Bạn biết về Địa lý nước VIỆT NAM tốt ntn??

ngoc minh

pvnh ist kein vietnamese.
Tỉnh thành là một từ ghép từ hai từ tỉnh lị và thành phố.Khi ta nói có bao nhiêu tỉnh thành tưc là số tỉnh lị cộng với số thanh phố.
Ko như ở de,ở vn hải phòng la thành phố nhưng nghệ an chi là tỉnh lị thôi.
Việc qui dịnh đâu là tỉnh hay tp la do nha nươc quyết định.
Einige Leute erklären ganz anders.Tỉnh bedeutet flirten.Und thành ist wie erfolg.Daraus folgt tỉnh thành bedeutet erfolg in flirten.Das möchte cih auch.

sun flower

He he he, lần đầu tiên em nghe có một tỉnh tên là tỉnh Nội Bài! Bó tay hoàn toàn, xin cho biết tỉnh Nội Bài nằm ở đâu ạ? =))

kiwi_vn

Active Member
kiwi_vn said:
He he! Mấy món này là sở trường của tui rồi!
1.Tỉnh rộng nhất Việt Nam là Nghệ An(>16000km2)
Thông tin của mấy vị cũ hết rồi ,phải cập nhật thường xuyên chứ! /:)
Cái món này hãy nhớ rằng dân Chuyên Vĩnh Phúc là nhất QG!Ko tin hãy xem bảng thành tích thi chon HSGQG 4 năm trở lại đây đi.

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Ừ, Đăk Lăk hồi giữa năm 2003 bị... xẻo đi 1 mẩu, chỉ còn có hơn 13000 km² thôi. Còn Nghệ An thì chị phải update 1 chút đã, đang đợi confirmation :D
Nước mình bây giờ bị chia ra thành nhiều tỉnh quá... :(

kiwi_vn

Active Member
Pham Vu Ngoc Ha said:
Ừ, Đăk Lăk hồi giữa năm 2003 bị... xẻo đi 1 mẩu, chỉ còn có hơn 13000 km² thôi. Còn Nghệ An thì chị phải update 1 chút đã, đang đợi confirmation :D
Nước mình bây giờ bị chia ra thành nhiều tỉnh quá... :(
He he! thông tin của bà chị lại sai nữa rồi! Đăk Lăk bị xẻo 1/1/2004 cơ mà?
Hỏi mọi người 1 câu nhá ,Đơn giản thôi:
Đảo lớn thứ 2 Việt Nam(Tên,Diện tích).

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Không phải là sai mà chị không nói rõ thôi em ạ. Hồi giữa năm 2003, Đăk Lăk nhận được quyết định bị "xẻo" mà... (Chắc là đến đầu 2004 mới bắt đầu có hiệu lực?)

Còn đảo thì có tính thêm quần đảo Trường Sa nữa không thế em?
(mà nói về mấy quần đảo của VN thì rắc rối lắm, đến bây giờ cũng đã rõ ràng đâu...)

kiwi_vn

Active Member
Pham Vu Ngoc Ha said:
Không phải là sai mà chị không nói rõ thôi em ạ. Hồi giữa năm 2003, Đăk Lăk nhận được quyết định bị "xẻo" mà... (Chắc là đến đầu 2004 mới bắt đầu có hiệu lực?)

Còn đảo thì có tính thêm quần đảo Trường Sa nữa không thế em?
(mà nói về mấy quần đảo của VN thì rắc rối lắm, đến bây giờ cũng đã rõ ràng đâu...)
Ha ha! Bà chị giỏi quá heng! Nhưng nói thật nhá,em học chuyên sử với thành tích đầy mình về môn này nhưng nói thật 2 môn em khoái nhất lại là Hóa& Địa cơ.
Câu thứ 2 nha:Đỉnh núi cao thứ 2 việt nam(tên,độ cao)
Mọi người cứ giải hết đi,kho tàng còn phong phú lắm! =D>

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
@ Phúc:
Hì, đến bay giờ chị mới có thời gian post nhiều bài...
Chị thử trả lời câu hởi về đảo to thứ 2 ở VN cho em nhé:
Là đảo Cái Bầu với 219,4 km² đúng không em?

Còn câu 2 của em chị lại quên không tra rùi, hihi... Để mai chị tra lại nhé.
Nhưng mà nói chung, mấy câu hỏi của em toàn là số liệu thôi mà, mình muốn tìm thì tra là ra thôi mà em ;)

Chị thử hỏi lại em nhé: Con sông nào là con sông dài nhất VN mà nằm gọn trong lãnh thổ của VN? Và nó dài bao nhiêu km?

kiwi_vn

Active Member
Ha ha! Bà chị đố vậy chưa thấm vào đâu cả:Trả lời nha:
1.Đảo lớn t2 VN là Cát Bà(277 km2) Địa phận HP
2.Sông dài nhất thuộc nội địa Vn là sông Đồng Nai (>500km)
OK ?
Chị còn câu nào nữa ko?

