Bạn biết về Địa lý nước VIỆT NAM tốt ntn??

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Hỏi thử mọi người vài câu nhé:

1. Điểm đông - tây - nam - bắc nhất của VN là gì?
2. Ngọn núi cao nhất của VN tên là gì? Cao bao nhiêu mét?
3. VN giáp biển với những nước nào?
4. Biên giới biển của VN dài khoảng bao nhiêu km?
5. VN là nước xuất khẩu gạo đứng thứ mấy trên TG?

lexuscva

Member
Em chỉ trả lời được một số câu thôi:
1.Điểm Đông :Móng Cái-Quảng Ninh
Điểm Bắc :Lũng Cú-Hà Giang
Điểm Tây :
Điểm Nam : Mũi Cà Mau
2.ĐỈnh núi cao nhất VN là Phanxipăng thuộc dãy Hoàng Liên Sơn, cao 3143m

3.Việt Nam giáp biển vơí :Trung Quốc, Thái Lan, Philipin...
4. Biên giới biển VN dài trên 3000 km
5.Việt Nam hàng năm xuất khẩu khoảng 3,5 triệu tấn gạo, đứng thứ hai trên thế giới<sau Thái Lan>

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Oh, hay quá, có người trả lời rùi nè... :)
Em Lexuscva giỏi quá!!! :rolleyes: :)
(sorry cả nhà, dạo này mình bận quá nên không post bài lên forum được, chỉ kịp đọc các bài mới thôi là may lắm rùi... :D :D :D )

Để chị trả lời chính xác hơn:

1.
Điểm Bắc: 23°22' Bắ trên sơn nguyên Đồng Văn (xã Lũng Cú, Hà Giang)
Điểm Nam: 8°30' Bắc tại mũi Cà Mau
Điểm Đông: 102°10' Đông trên núi Pulasan (xã Apachải, Lai Châu) (chứ ko phải Móng Cái đâu em à...)
Điểm Tây: 109°24' Đông tại bán đảo Hòn Gốm, tỉnh Khánh Hòa.
Tọa độ phần trên biển chưa có thể xác định thật chính xác, vì chưa có những văn bản ký kết chính thức giữa các nước ven biển Đông, nhưng quần đảo Trướng Sa của ta thì ra quá 116° kinh Đông và xuống đến gần 7° vỹ Bắc.

2.
Đúng rùi :)

3.
VN giáp biển với: TQ, Philippin, Brunây, Inđônêxia, Malaixia, Thái Lan và Campuchia

4.
Đường biển nước ta dài đến 3260 km, từ Móng Cái đến Hà Tiên

5.
Đúng rùi.
Và hiện giờ xuất khẩu cà-fê thứ 3 TG, sắp vuợt Costa Rica rùi, vì tiền công của VN rẻ hơn, nên họ mua từ VN để lấy lãi nhiều hơn... Nhưng mà VN mình vẫn chưa có công nghệ cao để chế biến và đóng gói, nên tuy chất lượng cà-fê tốt mà vẫn phải bán với giá rẻ... hic... (cả gạo cũng thế... gạo VN rõ ràng ngon hơn gạo Thái nhưng vẫn bị trả rẻ hơn..., nhiều lúc Thái Lan nhập gạo của mình rồi dán mác Thái Lan vào và bán đi với giá đắt, hic...)

akaay

Member
Em Phạm Vũ Ngọc Hà giỏi thế nhể!Phục sát đất đấy!Sao em ko nghĩ thêm ra mấy câu hỏi nữa để khẳng định mình đê!
Cho anh hỏi nhé:
1. Tỉnh thành nào có diện tích rộng nhất Việt Nam?
2. Quốc lộ 18 đi qua những tỉnh nào?
3. Tỉnh Lạng Sơn có khoáng sản gì?

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
<!--QuoteBegin-akaay+Nov 11 2003, 01:20 AM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (akaay @ Nov 11 2003, 01:20 AM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> Em Phạm Vũ Ngọc Hà giỏi thế nhể!Phục sát đất đấy!Sao em ko nghĩ thêm ra mấy câu hỏi nữa để khẳng định mình đê!
Cho anh hỏi nhé:
1. Tỉnh thành nào có diện tích rộng nhất Việt Nam?
2. Quốc lộ 18 đi qua những tỉnh nào?
3. Tỉnh Lạng Sơn có khoáng sản gì? [/b][/quote]
Úi anh ơi, em không dám đâu ạ.......

Em xin trả lời mấy câu hỏi kia:

1. Tỉnh Đắc Lắc với khoảng 19800 km²

2. Nội Bài - Bắc Ninh - Phả Lại - Chí Linh - Uông Bí - Hồng Gai - Cẩm Phả/Hạ Long/Cửa Ông - Tiến Yên - Bắc Luân
--> Hà Nội --> Hà Bắc --> Hải Hưng --> Quảng Ninh

3. Những khoáng sản của tỉnh Lạng Sơn là: than đá (fossils), dầu hỏa, kẽm (zinc), đá quý, vàng, ...
(tại sao anh lại chỉ hỏi của Lạng Sơn thôi nhỉ?? :unsure: )

akaay

Member
Úi roài!Em Hà học giỏi thế nhỉ?Bái phục đấy!!Cái đấy tra cứu ở sách nào thế nhỉ???Bộ môn này không phải của mình rồi!Chắc tại ngày trước không chịu nghe Mr.Đổng giảng bài rồi!

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Hì, mấy cái này em đâu có được học ở trường dâu anh mà anh bảo là "học giỏi" anh... :p :D
Mấy cái này toàn em thích em tự đọc thôi mà... ;-)
(câu Lạng Sơn em phải đi tra... :) )

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
<!--QuoteBegin-Who_Cares+Jan 21 2004, 02:29 PM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (Who_Cares @ Jan 21 2004, 02:29 PM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> :D :lol: Nước ta bây giờ có bao nhiêu tỉnh thành? [/b][/quote]
Em hỏi thế nghĩa là ý em là gì? "Tỉnh" thì chị hiểu rồi, nhưng mà "thành" thì là gì cơ?? Em muốn hỏi mỗi tỉnh không hay là cả TP nữa???

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000