^_^Những Người Xa HN^_^

teddybear

Member
" Khi ta ở chỉ là nơi đất ở
Khi ta đi đất bỗng hóa tâm hồn "
Thế đấy... hồi còn ở nhà... bạn bè... đi học... đi chơi... tất cả thật bình thường... vậy mà bây giờ những cái ấy lại trở nên quý giá, muốn có lại những niềm vui mà khi đó mình không thể nhận ra được quá...

mimanchi

Member
Bgio hiểu Chi chưa Nguyệt, hồi Chi đi, nhở A2 kinh khủng, hay gọi điện về, hẹn hò chát chít, gọi lên forum các kiểu, thế mà chẳng có ai lên....buồn dã man....mày nhớ cái thư siêu sến tao gửi về cho thày Liên ko???? Nhớ nhà quá nến thành ra sến thế đây....ko đừng được.....Nhưng nway, ở dần sẽ quen thôi, rồi một lúc nào đó mày sẽ thấy ở đâu cũng vui được, miễn là cảm thấy hài lòng vì những gì đang có, cố gắng tìm lấy niềm vui từ mọi thứ thì sẽ bớt nhớ nhà....Ở đấy 1-2 năm đi...đến hè về xem có chịu được 3 tháng ở nhà không :D

@Duy Ti@

Hic ở đâu mà chẳng là xa HN.Sài Gòn thì cũng thế thôi các chị a.Em 1 năm được ra 2 lần nhưng dù sao cũng may mắn là con thỉnh thoảng được ra như thế.Chứ các chị 2 năm mới được về HN thì đúng là nhớ HN hơn em rồi.Nhớ cái j ở HN thì bảo em em kể cho nhé.Hì hì hì

teddybear

Member
mimanchi said:
Bgio hiểu Chi chưa Nguyệt, hồi Chi đi, nhở A2 kinh khủng, hay gọi điện về, hẹn hò chát chít, gọi lên forum các kiểu, thế mà chẳng có ai lên....buồn dã man....mày nhớ cái thư siêu sến tao gửi về cho thày Liên ko???? Nhớ nhà quá nến thành ra sến thế đây....ko đừng được.....Nhưng nway, ở dần sẽ quen thôi, rồi một lúc nào đó mày sẽ thấy ở đâu cũng vui được, miễn là cảm thấy hài lòng vì những gì đang có, cố gắng tìm lấy niềm vui từ mọi thứ thì sẽ bớt nhớ nhà....Ở đấy 1-2 năm đi...đến hè về xem có chịu được 3 tháng ở nhà không :D
Ờ... tao vẫn nhớ cái thư mà gửi về cho thầy Liên... sến như con hến... ặc ặc... nhưng mà tao chỉ muốn nhận thư thoai... gửi thư đắt chết đi được... 1€55 một cái tem về Việt Nam_ dã man con ngan...Mày đi được hơn 3 năm roài còn gì, quen hết rồi còn gì, tao mới chân ướt chân ráo... vẫn còn đang trong giai đoạn sến nên hay lên 4r rồi chat chit than thở tùm lum... he he... tự mình cũng cảm thấy mình sến... ;;) ;;)

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Nguyệt ơi, em mới sang mà chị thấy tiếng Đức của em khá tôt đấy chứ ;)
Hì, chị cũng đang chất đầy Pizza trong ngăn đá đây, chị hay ăn của Dr. Oetker, có 1 đồng rười 1 cái, chất lượng (nhiều thịt), lại ngon, rất tiện khi lên cơn... lười nấu :D Mà em sang Đức thì nhiều SV VN lắm, em lo gì... ;)

Ở VN bây giờ trời đang nắng đẹp, ước gì được ra Bờ Hồ ăn kem nhỉ... :p

@Duy Ti@

Ờ công nhận bên Đức cũng có nhiều người VN sống.Nhưng nghe nói bên đấy có bọn đầu trọc ghê lắm đó.ehehhehe có chị nào hảo tâm gửi em cái pizza ăn cho đỡ đói nào !!

