ai ko nghĩ ra thì thật là...

rabu

Member
Bop said:
- Kha kha, còn nhớ câu ném chuột vỡ bình, thế thì ném chuột cũng vỡ đc tường, ném trứng vỡ tường thì lại càng đơn giản - đáp án đấy
ko hiểu lắm nhưng có vẻ câu trả lời ko đúng:D

rabu

Member
phải tìm ra thanh socola đặc biệt ấy cơ ah, uây, em mới chỉ tìm ra là thanh đấy nặng hay nhẹ hơn các thanh còn lại :)

Bop_31337

Member
- Hmmm, một chiếc merrcedes bị hỏng toàn bộ đèn pha, trong một ngày ko trăng ko sao, có một thanh niên Phi châu băng qua đường khá đột ngột, hỏi tại sao chiếc mer ko đâm phải chàng thanh niên phi châu may mắn đó ?
- Ném trứng có thể hiểu là dùng trứng để ném, hoặc là dùng đồ vật khác để ném trứng.

KaIgEnN

Member
rabu said:
Làm thế nào để ném vỡ tường bằng quả trứng?
(tường xịn 100%)
Hi.. tường xịn chứ trứng ko xịn hả rabu? Vậy lấy quả trứng bằng... sắt ném há!

Bop_31337 said:
Có 13 thanh socolad hình dáng giống nhau, vỏ bọc giống hệt nhau, 12 thanh có trọng lượng bằng nhau, 1 thanh đặc biệt khác với 12 thanh còn lại (khác về trọng lượng thôi), với 1 cái cân đĩa (cân cực chuẩn, made in Japan chứ ko phải made in China), và 3 lần cân, hãy tìm ra thanh socolad đặc biệt ? Lưu ý : ko được bóc vỏ ra để xem, ko được làm biến dạng socolad, ko thể phân biệt được bằng cảm giác thanh nào nặng hơn, thanh nào nhẹ hơn.
Uhm... Nghĩ mãi mới ra, thử trả lời xem, hơi rắc rối chút, mọi người xem có sai sót gì ko ha:

Chia 13 thanh chocolate thành 3 phần: 4-4-5.

*) Lần 1:Cân 2 phần có 4 thanh với nhau, sẽ xảy ra các trường hợp:

TH1: Cân bằng nhau ---> thanh đặc biệt nằm ở 5 thanh còn lại --->

*) Lần 2: Lấy ra 3 thành trong 5 đó, cân với 3 thanh bất kỳ đã chắc chắn là thật ---> Có các trường hợp:

1.1: Cân bằng nhau ---> thanh đặc biệt nằm ở 2 thành còn lại của phần có 5 thanh ---> *) Lần 3: lấy ra 1 thanh trong 2 thanh đó, cân với 1 thanh bình thường, nếu cân bằng thì thanh còn lại là thanh đặc biệt. Nếu ko cân bằng thì thanh đó là thanh đặc biệt ---> Xong!

1.2: Cân ko bằng nhau ---> nếu phần 3 thanh bình thường nặng hơn thì suy ra thanh chocolate đặc biệt nhẹ hơn bình thường và nằm ở 3 thanh trong 5 thanh ta đã lấy ---> *) Lần 3: lấy 2 trong 3 ra cân ---> cân cân bằng thì thanh còn lại là thanh đặc biệt, cân ko cân bằng thì thanh nhẹ hơn là thanh đặc biệt ---> Xong!. Trường hợp 3 thanh bình thường nhẹ hơn ---> thanh đặc biệt nặng hơn bình thường ---> làm tương tự.

TH2: Cân ko bằng nhau --->

*)Lần 2: Lấy 3 thanh ở phần nhẹ hơn, cân với 3 thanh gồm: 1 thanh còn lại ở phần nhẹ này + 2 thanh ở phần nặng hơn ---> có các trường hợp:

2.1: Cân bằng nhau ---> thanh đặc biệt nằm ở 2 thanh còn lại ở phần nặng chưa đem cân và nó nặng hơn bình thường ---> *)Lần 3: Cân 2 thanh này với nhau, bên nào nặng hơn là thanh đặc biệt ---> Xong!

