn đâu, anh cũng ko nói là chiến tranh là nỗi khổ đau lớn nhất của con người! Xin chú lưu ý là anh chưa bao h đề cập đến những vấn đề này mà chú lại lôi ra hỏi vặn lại? Còn về cuộc chiến tranh của VN, ai cũng tự hào đấy, nhưng tự hào để đấy thì cũng được gì, liệu chú có nghĩ là ta tự hao về ta như thế nhưng vẫn còn rât nhiều người nghĩ ở VN vẫn còn rất nguy hiểm, vẫn còn rất nhiều người chưa từng biết đến VN. Vậy thì tự ào để làm gì cái chiến thắng mà cũng đã lấy đi biết bao sinh mạng con người, lo đắm mình trong quá khứ huy hoàng mà bỏ quên đất nước đang chìm đắm trong một nên KT hỗn loạn, mất cân bằng? CÒn chuyện anh cảm thấy tự hào hay ko khi là con người VN lại hoàn toàn khác, chả có gì liên quan ở đây cả! :))
Những đứa trẻ gốc Phi kia 0 phải chịu áp lực về cuộc sống ,nghề nghiệp như Zidane .Trong khi Zidane đau đầu vì bị phạt thẻ đỏ thì chúng được đá banh/tạt lon ngoài đường .Chả phải lo nghĩ gì cho cuộc sống thành thị . Liệu đó cũng là khổ hòan toàn?
Chú liệu có nghĩ là những đứa trẻ kia phải lo từng bữa ăn hàng này ko mà lại nói là chúng ko phải chịu áp lực về cuộc sống? Anh tin rằng chúng sẽ chết nếu ko kiếm được bữa ăn cho mình còn Zidane ư, liệu anh ý nghỉ đá bóng thì có chết người ko? Bên nào "khổ" hơn? Mà xin lỗi chú, trẻ em bên Châu Phi đặc biệt là những nước vô cùng nghèo như anh đã nói ko hề biết đến đá bóng là gì, làm gì có lon với bóng để mà đá? Thật là nực cười! :))
Xe hơi liệu có đi đường dễ dàng ở đường quê ?Nhà lầu liệu có khiến những ng` hành xóm ghen tức? Họ nghĩ thế đã là sướng ư .nếu họ lên thành phố là một chuyện . Đằng này họ sống nơi quê và bắt chước lối sống như vậy .Họ bắt chước vì thấy bảo là sướng(những người nói những đieùe họ 0 hỉu gì ,bảo họ thế là sướng và họ bắt chước).Có những người quê có ý thức cao .Họ vươn lên .Nhưng cái giá họ phải trả để bon chen được lên trong hòan cảnh quê là lớn hien nhìu so với những người thành thị .Họ vươn lên trong đau khổ .Như vậy liệu có sướng hòan tòan ?
Như thế nào gọi là vươn lên trong đau khổ? Họ bán mảnh đất mà ông bà cha mẹ trước đây hàng ngày cấy cày để làm ra hạt thóc hạt gạo, những người đấy mới là những người đổ mồ hôi sôi nước mắt. CÒn họ thì làm gì, họ bán đi những mảnh đất ấy mà xây nhà lầu, mua xe hàng hiệu và biết bao thứ khác để ăn chơi, để hưởng thụ... Liệu chú nói như thế là vươn lên trong đau khổ? =))
tâm thần đối với ai ? galile hùi bảo trái đất quay quanh mặt trời ai cũng nói ông tâm thần . Nếu em ở thời đó em cũng bảo ông ý tâm thần , 1 thằng dở hơi . Có điều em sống ở thời này và em thấy ông ý thật giỏi.Nói cách khác , khong thể so sánh được
Anh thấy chả có gì là sự so sánh ở đây cả, và anh cũng chả thấy có sự liên quan khi anh nói "một kẻ tâm thần" với chuyện của nhà bác học Galile cả! :|
Nếu gặp người biết suy nghĩ thì họ sẽ chỉ ra chỗ mình sai ->Họ giỏi hơn ta. (chủ ngữ là ai? Người ko biết suy nghĩ hay là chúng ta, hay là bạn ?)
Như vậy .Người ta cho là khổ sẽ vì 0 biết suy nghĩ sẽ cho là họ đang sướng và nghĩ chúng ta 0 sướng .
(biện pháp điệp ngữ không đúng chỗ khiến câu lủng củng)
Th nếu họ biết họ khổ thì họ đã biết suy nghĩ ,và khi họ biết suy nghĩ thì họ làm sao mà là người ta cho là khổ được T_T (câu này liên kết với vế sau một cách khó hiểu, khiến anh đọc chẳng hiểu gì cả)

neu VN ma` thua thi` sao?(da? du thui) anh se~ tu hao` ko?merde!!!nhung~ gia dinh` co ng` hy sinh thi` sao?qua? nay` phai lap them topic o ben thao luan nghiem tuc thui

Volodia

Member
=)) Chán các chú quá, anh có ý nói là anh sẽ ko tự hào về đất nước của mình đâu, anh có nói là anh sẽ xấu hổ khi đất nước mình thua trận đâu? Đọc kĩ lại bài đi chú! :|

U.F.O

Active Member
Tòan mấy cái thằng 0 chịu đọc post 1 ,2 câu như đúng rùi .Học tập anh Việt kia kìa .Sinh ra cái quote để làm gì hả .
Xằng.
Tóm lại là,ng ta chỉ thấy hạnh fúc khi ng ta thấy vậy.Đơn jản thôi mà cãi nhau hoài à!!!!!!!!!!!!!
mày biết đang nói về cái gì 0 ?