bee2a

Cả Nguyệt lẫn Chi đều hâm, tao cũng thế, năm ngoái cũng vất vưởng nhớ. Sống lâu rồi thành quen. Có đi chơi đâu thì tự nhiên lại nhớ đến cái nơi mà tao đang trú ngụ. Cũng 2 năm rồi còn gì. Tao còn mục tiêu 1 năm rưỡi nữa mới về nhà. Mới lại bây h mục đich về cũng chẳng có, chỉ có mục đích ở lại để đi làm kiếm xiền, rồi nâng cao tay nghề và lấy kinh nghiệm thôi.
Nói thế chứ mầy hôm nay hồn cũng đi hoang tí tẹo. Cuộc sống đôi khi có những phút trùng xuống, con người như mệt mỏi hơn, yếu đuối hơn và khao khát được trở về hơn bao h hết.
Mà Hn lung linh và hào hoa nơi mà có những người mà mình biết sẽ ủng hộ mình hết mình những gì đang phấn đấu lại ở quá xa vời. Sẽ ko còn những tháng 6 trời nóng như đổ lửa, con bạn phóng xe địa hình sang quẳng vào mặt mình 1 gói túi nylong, và mưa như trút nước nữa. Sẽ ko còn những cú điện thoại mà chỉ có chờ tao 5 phút rồi tao phóng qua nhà may ngay nữa (Chi nhờ). Khoảng cách bây h là hàng h bay và cả nỗi nhớ mênh mông bỏ lại.
3 năm rồi kể từ ngày mày đi tao chưa gặp mày bao h. Biết mày cũng như tao, vẫn sống tốt, tồn tại và vươn lên ở nơi xứ người được là tao mừng rồi. Chúng ta vẫn còn có lời hẹn gặp nhau ở HN, eventually phải ko?
Rồi những phút như thế này sẽ qua. Rồi bận rộn và cuộc sống rồi sẽ lại kéo mọi người đi vào những mối quan tâm khác. Chỉ có nỗi nhớ cứ âm ỉ lớn lên trong trái tim của mỗi người mà thôi....

(văn hoa tí)

@Duy Ti@

Hix hix đọc bài viết của chị Thu Anh xong mà thấy cảm động thật.Các chị có những kỷ niệm thật là đẹp.Càng nói càng thấy nhớ HN chỉ mong thời gian trôi đi thật nhanh thui :-( :-( :-( :-( :-(

mimanchi

Member
Thu Anh ơi.......nhớ mày wa.......kỷ niệm hồi cấp 3 với mày kô nhiều.....nhưng hồi đi học ở Tổng Hợp vẫn nhớ như in :(

Thôi đi... Ko đâu sướng bằng Nước ngoài...seriously đấy...
Đi du học, mà lại nhớ về nhà, thế thì học hành được gì ???
Ngày trước, mới sang, thì mình còn hơi nhớ.. Nhưng bây giờ, cuộc sống rất là satisfied... Nên, chỉ muốn ở bên này thôi ..Thật đấy...
Ở bên này, hằng năm về VN , rồi "hoành tráng" cùng mọi người, ko phải sướng sao ???
Cuộc sống " tự do , tự tại" 1 mình , thật là thoải mái lắm lắm... Nếu nhớ gia đình, thì gọi điện về, tâm sự cùng Mẹ , hay Bố.. rất là Ok đấy...
Some advices to someone:
Try to get on with the current life sothat the country in which you are living must be shaped as your own country..

