BÀI "MỚI" CỦA ĐAN TRƯỜNG LÀ BÀI ĂN CẮP??

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Hic, hôm nay mình lang thang trên Gaidieuxanh.net, click vào mấy bài hát nghe thử xem sao...
Hic hic, thấy bài "mới" của Đan Trường là "Anh vẫn yêu em" giống bài hát của 1 cô ca sĩ người Đức Sarah Connor với bài hát "From Sarah With Love" quá. Đan Trường hát hơi ngang ngang hơn 1 chút.... Cả tiếng sấm trong bài hát cũng giống... hic...
Chẳng biết là dịch ra hát hay là......................

Mọi người nghe bài của Đan Trường nhé:
http://giaidieuxanh.com.vn/service/musicon...m_dantruong.swf

Còn đây là bài original:
Sarah Connor - From Sarah With Love

Nhưng mà cái này chưa trắng trợn bằng 1 trường THPT ở VN ăn cắp y nguyên nội dung của Forum CHU VĂN AN nhà mình :lol: :lol: :D
Từng mục trong forum, từng lời giới thiệu, từng dấu chấm dấu phẩy :D
Cả trang chủ nữa chứ, tất cả y sì....... :lol: :D

Who_Cares

Member
<!--QuoteBegin-Pham Vu Ngoc Ha+Mar 28 2004, 12:32 AM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (Pham Vu Ngoc Ha @ Mar 28 2004, 12:32 AM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> Nhưng mà cái này chưa trắng trợn bằng 1 trường THPT ở VN ăn cắp y nguyên nội dung của Forum CHU VĂN AN nhà mình :lol: :lol: :D
Từng mục trong forum, từng lời giới thiệu, từng dấu chấm dấu phẩy :D
Cả trang chủ nữa chứ, tất cả y sì....... :lol: :D
[/b][/quote]
Bức xúc quá :p :p :p :p

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Hic, bức xúc thật đấy em ạ, hôm trước anh Lam cho chị xem cái trang đấy (chị lại quên mất link rồi), nhìn mà không tin vào mắt mình nữa... hic. Bao nhiêu công suy nghĩ, sáng tạo của mình, họ copy y nguyên, hix <_< May là họ thay cái skin, chứ không, khi vào, người ta tưởng là Forum CVA thật :lol: :lol:

Ui.............nghe ai chứ nghe Đan Trường thì................chan chít............Chip hông nghe nổi.............mà cái bài nì.................nghe cũng..................kiểu gì ý :blink: :blink: :blink: ............cũng chưa nghe cái bài tiếng Anh nên..............hông so sánh đc................chỉ bùn một nỗi.............ng` Việt mình cover kinh dị wa'..................nhù bài lời chuối ko chịu đc :huh:

BlackDragon

Active Member
Chú ĐT thì 80% bài hát là nhạc ăn cắp rồi còn gì .Chú này là 1 thằng rẻ tiền trong 1 đống những thằng rẻ tiền của "nên âm nhạc Việt Nam" bây giờ .Khỏi cần bàn tới nữa !

unni_x

Active Member
Hơ, nhạc thị trường hiện nay là thế mà, em chẳng quan tâm <_< , căn bản vì nền âm nhạc nước mình vẫn có những ca sĩ thực sự tài giỏi :)

BlackDragon

Active Member
Tất nhiên là như vậy , nhưng đó chỉ là một số ít ,với lại điều quan trọng là trình độ thẩm âm của dân mình quá kém nên nhiều khi một ca sĩ "chất" lại không thể có chỗ đứng trên thị trường !

