bạn còn sung sướng hơn rất nhìu người

Các bạn ạ, cuộc sống muôn màu xung quanh chúng ta luôn chứa đựng rất nhiều những cũng bậc tình cảm khác nhau và điều kiện để con người có thể tồn tại là phải trải qua tất cả các cung bậc ấy. Tất nhiên, ai chẳng muốn mình được hạnh phúc nhưng dù có thế nào đi chăng nữa thì chúng ta cũng không tránh khỏi những vấp ngã, những nỗi đau mà cuộc sống tạo dựng nên. Thông điệp đầu tiên chúng tôi muốn gửi đến cho các bạn đó chính là: dù ở bất cứ nơi đâu, trong hoàn cảnh nào, hãy luôn luôn nghĩ rằng mình vẫn còn may mắn hơn hàng triệu người trên thế giới này. Tại sao ư? Bạn hãy nhìn lại bản thân mình và nghiên cứu một vài ví dụ này nhé:
+ Bạn có thực phẩm để ăn, có quần áo để mặc, có một mái nhà để chui ra chui vào? Điều này có nghĩa là bạn đã giàu hơn 75% thế giới này.
+ Nếu bạn có tiền trong ví, có khả năng để ủng hộ cho các quỹ bảo trợ, có tiền để dành trong ngân hàng, bạn đã thuộc 8% những người giàu nhất thế giới.
+ Nếu một buổi sáng thức dậy, bạn thấy người mình khoẻ khoắn hơn một chút so với ngày hôm qua, có nghĩa là bạn đã may mắn hơn gần 2 triệu người trên thế giới không thể sống sót nổi qua đêm trước.
+ Nếu bạn chưa bao giờ phải trải qua những thời khắc kinh hoàng của chiến tranh, sự cô đơn của tù tội, nỗi đau đớn của những cuộc tra tấn dã man, hay đơn giản chỉ là một cơn đói đến “vàng mắt”, bạn đã may mắn hơn 500 triệu người trên thế giới.
+ Nếu bố mẹ bạn còn sống và còn đang hạnh phúc bên nhau thì so với thế giới, bạn là một trong số ít người còn được hạnh phúc.
+ Và cuối cùng, nếu như bạn đọc được những thông điệp này của chúng tôi thì bạn đã sung sướng hơn 2 tỉ người trên thới giới, vì họ chẳng biết đọc báo.:( :(

unni_x

Active Member
DarkTemplar said:
Em không biết là mình đã hạnh phúc...Sắp được biết rồi đấy...;)
ý anh là khi nào em sang Fr...sẽ hiểu được cuộc sống ở đây là hạnh phúc, đúng ko :) em ko phủ nhận là em đang hạnh phúc với gia đình mình...nhưng cuộc sống đâu chỉ có vậy....

Volodia

Member
unni_x said:
vậy à...sao mình ko cảm thấy hạnh phúc? :(
Nếu muốn cảm nhận thì thay vì sang Pháp bạn sang mấy nước ở Châu Phi xem, hay mấy nước ở Trung Đông ý! ;) Hạnh phúc là gì ư, câu hỏi khó đấy! :))

U.F.O

Active Member
Bài này hay quá .Có điều chả có ý nghĩa gì cả .Sung sướng 0 thể được nói như thế . Không thể so sánh sự sướng của 2 người ở 2 lục địa khác nhau được bởi họ có cách sướng khác nhau ^^

Volodia said:
Nếu muốn cảm nhận thì thay vì sang Pháp bạn sang mấy nước ở Châu Phi xem, hay mấy nước ở Trung Đông ý! ;) Hạnh phúc là gì ư, câu hỏi khó đấy! :))
Chả cần đến thế đâu Việt, sang Pháp là đủ biết mùi rồi!

Thiện said:
Bài này hay quá .Có điều chả có ý nghĩa gì cả .Sung sướng 0 thể được nói như thế . Không thể so sánh sự sướng của 2 người ở 2 lục địa khác nhau được bởi họ có cách sướng khác nhau ^^
may` sang ben chau phi!!!!may' nc ngheo` ngheo` ay!!!hoi em ho o day co hanh phuc ko? hay chi la` cam phan vi` ko lam` dc ri` hon:| :|

unni_x

Active Member
Thiện said:
Ủng hộ ý kiến của em Thiện >:D< Mỗi người có cách cảm nhận hạnh phúc khác nhau, tùy thuộc vào nơi họ sống, cách họ sống và những ảnh hưởng về vật chất lẫn tinh thần :)
Đừng nghĩ cứ giàu là hạnh phúc...đừng nghĩ cứ ở phương Tây là hạnh phúc....cũng ko nên nghĩ ở châu Phi là ko hạnh phúc....:) Hạnh phúc đôi khi là những thứ khó lý giải nổi....như hum qua...chị ruột tôi cảm thấy hạnh phúc khi trả nhiều tiền cho một người đàn ông bán ngô nghèo khổ và được người này cảm ơn 1 cách chân thành....:) Đơn giản thế thôi.......còn tôi cảm thấy hạnh phúc khi cuộc sống về mặt tinh thần ko bị tổn thương....nhưng e rằng ko phải điều gì mình muốn cũng thành hiện thực phải ko? :)