koki_fcuk86

Member
Thôi đi... Ko đâu sướng bằng Nước ngoài...seriously đấy...
Đi du học, mà lại nhớ về nhà, thế thì học hành được gì ???
Ngày trước, mới sang, thì mình còn hơi nhớ.. Nhưng bây giờ, cuộc sống rất là satisfied... Nên, chỉ muốn ở bên này thôi ..Thật đấy...
Ở bên này, hằng năm về VN , rồi "hoành tráng" cùng mọi người, ko phải sướng sao ???
Cuộc sống " tự do , tự tại" 1 mình , thật là thoải mái lắm lắm... Nếu nhớ gia đình, thì gọi điện về, tâm sự cùng Mẹ , hay Bố.. rất là Ok đấy...
Some advices to someone:
Try to get on with the current life sothat the country in which you are living must be shaped as your own country..
Anh nói thế thì nhầm rồi anh ... kô đâu bằng quê hường mình cả ... dù nó có thế nào đi nữa ... dù anh ở nc ngoài sướng hơn ở nhà ... những cũng sẽ có những cái anh không có ... như tình cảm bạn bè,ng thân..v.v.!!! ... nói chung cái đấy còn tùy vào mỗi ng nữa ... nhùi ng học xong về nc lập nghiệp {em thuộc tuýp này vì em chắc rằng sống ở vn sướng hơn sống ở nc ngoài} ng thì học xong ở lại luôn vì bên đấy cơ sở vật chất tốt hơn ... !
...mấy anh chị thử nghĩ mà xem ... cùng 1 cái bằng mấy anh chị kiếm đc bên ấy ... anh chị làm ở vn hay là nc ngoài kiếm đc nhùi tiền hơn ... xem ở đâu khi kiếm đc từng ấy tiền sẽ sướng hơn ... chắc chắn lầ vn rồi ..:D !
To anh Cleopart : anh không nói tiếng anh không ai nói anh không học ở nc ngoài đâu ... cả ngày nói tiếng anh không thấy chán sao anh ... :p ... em chỉ góp ý vậy thôi .. không phải xin lỗi anh !

ngothutra

Member
koki_fcuk86 said:
Anh nói thế thì nhầm rồi anh ... kô đâu bằng quê hường mình cả ... dù nó có thế nào đi nữa ... dù anh ở nc ngoài sướng hơn ở nhà ... những cũng sẽ có những cái anh không có ... như tình cảm bạn bè,ng thân..v.v.!!! ... nói chung cái đấy còn tùy vào mỗi ng nữa ... nhùi ng học xong về nc lập nghiệp {em thuộc tuýp này vì em chắc rằng sống ở vn sướng hơn sống ở nc ngoài} ng thì học xong ở lại luôn vì bên đấy cơ sở vật chất tốt hơn ... !
...mấy anh chị thử nghĩ mà xem ... cùng 1 cái bằng mấy anh chị kiếm đc bên ấy ... anh chị làm ở vn hay là nc ngoài kiếm đc nhùi tiền hơn ... xem ở đâu khi kiếm đc từng ấy tiền sẽ sướng hơn ... chắc chắn lầ vn rồi ..:D !
To anh Cleopart : anh không nói tiếng anh không ai nói anh không học ở nc ngoài đâu ... cả ngày nói tiếng anh không thấy chán sao anh ... :p ... em chỉ góp ý vậy thôi .. không phải xin lỗi anh !
Đúng rùi, không ở đâu bằng ở quê hương cả.
Mà tặng mọi người một câu:
"Khoái ăn sang đi ra nước ngoài. Sáng ăn khoai đi ............"

koki_fcuk86

Member
từ hồi sang đây mình làm bạn với mì gói với cả pizza hix hix ... thèm bát cơm rau muống với thịt luộc quá ... hihi có đĩa dưa cà thì tút biết mấy :p

QUOTE=koki_fcuk86]Anh nói thế thì nhầm rồi anh ... kô đâu bằng quê hường mình cả ... dù nó có thế nào đi nữa ... dù anh ở nc ngoài sướng hơn ở nhà ... những cũng sẽ có những cái anh không có ... như tình cảm bạn bè,ng thân..v.v.!!! ... nói chung cái đấy còn tùy vào mỗi ng nữa ... nhùi ng học xong về nc lập nghiệp {em thuộc tuýp này vì em chắc rằng sống ở vn sướng hơn sống ở nc ngoài} ng thì học xong ở lại luôn vì bên đấy cơ sở vật chất tốt hơn ... !
To anh Cleopart : anh không nói tiếng anh không ai nói anh không học ở nc ngoài đâu ... cả ngày nói tiếng anh không thấy chán sao anh ... :p ... em chỉ góp ý vậy thôi .. không phải xin lỗi anh ![/QUOTE]