2.2: Cân bên 3 thanh phần nhẹ nhẹ hơn ---> thanh đặc biệt là 1 trong 3 thanh này và nó nhẹ hơn thanh bình thường ---> làm tương tự 1.2 ---> Xong!

2.3 Cân bên 3 thanh phần nhẹ lại nặng hơn ---> thanh đặc biệt chính là thanh còn lại của phần nhẹ ở đĩa cân bên kia và nó nhẹ hơn thanh bình thường ---> Xong!

Hì... Hơi rắc rối nhỉ, hy vọng là đúng! Nhưng ko biết có cách nào nhanh và dễ hiểu hơn ko!

KaIgEnN

Member
Bop_31337 said:
- Hmmm, một chiếc merrcedes bị hỏng toàn bộ đèn pha, trong một ngày ko trăng ko sao, có một thanh niên Phi châu băng qua đường khá đột ngột, hỏi tại sao chiếc mer ko đâm phải chàng thanh niên phi châu may mắn đó ?
Hì... Thanh niên Phi Châu hay Á châu ko biết, nhưng nếu đó đang là ban ngày thì chẳng cần trăng sao, và lái xe cũng chẳng cần đèn pha mới có thể nhìn thấy anh thanh niên ấy để tránh ;)

Vũ Hà

Member
Bop_31337 said:
- Có 13 thanh socolad hình dáng giống nhau, vỏ bọc giống hệt nhau, 12 thanh có trọng lượng bằng nhau, 1 thanh đặc biệt khác với 12 thanh còn lại (khác về trọng lượng thôi), với 1 cái cân đĩa (cân cực chuẩn, made in Japan chứ ko phải made in China), và 3 lần cân, hãy tìm ra thanh socolad đặc biệt ? Lưu ý : ko được bóc vỏ ra để xem, ko được làm biến dạng socolad, ko thể phân biệt được bằng cảm giác thanh nào nặng hơn, thanh nào nhẹ hơn.
Quả này e rằng phải nuốt chửng từng thanh 1 là tìm được ra ngay thôi :D
hehehehehe

Cân đĩa là cân loại gì thế? Anh chỉ biết loại kiểu đòn gánh thôi. O-O <<<< loại này đúng không? Nếu đúng thì trả lời tạm thế này.

13 bỏ X1 còn 12
Chia 12/2 = 6
Giả sử A6 và B6
1. Cho A6 và B6 lên bàn cân, lần 1
Nếu 2 bên = nhau thì thanh X1 = thanh cần tìm
Nếu khác nhau giả sử là A6 bỏ đi 2 thanh còn 4
-Lấy 4/2 = 2 được A2 và B2, 2 thanh bỏ ra là C2
2. Cho A2 và B2 lên bàn cân, lần 2
-Nếu 2 bên bằng nhau nhau thì thanh đặc biệt nằm trong C2
--Chia C2 thành A1 và B1 và nhảy sang bước 3
-Nếu khác nhau giả sử là A2 thì chia A2 thành A1 và B1 nảy sang bước 3
3. Cho A1 và B1 lên bàn cân, lần 3

rabu

Member
thôi em trả lời câu đố kia luôn nhé:D chưa ai nói đúng cả
Làm thế nào để ném vỡ tường bằng quả trứng?
(tường xịn 100%)
cứ cầm cái gì to to nặng nặng rồi nhằm vào tường mà ném, đến khi nào vỡ bằng quả trứng thì dừng :D Mọi người bị lừa hết rồi:p

KaIgEnN

Member
Vũ Hà said:
Quả này e rằng phải nuốt chửng từng thanh 1 là tìm được ra ngay thôi :D
hehehehehe

Cân đĩa là cân loại gì thế? Anh chỉ biết loại kiểu đòn gánh thôi. O-O <<<< loại này đúng không? Nếu đúng thì trả lời tạm thế này.