Volodia

Member
Người ta có câu sống trong cái khổ quen rồi thì chẳng còn cảm thấy khổ nữa. Nhưng nếu bạn đứng nhìn từ góc độ người quan sát, thấy những hình ảnh nghèo đói, bệnh tật lan tràn, chiến tranh tang tóc, liệu bạn có cho rằng thế là súng sướng! Vâng, có thể mỗi người có cách cảm nhận sự sung sướng của riêng mình nhưng có những người còn chưa đc hưởng cuộc sống của 1 con người thì làm sao họ có thể biết đc niềm hạnh phúc của con người như thế nào! :|

Traithudo

Đúng vậy. Để phán xét người ta có sung sướng hay không thì còn trên nhiều góc độ nữa. Bạn sống trong nhung lụa, được cưng chiều, chưa quen cuộc sống vất vả thì cho rằng người ta khổ ; nhưng họ đã quen rồi thì đấy là điều bt. Khổ hay sướng là ở cách cảm nhận của riêng mỗi con người, chúng ta không thể phiến diện mà xem xét được.

chính xác đó anh Linh!!
Có thể có người sống trong giàu sang nhưng chưa chắc đã hạnh phúc bằng người suốt ngày vất vả!
Vấn đề là ở ......tinh thần+trái tim có cảm thấy hạnh phúc hay ko thôi.........

unni_x

Active Member
Traithudo said:
Đúng vậy. Để phán xét người ta có sung sướng hay không thì còn trên nhiều góc độ nữa. Bạn sống trong nhung lụa, được cưng chiều, chưa quen cuộc sống vất vả thì cho rằng người ta khổ ; nhưng họ đã quen rồi thì đấy là điều bt. Khổ hay sướng là ở cách cảm nhận của riêng mỗi con người, chúng ta không thể phiến diện mà xem xét được.
em nói đúng :) vì thế ở châu Phi chưa chắc đã ko hạnh phúc và ở Pháp chưa chắc đã hạnh phúc đâu nhé ;) thế nên đừng ai lôi châu Phi với Pháp ra mà nói nữa...ko hiểu gì đâu :|

Volodia

Member
Hơm có lẽ mình vẫn chưa diến đạt ý đc cho tốt lắm!
Ở đây ko bàn việc sang sống ởđâu là hạnh phúc hơn, ý của bạn là chỉ muốn nói rằng nếu sang Pháp thì sẽ khó nhìn thấy mình hạnh phúc hơn là sang Châu Phi, Trung Đông. Ko hiểu đã rõ ý hơn chưa? :-/

U.F.O

Active Member
Người ta có câu sống trong cái khổ quen rồi thì chẳng còn cảm thấy khổ nữa. Nhưng nếu bạn đứng nhìn từ góc độ người quan sát, thấy những hình ảnh nghèo đói, bệnh tật lan tràn, chiến tranh tang tóc, liệu bạn có cho rằng thế là súng sướng
Thế theo anh như vậy liệu đã là khổ chưa ?
thì làm sao họ có thể biết đc niềm hạnh phúc của con người như thế nào!
Chính vậy, họ không biết sướng nnên họ cũng 0 cho là chúng ta đang sướng .mà chúng ta đã có ai bảo mình sướng đâu hay vẫn kêu khổ ?Đối với họ , họ vẫn thấy sướng .

ý của bạn là chỉ muốn nói rằng nếu sang Pháp thì sẽ khó nhìn thấy mình hạnh phúc hơn là sang Châu Phi,
Vậy anh nghĩ người Phi sang pháp sẽ sướng chắc ?
Sướng = ít khổ
bây giờ chúng ta sẽ thay dúng từ sướng và quy hết ra từ khổ
Cho hỏi .trên đời này có ai khổ 0 ?Nếu có người kêu khổ thì chưa chắc bạn đã là khổ đối với một số người khổ hơn bạn .nói cách khác bạn sướng .Hơn nữa.Trên thế giới này 0 có ai là khổ nhất -->thế giới ai cũng luôn luôn là người sướng .Okie ?