Nguyễn Lam

Administrator
Staff member
Nhạc VN thì bây giờ toàn ăn cắp :D
Nhạc sĩ Bảo Chấn đang rắc rối vì vấn đề này với nhạc sĩ nước ngoài rồi đó mọi người ạ !:x "Ăn cắp rồi nhận là của mình" hehehe thú vị thật

Co be vo tu

Member
Ẹ, các nhạc sĩ VN cũng đôi khi nhại dầy ra. Trời ạ, hôm trước nghe cái bài gì gì: Come back.....thấy nhái nhái bài Đàn gà con mình vẫn học. :D :p
Trời ạ, bây giờ, các bác nhà mình cứ thấ hay là nhại liền, sợ quá cơ :rolleyes: <_<

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Mình sưu tập từ Tin Tức VN đây này:

Không chỉ có “Tình thôi xót xa”, một số tác phẩm khác của nhạc sĩ Bảo Chấn cũng có giai điệu giống các ca khúc khác: Bài “Hoa cỏ mùa xuân” giống ca khúc nổi tiếng “Touch me when we’re dancing”, từng xếp hạng 16 tại Mỹ và Anh trong những năm 1981 do Carpenters trình bày; phần điệp khúc của “Một ngày mùa đông” cùng một khuôn mẫu với bài “Yêu là chết trong lòng” của nhạc sĩ Phạm Duy; “Bên em là biển rộng” có xuất xứ từ bài “Sayonara” của một nhạc sĩ Nhật Bản.

Bài “Tình thơ” của Hoài An được mô phỏng theo một đoạn nhạc trong bài “That’s why” của nhóm Michael Learn to Rock ở đoạn điệp khúc. Cũng trong trường hợp giống nhau phần điệp khúc là bài “Mắt buồn” của nhạc sĩ Trường Huy và bài hát nổi tiếng của Lobo “How can I tell her about you”. Điệp khúc của “Một mình” (Thanh Tùng) được tạo hình từ một bài hát dân ca Nga.

Bài “Tình bạn” của nhóm Mây Trắng lại giống bài “Học sinh nam trong trường nữ sinh” do nhóm Twins (Hồng Kông) trình bày. Bài “Mẹ yêu” của Phương Uyên như khuôn đúc với bài “Anh yêu em” do ca sĩ Vương Kiệt (Hồng Kông) hát. Còn ca khúc “Nhớ anh” của Kỳ Phương thì được sinh ra từ bài “Last Chrismast” nổi tiếng.

Riêng bài “Tóc em đuôi gà” của nhạc sĩ Thế Hiển lại là anh em song sinh của một bài hát về chiến tranh của Nga. Gần đây nhất là ca khúc hít của ngôi sao Mỹ Tâm “Ước gì” (Võ Thiện Thanh) mang giai điệu chính của bản nhạc phim “17 khoảnh khắc mùa xuân” của Nga.

GiangNguyen

Member
Trời ơi thất vọng quá đi mất thôi , toàn những bài được gọi là hay , nghe được thế mà toàn là đi chôm chỉa ở ngoài . Thế k hiểu nếu đi tìm hiểu kĩ thì các nhạc sĩ VN ( đa số là về nhạc thị trường ) thực sự sáng tác được bao nhiêu bài chất lượng nhỉ ? ;)

BlackDragon

Active Member
Tôi thấy bài đăng trên TTVN vẫn chưa được chính xác lắm , bài "hòa cỏ mùa xuân" là của Ngọc Châu chứ ko phải của Bảo Chấn . Hơn nữa hầu hết các bài đó tôi đều nghe rồi , đúng là giai điệu có hao hao nhưng bảo là "ăn cắp" thì chưa chính xác lắm .

Chip chả tin lại có chuyện ăn cắp nhìu như thế.................có những chi tiết hao hao giống nhau thì làm sao tránh đc...............đâu phải bài nào cũng phải khác nhau hoàn toàn thì mới đc đâu........... <_< ..........Phải bênh các cụ nhạc sĩ nhà mình chứ........Bài Tình thôi xót xa của BC thì thật sự là............chả còn gì để nói............wa' giống...........nhưng những bài kia..............như Nhớ anh của Kì Phương................giai điệu khá đơn giản..............có gì mà không trùng lặp đc..........chẹp chẹp.............chẳng bít bao giờ.............vụ ông BC mới có kết quả chính xác :huh: :huh:

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
À, sorry em, chị chuyển chỗ để bài hát mà quên không chuyển link :p Bây giờ thì được rồi đấy em ạ.
Mà đấy là link của Áo chứ có phải của Đức đâu, đuôi là ".at" mà ;-)

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000