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Lần này em nhầm rùi em ạ... Đảo Cát Bà chỉ có diện tích là 159,1 km² thôi. Nhìn bằng mắt thường trên bản đồ, đảo Cát Cà cũng bé hơn đảo Cái Bầu rõ rệt mà em... Em xem lại đi ;)

Còn câu về sông em trả lời chưa đúng hoàn toàn... sông Đồng Nai bắt nguồn ở VN nhưng khi gần ra đến cửa biển, nó gặp sông Vàm Cỏ, mà sông Vàm Cỏ (cả Vàm Cỏ Đông lẫn Vàm Cỏ Tây) lại không bắt nguồn ở VN (người ta tính chung 2 sông đó với nhau mà..., thường gọi là Sông Đồng Nai - Vàm Cỏ - dài 635 km).
Con sông dài nhất nằm hoàn toàn trong lãnh thổ nước ta là sông Thu Bồn, dài 205 km.

À, còn đỉnh núi cao thứ 2 của VN tên là Pu Ta Leng, cao 3096 m.

Thế em có biết tên nhà nghiên cứu Khoa học đầu tiên của VN trèo lên đỉnh núi Fansipan không?

kiwi_vn

Active Member
Ko thể thế được,bà chị xem lại SGK chuyên ban địa lý lớp 12 đi! nhìn vậy thôi mà.Còn cái kia thì em chịu vì em ko khoái mấy danh nhân này.Nhân tiện hỏi luôn bà chị đang học trường gì vậy?

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Hm... Thế thì (có lẽ) SGK của em in sai rùi em ạ.
Chị có số liệu của người trực tiếp làm GIS của cả VN, nên chính xác lăm :cool:
Mà nếu em có bản đồ VN to to 1 chút, em cũng có thể nhìn thấy là đảo Cái Bầu to hơn Cát Bà mà em... Đảo Cái Bầu nằm ở phía Đông Bắc của đảo Cát Bà ý... Em xem lại đi...

Còn muốn biết thêm về chị, em cứ click vào nick của chị ý ;)

kiwi_vn

Active Member
Cũng có thể đấy!Hiện tại SGK của Việt Nam rất cũ rồi!Bà chị học ở tận bên Áo thì gần Đức rồi,bạn em học bên Đức mà.Vậy chị có số liệu về thiên văn học ko?món này em khoái lắm! Nhưng ko tìm được nhiều ở Vn!

Ngoc Anh

Member
ỐI hà oi, may quá cơ.
CHị đang cần có thông tin về tình hình khí tượng và địa lý VN
Em chị nó làm luận văn về đề tài "Dãy Trường sơn có ảnh hưởng thế nào đến khí hậu nước ta", em có thể giúp em nó được ko vậy.???????
Ko hiểu sao nó lại chọn cái đề tài khó thế cơ chứ

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
@ Em Phúc:
Thiên văn học thì trên internet có nhiều lắm mà em (nhưng ở mỗi 1 thứ tiếng lại có những lĩnh vực khác nhau, biết càng nhiều thứ tiếng thì càng tra khảo được nhiều).
Hihi, còn Áo không những là ở gần Đức, mà còn giáp với nước Đức nữa cơ em ạ :D, lại cùng nói 1 thứ tiếng, 2 nước này như 1 ý mà, thân nhau lắm...

@ Chị Ngọc Anh:
Thế thì chị bảo em chị nó đi mua quyển "Địa Lý Tự Nhiên Việt Nam" của Giáo sư TS Vũ Tự Lập viết ý chị ạ, em đọc gần như là hết quyển đó rùi, hay và rất bổ ích đấy. Trong đó GS viết và giải thích rất kỹ về những ảnh hưởng của sông, nước, núi, gió, v.v... đến khí hậu VN đấy!!!
Mà sao em chị chọn đề tài hay thế, đâu có khó đâu...
Em chị học ngành gì thế?

Ngoc Anh

Member
Lớp 12 chị ko phải học môn địa lý, mon này và môn sử chị dốt dã man.
Nghe cái đề tài đấy thấy to to là sợ rồi.
Em chị học Khoa tiếng Hàn ở trường SP ngoại ngữ.
đề tài này để bảo vệ cùng với đề tài về khí hậu HQ đấy

kiwi_vn

Active Member
Vậy hả? Bà chị chỉ cho em một vài trang đi! Còn về nước Áo thì những cái chị nói em đã biết rồi! Nhưng học như chị thì bao giờ về nước hay ở hẳn Áo?

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
@ Em Phúc:
Link của những trang nói về Thiên văn học chị không có đâu, khi nào chị cần, chị vào Google tìm 1 chút là có nhiều vô kể, mà chị tìm bằng tiếng Đức là chính, tiếng Anh chị chỉ để tham khảo thêm thôi...
Hì, nếu không có gì thay đổi thì khi học xong ở Áo, chị sẽ về VN chứ :cool: (không thì trước sau chị cũng có ý định về VN mà). Chị yêu Hà Nội lắm...
(Xin lỗi cả nhà vì đi lạc đề nhé :>> )

Có ai có thêm những câu hỏi hay hay về Địa lý VN không nhỉ??

địa lý Vn thì có cả địa lý kinh tế nữa nhá, hôm nay em có câu hỏi nè :
1. Bao nhiêu năm nữa mỏ Quảng Ninh sẽ hết than.
2. VN có trữ lượng boxit lớn gần nhất Đông Nam Á, cho biết boxit nằm nhiều nhất ở khu vực nào, tại sao đến nay chúng ta vẫn chưa có nhà máy chế biến quặng boxit.
3. Nơi rộng nhất của VN là vùng nào, nơi hẹp nhất là vùng nào ? Số liệu là bao nhiêu ?

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000