13 bỏ X1 còn 12
Chia 12/2 = 6
Giả sử A6 và B6
1. Cho A6 và B6 lên bàn cân, lần 1
Nếu 2 bên = nhau thì thanh X1 = thanh cần tìm
Nếu khác nhau giả sử là A6 bỏ đi 2 thanh còn 4
-Lấy 4/2 = 2 được A2 và B2, 2 thanh bỏ ra là C2
2. Cho A2 và B2 lên bàn cân, lần 2
-Nếu 2 bên bằng nhau nhau thì thanh đặc biệt nằm trong C2
--Chia C2 thành A1 và B1 và nhảy sang bước 3
-Nếu khác nhau giả sử là A2 thì chia A2 thành A1 và B1 nảy sang bước 3
3. Cho A1 và B1 lên bàn cân, lần 3
Cách của anh Hà em thấy ko ổn rùi, chẳng hạn như tại sao lại chắc chắn là thanh đó nằm trong A6 mà ko phải B6. Lỡ nó nằm trong B6 ---> mất thêm lần cân nữa gòi! Rùi thì bước 3 khi cân A1 và B1, chắc chắn là khác nhau rùi, nhưng chọn cái nặng là special one hay cái nhẹ đây, khi ta chưa biết thanh special nặng hơn hay nhẹ hơn thanh bt! Cách này theo K chỉ dùng được khi đã biết thanh đặc biệt nhẹ hơn hay nặng hơn thanh bình thường thui!

Vũ Hà

Member
KaIgEnN said:
Cách của anh Hà em thấy ko ổn rùi, chẳng hạn như tại sao lại chắc chắn là thanh đó nằm trong A6 mà ko phải B6. Lỡ nó nằm trong B6 ---> mất thêm lần cân nữa gòi! Rùi thì bước 3 khi cân A1 và B1, chắc chắn là khác nhau rùi, nhưng chọn cái nặng là special one hay cái nhẹ đây, khi ta chưa biết thanh special nặng hơn hay nhẹ hơn thanh bt! Cách này theo K chỉ dùng được khi đã biết thanh đặc biệt nhẹ hơn hay nặng hơn thanh bình thường thui!
Cân đòn gánh cơ mà. Loại cân mà có 2 đĩa ấy khổ quá :D
Khi cân người ta cho vật cần cân lên 1 đĩa. Còn đĩa còn lại thì cho quả nặng lên.
Thay vào việc mình cho quả cân thì mình chia Chocolate ra làm 2 phần có số lượng là như nhau :D A6 và B6 <<< cùng số lượng thôi. Rồi cho lên 2 đĩa cân đấy OK :D
Giả sử bên A6 nặng hơn bên B6 thôi mà :) Anh viết thiếu mấy từ thành ra hơi khó hiểu. :)

KaIgEnN

Member
Vũ Hà said:
Cân đòn gánh cơ mà. Loại cân mà có 2 đĩa ấy khổ quá :D
Khi cân người ta cho vật cần cân lên 1 đĩa. Còn đĩa còn lại thì cho quả nặng lên.
Thay vào việc mình cho quả cân thì mình chia Chocolate ra làm 2 phần có số lượng là như nhau :D A6 và B6 <<< cùng số lượng thôi. Rồi cho lên 2 đĩa cân đấy OK :D
Giả sử bên A6 nặng hơn bên B6 thôi mà :) Anh viết thiếu mấy từ thành ra hơi khó hiểu. :)
Uhm... Em cũng biết loại cân đấy mà anh. Nhưng anh để ý nhé, chẳng hạn bên A6 nặng hơn B6 ---> cân bên A6 như cách anh nói, nhưng đều bằng nhau hết thì sao(vì thanh chocolate special lại nhẹ hơn thanh bình thường và nằm ở B6, còn A6 toàn thanh bình thường) --->lúc này đã hết số lần cân cho phép rùi, làm sao tìm ra được thanh ấy nữa. Vì vậy em mới nói cách của anh chỉ dùng được khi đã biết thanh chocolate special nặng hơn hay nhẹ hơn thanh bình thường(khi đó sẽ xác định được sau bước 1 cần cân tiếp B6 hay A6 chứ ko phải chọn đại 1 bên, lỡ mà bên đó ko có thanh special thì... hỏng bét). Anh đồng ý chứ?