Chưa hết .Đối với những ng` dân trí thấp .Họ 0 biết rằng như chúng ta là sướng (dùng từ sướng đối với chúng ta.Đối với họ chưa chắc đã thế ).Có khi họ còn chửi sao chúng ta khổ thế .Họ thương chúng ta sống với ô nhiễm , thương những hs còng lưng đi học suốt ngày .Nhàn rỗi cả ngày 0 lo chuyện đời như họ vậy có phải là khổ chăng ?
Nếu họ có trình độ như chúng ta thì họ mới biết là họ đang khổ (từ khổ dùng đối với chúng ta).Nhưng nếu như vậy thì họ đã là chúng ta rồi .

Nói cách khác . không thể so sánh như vậy được .

U.F.O

Active Member
Thiện nói hay quá :D vẫn ủng hộ ý kiến của Thiện ^^
Chuyện .
CÓ 1 chân lí như sau :Mình Càng nói những điều khó hỉu hay 0 hỉu --> mọi ng` ngại suy nghĩ và cho rằng mình đúng ^^Cứ lòng và lòng vòng ....

Nếu gặp người biết suy nghĩ thì họ sẽ chỉ ra chỗ mình sai ->Họ giỏi hơn ta.
Như vậy .Người ta cho là khổ sẽ vì 0 biết suy nghĩ sẽ cho là họ đang sướng và nghĩ chúng ta 0 sướng .Th nếu họ biết họ khổ thì họ đã biết suy nghĩ ,và khi họ biết suy nghĩ thì họ làm sao mà là người ta cho là khổ được T_T

Nguyễn Trãi xưa về quê cho an nhàn vì ông thấy ng` nông dân sướng quá 0 phải lo toan chuyện triều chính như ông.Ông về làm nông dân .Nhưng có làm được đâu . Trong đầu vẫn đau đáu chuyện nước .Ông ý đã chống lại cái tất yếu .Đơn giản vì ông ý biết suy nghĩ hơn .
Còn ng` nông dân ,họ 0 có suy nghĩ như ông .Quanh năm làm ruộng .Nhưng lại 0 phải l chuyện phức tạp như ông .Vì họ 0 biết suy nghĩ .Nếu ông có nói ra là nước nhà đang thế này thế kia .họ cũng chả hỉu . Chính vì không hỉu nên họ mới sướng hơn ông vì ông phải lo phải gánh còn họ thì 0 .-->Nói cách khác .Chưa chắc ai đã sướng hơn ai .

Quanh đi quẩn lại bạn có hỉu 0 ?0 hỉu đúng 0 ? Người hỉu sẽ khổ hơn người 0 hỉu vì họ phải vắt óc suy nghĩ .Thực tế cho thấy người hỉu lại là ng` có học thưc giống chúng ta .Vậy chúng ta là những người rất khổ .T_T.

Bây giờ bạn có thấy bạn đã rất khổ vì phải đọc bài này k0 ??
Đến bây giờ nếu bạn nói bạn khổ thật thì tui xin nói luôn đấy là bạn kêu khổ thui .Chứ còn nhìu ng` khổ hơn bạn nhìu .Họ mong khổ như bạn còn chả được nữa là .Họ mong hỉu được như bạn còn chả được nữa là. Như vậy bạn còn sứong chán đúng 0 ?

Túm lại .Bạn chả thể so với người khác hòan cảnh của bạn được .
Giả sử những người Phi chết đói sang Pháp sống.Họ có thể kiếm ăn nhưng như thế còn khổ hơn nhìu khi họ nhìn thấy những thứ họ chả hỉu gì,họ thấy họ kém cỏi ->Đau vì tâm lí còn hơn đau về thể xác .
Còn các bạn học sinh . Các bạn đã bao giờ có ý nghĩ , ui sao mấy thằng cháu ở quê mình chúng nó sướng thế . Chả phải sáng sáng lên lớp như mình mà vẫn chả sao.Bố mẹ chả mắng T_T .Tuy vậy thui . Học sinh mà về quê sống xem .Đố. Nhưng nói vậy chứ người quê mà lên hà Nội sống chắc đã sướng ?hay họ thấy quê họ thật dễ chịu ,0 có cuộc sống bon chen ?

Nói cách khác . Mọi so sánh đều là khập khiễng .
Bây giờ bạn đã hỉu chưa ?^^Nói khó hỉu thế mà bạn hỉu được thì bạn giỏi thật đó . "Sướng" thế ^^

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000