Traithudo

Thiện said:
Sướng = ít khổ
bây giờ chúng ta sẽ thay dúng từ sướng và quy hết ra từ khổ
Cho hỏi .trên đời này có ai khổ 0 ?Nếu có người kêu khổ thì chưa chắc bạn đã là khổ đối với một số người khổ hơn bạn .nói cách khác bạn sướng .Hơn nữa.Trên thế giới này 0 có ai là khổ nhất -->thế giới ai cũng luôn luôn là người sướng .Okie ? .

Thứ nhất, nếu nói "sướng= ít khổ" thì có thể nói" con người= Hợp chất hữu cơ+ nước+ canxi+...." a`?? Bạn thử ra mua về lắp xem có được con người không?? Thứ hai, theo bạn nói, ít khổ là thế nào? Nếu thế giới không có ai khổ nhất thì dựa vào đâu để bạn so sánh "người khổ" với "người khổ hơn bạn".

Thiện said:
Chưa hết .Đối với những ng` dân trí thấp .Họ 0 biết rằng như chúng ta là sướng (dùng từ sướng đối với chúng ta.Đối với họ chưa chắc đã thế ).Có khi họ còn chửi sao chúng ta khổ thế .Họ thương chúng ta sống với ô nhiễm , thương những hs còng lưng đi học suốt ngày .Nhàn rỗi cả ngày 0 lo chuyện đời như họ vậy có phải là khổ chăng ?
Nếu họ có trình độ như chúng ta thì họ mới biết là họ đang khổ (từ khổ dùng đối với chúng ta).Nhưng nếu như vậy thì họ đã là chúng ta rồi .

Nói cách khác . không thể so sánh như vậy được .

Hơi tự kiêu khi nhận xét mình là ng` dân trí cao đấy. Trong xã hội này không có ai là nhàn rỗi cả; bạn thử sống với họ xem bạn hơn họ cái "học" nhưng về đạo làm người xem. Bạn so sánh mình với những người ở địa vị cao hơn ấy, đừng bao giờ nhìn xuống.

Traithudo

Không có một cái gì là hoàn mĩ cả. "Sướng" là sự hoàn mĩ một cách tuyệt đối của niềm vui. "Khổ" là thái cực còn lại. Nếu con người là rô bốt thì còn có thể phán xét được.Thế nhưng, cảm xúc con người là sự đan xen phức tạp .Không có lúc nào chúng ta cảm thấy đủ về một vấn đề gì cả. Hơn nữa, cảm xúc chúng ta lại mang tính tức thời, do đó chỉ nên dùng từ hạnh phúc, buồn bã... chứ không cần dùng "sướng" với "khổ" làm gì. Cuộc sống có những cái vô cùng cụ thể mà chúng ta không định nghĩa được. Giả dụ khi buồn ta khóc, khi vui cũng khóc- vậy nước mắt tượng trưng cho niềm vui hay nỗi buồn---> đó là ở người sử dụng ,mục đích sử dụng và cách cảm nhận của người xung quanh.
Chúng ta sống chưa được 1/3 cuộc đời, học chưa đủ 1 giờ của văn minh nhân loại. Làm sao đủ bản lĩnh và trí tuệ để phán xét cuộc sống của người khác được. Do đó tôi nghĩ chúng ta hãy thôi bàn luận về vấn đề này đi. Cuộc sống nếu ta không cố tìm hiểu thì chỉ thấy đơn điệu, nhàm chán. Nhưng nếu quá đi sâu thì chỉ càng thấy cô đơn lạc lõng và buồn hơn thôi. Cái hay là phải biết điểm dừng.

Đây cũng là lời kết của mình để từ giờ tạm biệt 4rum này

@ Thiện: Lần sau ở 4rum post ngắn thôi.

Thiện said:
Tòan mấy cái thằng 0 chịu đọc post 1 ,2 câu như đúng rùi .Học tập anh Việt kia kìa .Sinh ra cái quote để làm gì hả .
Xằng.

mày biết đang nói về cái gì 0 ?
may cua tao ko go~ dc tieng viet!!!nen ngai go~ lam!!!!chu tao cung mun viet nhiu` lem:( :( :(

Viết làm jề khi trong nì có mấy đứa bảo thủ cấp tiến kia chớ!Khi mình thấy cần thì mình nhận ra mình hp hơn những ng khac.Còn khi ko cần thì lại thấy mình thật bất hạnh.Fải ko???

thôi, quan điểm em thế này:
- có thể bạn sung sướng hơn nhiều ng`khác về vật chất, đk sống.
- tuy vậy, về mặt tinh thần thì ko phải ai có đk về vật chất cũng sung sướng vui vẻ hơn. Rất nhiều người sống đầy đủ tiện nghi mà lại thiếu thốn tình cảm, và ngược lại. Ko thể kết luận ai sướng hơn ai.
- Bằng lòng về cuộc sống bạn đang có (ấy là nói về việc đừng có than thân trách phận). Nhưng cũng ko ngừng vươn lên để có cuộc sống tốt đẹp hơn.
^^

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000