Vũ Hà

Member
KaIgEnN said:
Uhm... Em cũng biết loại cân đấy mà anh. Nhưng anh để ý nhé, chẳng hạn bên A6 nặng hơn B6 ---> cân bên A6 như cách anh nói, nhưng đều bằng nhau hết thì sao(vì thanh chocolate special lại nhẹ hơn thanh bình thường và nằm ở B6, còn A6 toàn thanh bình thường) --->lúc này đã hết số lần cân cho phép rùi, làm sao tìm ra được thanh ấy nữa. Vì vậy em mới nói cách của anh chỉ dùng được khi đã biết thanh chocolate special nặng hơn hay nhẹ hơn thanh bình thường(khi đó sẽ xác định được sau bước 1 cần cân tiếp B6 hay A6 chứ ko phải chọn đại 1 bên, lỡ mà bên đó ko có thanh special thì... hỏng bét). Anh đồng ý chứ?
Hợp lý :D
Anh đồng ý :D hehehehe. Anh sai :) =)) =)) =))
Thế thì cách của em có lẽ đúng rồi :)

Nhưng hiện tại anh đang phân vân giữa 2 trường hợp cân đĩa loại nào. (1 đĩa hay 2 đĩa )
Đề nghị giải thích rõ hơn để còn tập trung vào chuyên môn.

Bop_31337

Member
- Hì bài giải thanh niên Phi châu của bạn Kiên rất hay. Bài socolad đặc biệt cũng hay, nhưng có một lỗi nhỏ, làm cho bài chưa thể ra kết quả hoàn chỉnh :D.
- Điểm 2.2 : Ban đầu ta gọi 4 thanh nặng hơn là 4A 4 thanh nhẹ hơn là 4B (4A > 4B) , một bên là 3 thanh phần nhẹ ( gọi là 3 B) một bên là 1 thanh của phần nhẹ với 2 thanh của phần nặng (1B + 2A). 3B < 1B+2A có nghĩa là thanh đặc biệt nằm ở 3B là thanh nhẹ, nhưng cũng có nghĩa là thanh đặc biệt nằm ở 2A là thanh nặng :). Hay ngắn gọn là trường hợp thanh đặc biệt là thanh nặng và nằm ở 4A thì bài giải của bạn chưa đúng. :).
- Cân này là cân 2 đĩa, ý bác Vũ Hà nói cân 1 đĩa nghĩa là bác muốn sử dụng quả cân để cân với số socolad ? cái này nằm ngoài phạm vi bài toán và bài toán cũng ko cho thêm dữ kiện là quả cân, cân Nhật này chỉ gồm 2 cái đĩa 2 bên và đặt lên 2 bên khối lượng = nhau thì đĩa cân 2 bên ngang nhau, bên cạnh đó ở giữa có cái đồng hồ điện tử của hãng Casio chạy tít tít tít khi bác đưa lên 2 bên cân khối lượng bằng nhau, nó sẽ báo = nhau rồi, hay là bên trái lớn hơn, hay là bên trái nhỏ hơn ... . Nhưng nếu bác có cách giải với quả cân thì em xin đc phép mở rộng thêm bài toán là cho bác dùng thêm 1 quả cân (quả cân này có thể tương ứng với khối lượng 1 thanh, 2 thanh ... hay cả 13 thanh, kể cả bằng thanh đặc biệt) nhưng chỉ đc gán với 1 giá trị thôi, và bác phải quy định rõ ràng từ đầu, lưu ý là trường hợp bác gán cho quả cân với khối lượng = thanh socolad đặc biệt thì bác cũng vẫn phải cân thì mới biết đc thanh socolad đb nhẹ hơn hay nặng hơn đấy nhé, nghĩa là 1 mất 1 lần cân. Bác cứ thử gán và giải xem sao :D. Còn nếu bác định dùng cân gồm 1 đĩa với quả cân sắt di chuyển các vạch cân thì còn khó hơn, nhưng nếu bác thấy giải được thì cứ thử post lên đi, theo em thì cách đó còn khó hơn :D

Vũ Hà

Member
Hehehe. Bình thường anh không thích giải các bài toán kiểu này. Mất thời gian :)
Mấy hôm nay được nghỉ ở nhà cũng buồn thấy bài này hay hay, có khả năng tăng cường tính logic >>> cái này tốt cho việc lập trình :D thế nên mới thử làm phát. Hóa ha hay phết hehehhe.
13 thành Chocolate mà rơi vào tay anh thì anh mang đi tặng 12 cô bạn gái còn hơn :D Cân đo đong đếm mất thời giờ :D. Tợp cho nó xong chuyện hehehehe :) :D