haa.. hay lắm.
Cho anh hỏi 1 câu nhé:" thế cứ nói tiếng Anh, nghĩa là ở nước ngoài sao???".
Vì bên này, anh toàn nói chuyện bằng tiếng Việt, nên mãi mới được cơ hội nói 1 câu tiếng Anh.. haa...
Em viết câu đó, nghĩa là bảo anh "tinh vi" đúng ko ?? Thực tế ko phải. Bởi vì, hiện giờ, việc anh dùng tiếng Việt, hay tiếng Anh, đã ko còn là quan trọng. Huống chi, mọi người trong topic này, toàn là du học đấy thôi. Thế thì anh "tinh vi" để làm gì.?? Em ngốc quá.
Trả lời câu hỏi , về income của 1 người, cùng 1 bằng nước ngoài về nhé...
Em nói như vậy là chưa thực sự hiểu về Working environment in Vietnam rồi.
Em thử cầm cái Certificate của em về xem, lương của em 1 tháng, được bao nhiêu ?? nghe nhé, thống kê này from_ $300-$400/a month.
Trừ khi em lucky, thì ko nói làm gì. Con số $300-$400/ month là cao lắm rồi, so với Sinh viên trong nước, lương khởi điểm là 800 ngàn-1 triệu đồng VN 1 tháng /. How do you feel ??
Tiếp nhé, ví dụ cụ thể nè, if you can get CA ( Charted Accountant)_ bằng cấp Kế toán viên Quốc Tế, về VN, lương maximum là $1000/tháng (VN express) Vì, hiện tại Kế toán VN dù có hơn 1000 members, xong vẫn thiếu kinh nghiệm trong international accounting system. Nhưng, em thử xem, liệu ngay khi, em ở Canada, em có thể lấy được cái CA đó ko ???
Nếu em chỉ lấy bằng Bachelor, or Master, thì possibility of your income in a range of $300-$400 should be obviously high. Absorb my messages ???
Trong khi, em lấy bachelor ra, thì lương bên này, đã là at least $50,000/ năm .
Tất nhiên, em làm bên này, tiêu tiền, cũng phải bên này. Nhưng, về capability of satisfaction utility ở bên này thì cao hơn nhiều.
Em đọc, chắc em hiểu vì sao anh dùng tiếng Anh. Bởi vì, một số "thông điệp", nếu dịch ra tiếng Việt sẽ rất dài, và ko thể dịch chuẩn xác được.
Nếu ko tin, em thử dịch, nội dung, cụm từ in đậm( in bold) cho anh xem.??Và thử nói xem, em hiểu cụm từ đó như thế nào ?? trong our discussion context.

hatovica

Member
Agree with Cleopark, some time it's hard to tell sth in VNese. So, don't be mad when you heard someone using both English&Vnese at the same time, 'cuz they get used to already, not 'cuz they want to show off. :)

eu_te_amo

Em cleopark ui, chị chẳng hiểu tiếng Anh lắm nhưng cũng đoán được đôi chút, theo như em nói thi giả sử mình lấy đc cái bằng Charted accountant hay bachelor gì gì đi, liệu em có cạnh tranh nổi với dân bản xứ để xin đc 1 chỗ làm, để rồi hưởng mức lương đáng mơ ước kia ko? Dân chúng nó khắp nơi thất nghiệp đầy ra, đánh nhau sứt đầu mẻ trán chưa chắc xin đc việc, học xong ĐH rồi còn đi bán pizza với Mc Do trong lúc chờ việc. Thử hỏi với dân nước mình thì cơ hội có việc làm ở nước ngoài là bao nhiêu % ?

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Mình đồng tình với em Linh.
Công bằng mà nói, nếu có điều kiện sống ở nước ngoài thì chất lượng cuộc sống vẫn hơn VN 1 trời 1 vực.