Bop_31337

Member
- Oài, nếu như thế thì ko có cơ hội rơi vào tay bác đâu, qua tay em nó đã ko còn dính gì trên giấy bạc rồi, nói gì đến tay bác để bác đem tặng :). Nào cố gắng trả lời đi bác, cho bác dùng thêm 1 quả cân nữa rồi mà, dùng máy tính giải cũng đc, vấn đề là để em xem có cách giải nào thật hay hay ko thôi mà. :). Bài này ko dễ đâu, nên có giải sai cũng là thường thôi. Ah ngoài ra còn một câu chuyện nữa, chuyện đc kể lại rằng ngày xưa có cô gái cực xinh, cao chừng 1m70, chân thẳng và dài, da trắng như tuyết, tóc đen như mun, môi đỏ như máu, mũi cao ko bị tẹt, mắt 2 mí che đc bụi chứ ko phải 1 mí để hay phải nhỏ Viroto, răng thì đều tăm tắp, trắng như nha sĩ quảng cáo Oralbe, má hồng ko thèm dùng phấn, ko múp míp như má lợn sề, ko tom hóp như kẻ nghèo đói, hoa hậu thế giới nhường ngôi mấy lần ko thèm nhận ... cô ta thích ăn socolad, nhiều chàng theo đuổi quá, cô chẳng biết chọn ai, một ngày xuân xanh sắp sửa tới tuần cập kê cô mới làm 1 thanh socolad đặc biệt, và 12 thanh socolad khác, và 1 chiếc cân với đề bài 3 lần cân (quá tam 3 bận mà) rồi đem ra cho các chàng trai tới tán tỉnh cô thi tài, ai tìm đc đúng thanh socolad đặc biệt thì cô gái sẽ cưới chàng trai đó ==> xuất xứ của bài toán, biết đâu bác lại rơi vào tình huống tương tự trong tương lai thì sao, cố giải bài này đi :D.

KaIgEnN

Member
Bop_31337 said:
- Hì bài giải thanh niên Phi châu của bạn Kiên rất hay. Bài socolad đặc biệt cũng hay, nhưng có một lỗi nhỏ, làm cho bài chưa thể ra kết quả hoàn chỉnh :D.
- Điểm 2.2 : Ban đầu ta gọi 4 thanh nặng hơn là 4A 4 thanh nhẹ hơn là 4B (4A > 4B) , một bên là 3 thanh phần nhẹ ( gọi là 3 B) một bên là 1 thanh của phần nhẹ với 2 thanh của phần nặng (1B + 2A). 3B < 1B+2A có nghĩa là thanh đặc biệt nằm ở 3B là thanh nhẹ, nhưng cũng có nghĩa là thanh đặc biệt nằm ở 2A là thanh nặng :). Hay ngắn gọn là trường hợp thanh đặc biệt là thanh nặng và nằm ở 4A thì bài giải của bạn chưa đúng. :).
Uhm.... đúng là có sai sót ở điểm này thật. Mình nghĩ ra 1 cách mới nè:

Bước 1 vẫn làm như vậy. Trường hợp cân bằng nhau thì vẫn vậy, trường hợp cân chênh lệch thì: giả sử 4A > 4B thì lấy 2 nhóm 3 thanh, mỗi nhóm gồm 2 thanh thuộc nhóm A và 1 thanh thuộc nhóm B ---> gọi là nhóm I(A1, A2, B1) và nhóm II(A3, A4, B2), thừa lại 2 thanh thuộc nhóm B là B3, B4.
*) Lần 2: Cân I với II, có các trường hợp:

2.1: Cân bằng nhau ---> thanh đặc biệt là B3 hoặc B4 và rõ ràng nhẹ hơn thanh bt ---> *)Lần 3: cân B3 với B4, thanh nào nhẹ hơn là thanh special ---> Xong!