Sau đây mình xin nêu vài điểm chính so sánh 2 nơi ở:
(Đây thật sự không phải là "xính" (sính??) Tây đâu mà là nhận xét hoàn toàn khách quan, và có nhiều thứ phải đã từng sống và va chạm ở nước ngời rồi với hiểu được hết và đúng)

Về mặt chỗ ở:
Ở đây, khi tốt nghiệp ĐH, ra đi làm lương thừa sức sống sung túc, nhà cửa tử tế (dù ban đầu thì thường là nhà thuê).
Còn nếu ở VN, Bố Mẹ không có điều kiện cho mình chỗ ở thì ban đầu sẽ bị ở khổ hơn nhiều so với ở nước ngoài... Thử hỏi chưa đi làm bao giờ, mình lấy đâu ra vài trăm triệu VND để mua đất, chưa kể tiền xây nhà... (Nhà chung cư cũng đắt chẳng kém gì nhà tự xây). Nhà thuê thì ai cũng biết là tồi tệ thế nào, vả lại cũng chư có luật gì thật chắc chắn để bảo vệ người thuê nhà cả...
v.v. và v.v., vấn đè này thì bàn cả ngày cũng không hết.

Phương tiện/Phục vụ công cộng:
Cái này khỏi phải nói thì ai cũng phải thừa nhận là thế nào rồi.

Bảo hiểm:
Ở đây khi đi làm và đóng bảo hiểm, khi mình bị làm sao, mình sẽ được bảo hiểm trả hết. Chăm sóc tận tình, công bằng, đầy đủ phương tiện tối tân,...
Ở VN cũng trả bảo hiểm, nhưng đến khi bị làm sao, thử hỏi nếu không quen biết, liệu mình có may mắn có BS tốt để điều trị không? Và phương tiện điều trị có đủ hiện đại không? Mình nói thật là mình sợ vào bệnh viện VN, vào đấy có cảm giác như vi trùng đang bay xung quanh mình, chỉ trực "đột nhập" vào mình...

Điều kiện làm việc:
Mình thấy làm việc ở đây sướng hơn: công bằng, thẳng thắn, mình giỏi thì hưởng lương cao và chỗ làm tốt.
So sánh cảnh làm công ăn lương ở nhiều cơ quan nhà nước :( (đến muộn khong sao, về sớm chẳng ai nói, đang làm tranh thủ đi chơi với bạn bè là chuyện bình thường, rồi đến cuối tháng vẫn nhận lương bằng người làm việc chăm chỉ, nghiêm túc).

Lương:
So với các nước công nghiệp nói chung thì lương của VN bằng khoảng 1/10 (tính VN lương $300, bên nước ngoài $2000). Nhưng bây giờ ở VN tiêu không rẻ hơn ở bên kia 1/10 đâu, HN là 1 trong những TP đắt nhất TG (so với thu nhập của cư dân) mà). Còn nếu so trung bình thì so $450/NĂM với $25.000/năm.

Lương hưu:
Ở VN lương hưu chẳng bao giờ đủ sống!!
Ở bên này lương hưu không những thừa đủ mà mấy ông bà già còn suốt ngày đi du lịch xa nữa cơ...

Giáo dục:
Chẳng cần nói thì cũng biết ở đâu có môi trường học tốt hơn rồi... Không thì sao VN mình HS đi du học nhiều thế :)

Môi trường:
Thú thật là mình không thấy TP nào ô nhiễm như HN mình :( Vừa mới về đã thấy đặc hết cả họng vì mùi khỏi xăng và bụi...
Đến N.Y. mà mình còn cảm thấy không khí dễ chịu hơn ở HN huống chi những TP ở châu Âu, nơi người ta đặc biệt rất coi trọng việc bảo vệ môi trường...

Bây giờ đến cái lợi khi ở VN này:

Ăn uống:
Tất nhiên là hoàn toàn hợp khẩu vị của mình, không còn gì để nói (tuy nhiên nhiều lúc hơi thiếu vệ sinh ;) )

Tình cảm:
Ở VN thì được gần gia đình, người thân.
(Nhưng với người lập gia đình ở nước ngoài thì phần lớn họ chỉ chú ý đén gia đình nhỏ của mình thôi, thành ra ở nước ngoài cũng chẳng có vấn đề gì cả, thỉnh thoàng về VN thăm nhà cũng vui...)

Hix, liệt kê một hồi bao nhiêu mặt tốt khi ở nước ngoài, vậy mà chỉ vì 2 mặt tốt (thực ra là 1 mặt là tình cảm thôi) khi ở VN, mình vẫn có thể sẵn sàng chọn ở VN... Công nhận tình cảm quyết định nhiều thứ thật...

eu_te_amo

To chị Hà: Em công nhận những ví dụ chị đưa ra về mặt phúc lợi xã hội ở nước ngoài. Tuy nhiên, em chẳng biết các nước khác thế nào chứ em thấy ở Pháp cũng chỉ là cảnh làm công ăn lương, lương tối thiểu quy định khoảng 1000e/tháng, trả đủ thứ thuế, rồi tiền ăn mặc, chi tiêu vặt => hết vèo, chả dành dụm được gì, chưa kể nếu mua nhà hay mua ô tô trả góp thì còn mệt nữa. Sẽ chẳng làm giàu được với mức lương như thế, còn mơ gì đến làm kinh doanh. Dân bản xứ khi thất nghiệp thì được hưởng trợ cấp, mình ko có quốc tịch nước đó mà thất nghiệp thì ai cho mình trợ cấp, rồi lấy gì mà sống? Dù gì mình ko phải công dân nước họ, có nói đến bình đẳng hay tự do thì cũng đến thế mà thôi. Có đứa bạn đã từng nói với em rằng:"tao ko hiểu tại sao bọn nước ngoài lại sang đây nhiều thế, chúng nó sang sống ở nước chúng tao, tranh chấp công ăn việc làm với bọn tao, bọn tao phải chia sẻ phúc lợi xã hội, tao mà là tổng thống thì tao sẽ ko để thế này" ( vậy nên Jean Marie Le Pen suýt được ghế tổng thống vì có chính sách rất cứng rắn với dân nhập cư). Nó nói ám chỉ người da đen và ả rập mà như chửi vào mặt mình, hic => mình ra nước ngoài học để lấy kiến thức, để có một tương lai tươi sáng chứ đâu phải để chăm chăm tìm cách định cư ở nước ngoài.
Bi giờ mới du học, mới thử sống xa gia đình mà nhiều người đã kêu nhớ nhà khủng khiếp, em là em sợ nhất cái cảnh lủi thủi 1 mình, giả sử nếu lấy chồng đẻ con bên này, đến khi con lớn nó ra ở riêng, lúc đó mình buồn chết mất. Em từng đọc bài báo kể chuyện người già sống 1 mình rồi chết ở trong nhà cũng chẳng ai biết, sao mà thảm thế!!! Cuộc sống nhiều khi thờ ơ đến vô tình.
Nói vậy chứ mỗi người đều có quan điểm riêng, ai thích thế nào thì làm thế ấy, cái chính là lựa chọn đó phù hợp với hoàn cảnh và suy nghĩ của mình.

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
To em Ngọc:
Chị viết thế thôi, nhưng đoạn cuối bài viết của chị là quan trọng nhất đấy, nhất là câu cuối ý, em đọc kỹ đi... :)
Mà làm gì có chuyện với cái bằng ĐH, lương của em chỉ có 1000 Euro?? Riêng người quét dọn lương đã được từng ấy rồi... Chị là SV mà đi làm lương cũng đã trên €1000 rồi. Lương tháng khởi đầu của em sau khi tốt nghiệp ít ra cũng phải gần €2000.
Mà khi mình làm việc ở đây, nếu bị thất nghiệp thì vẫn được ăn lương thất nghiệp như người có Quốc tịch mà... (với điều kiện là đã làm full time ít nhất 1 thời gian nào đó - bên Áo là ít nhất 1 năm)
Nước họ thất nghiệp có cao thì cũng "chỉ" khoảng 8-9% là cao lắm lắm rồi, mà họ ít dân... Còn theo chị biết thì VN tỉ lệ thất nghiệp và thậm chí là không có nghề nghiệp cao hơn rất nhiều, mà VN mình hơn 80tr dân...

Còn chuyện con lớn ra ở riêng thì theo chị nếu có điều kiện thì nên làm... Còn chị không nghĩ là khi già sẽ bị lủi thủi 1 mình nếu mình biết dạy chúng nó... Hoặc khi già, mình quay trở lại VN sống cũng được chứ sao...

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000