2.2: I > II ---> thanh special là A1, A2 hoặc B2 ---> Lần 3: Cân A1 với A2, nếu bằng nhau thì thanh special là B2, nếu chênh lệch thì thanh nào nặng hơn là thanh special ---> Xong!

2.3: I < II ---> thanh special là A3, A4 hoặc B1 ---> lần 3: cân A3 với A4, nếu bằng nhau thì thanh special là B1, nếu chênh lệch thì thanh nào nặng hơn là thanh special ---> Xong!

Hì... Lần này ko biết còn sai sót gì nữa ko?

Bop_31337

Member
- Tuyệt, cách của cậu hay lắm, chỉ mỗi tội hơi thừa, 2 bên đều cùng 2A và 1 B nên ko mất tính tổng quát 2.2 và 2.3 tuy là 2 nhưng chỉ là 1 thôi. Hay lắm, hay lắm.
- Cách của tớ thì phần đầu cũng làm giống như cậu, khi 4A > 4B tớ lấy 3B+2A so với 5C (5C này chuẩn), nhưng nói chung cũng từ suy nghĩ nếu thanh socolad là đặc biệt nằm ở 4A thì nó là db nặng, hoặc ở 4B thì nó là db nhẹ và 3B < = 3C, 2A > = 2C, dấu = xảy ra khi cả 2 bất đẳng thức trên cùng xảy ra dấu =, dấu nhỏ hơn khi 3B<3C và 2A=2C, dấu lớn hơn khi 2A>2C và 3B=3C :). Ở đây có thể đổi vai trò của A và B nên từ cách của cậu và của tớ sẽ có thêm 2 cách nữa, nhưng cách chia ban đầu thì tớ mới chỉ thành công khi chia ra làm 3 phần 4,4,5 chứ chưa thành công với những cách chia khác, liệu chia ban đầu khác đi có thể thành công ko nhỉ ? :D

Vũ Hà

Member
Bài này anh cũng chia thử các cách khác đều không được. Có nghĩ cách 4,4,5 nhưng các em ghi hết ra rồi thành ra không nghĩ sâu hơn. :D
Bài này hay thật đấy :D hehehe

KaIgEnN

Member
Bop_31337 said:
- Tuyệt, cách của cậu hay lắm, chỉ mỗi tội hơi thừa, 2 bên đều cùng 2A và 1 B nên ko mất tính tổng quát 2.2 và 2.3 tuy là 2 nhưng chỉ là 1 thôi. Hay lắm, hay lắm.
- Cách của tớ thì phần đầu cũng làm giống như cậu, khi 4A > 4B tớ lấy 3B+2A so với 5C (5C này chuẩn), nhưng nói chung cũng từ suy nghĩ nếu thanh socolad là đặc biệt nằm ở 4A thì nó là db nặng, hoặc ở 4B thì nó là db nhẹ và 3B < = 3C, 2A > = 2C, dấu = xảy ra khi cả 2 bất đẳng thức trên cùng xảy ra dấu =, dấu nhỏ hơn khi 3B<3C và 2A=2C, dấu lớn hơn khi 2A>2C và 3B=3C :). Ở đây có thể đổi vai trò của A và B nên từ cách của cậu và của tớ sẽ có thêm 2 cách nữa, nhưng cách chia ban đầu thì tớ mới chỉ thành công khi chia ra làm 3 phần 4,4,5 chứ chưa thành công với những cách chia khác, liệu chia ban đầu khác đi có thể thành công ko nhỉ ? :D
Uh...Tớ cũng biết là hơi thừa, nhưng lỡ chia 3 trường hợp xảy ra khi so sánh I và II nên tớ viết ra luôn, cũng ngắn mà. Cách của cậu cũng hay ghê há! Hic... Đúng là chưa có cách nào ngoài cách chia 4-4-5 nhỉ? Ko biết co có ko?

rabu

Member
1. Vì mày tao phải đánh tao, vì tao tao phải đánh cả tao lẫn mày. "Mày" là...????
2. Hai người ngồi đối diện với nhau, chỉ cách 1 cái bàn. Tại sao họ ko nhìn thấy nhau?
3. Cái gì khi muốn xem thì ko cho xem, khi ko muốn xem thì lại cho xem?

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000