^_^Những Người Xa HN^_^

koki_fcuk86

Member
To anh Cleopark : nếu mình ra nc ngoài học để rồi về nhà lấy cái lương 5-600$ 1 tháng thì thà ở nhà học đại học vn còn hiệu quả hơn...tất nhiên lúc về nc mình sẽ phải ở mức đó thôi...vì mình làm gì có kinh nghiệm ... hoặc có thì có xem ai về nc đc nhận ngay lương vài ngàn đô không anh.
Lí do em trọn Việt Nam là vì...nước mình là 1 nc đang phát triển...tỉ lệ đầu tư từ các công ty nước ngoài cũng như việc phát triển của các công ty lớn trong nước là rất cao...kéo theo đó tỉ lệ có việc làm sẽ tăng lên rất nhiều so với các nước lớn khác...khi mình đi học ở nc ngoài rồi...với kiến thức và phong cách làm việc qua những năm học tập ở những nc có nền kinh tế phát triển sẽ giúp mình rất nhiều trong việc kiếm việc làm cũng như có cơ hội để thăng tiên..."nếu anh chị làm boss khi đọc hồ sơ...thấy 1 cái ghi là đc tu nghiệp ở USA trong 1 trường đại học danh tiếng với 1 chút ít kinh nghiệm làm việc ở nc ngoài và 1 cái học ở VN mà chẳng có j khác ngoài cái bằng thì anh chị sẽ trọn cái nào ^^ "
...nói nc ngoài điều kiện sống tốt hơn hẳn so với VN...điều đó em chắc chắn cả 2 tay 2 chân ^^ công nhận khí hậu và môi trg thích thiệt + thêm y tế và giáo dục tốt nữa...nhưng đấy chỉ là với ng bản sứ...:p ... ng bản sứ không phải đóng bảo hiểm...y tế họ đc free về mọi mặt thuốc men..v.v.! Giáo dục ... ng bản sứ đong rất ít .. thậm trí có 1 số nc còn free...như em ở T.O Canada...đóng tiền học 10k $ 1 năm trong khi ng bản sứ đóng 5k$ :( đấy còn chưa kể sách vở và đồ dùng học tập ...!
Biết là tất cả đều bao gồm trong thuế hết nhưng mình cũng phải đóng thuế đúng không ạ ... mình đâu có đc hưởng tí tẹo nào đâu ...kể cả lúc khai thuế mình cũng đâu láy đc bao nhui về => làm lợi cho nó ... khổ mum với dad ở nhà kiếm tiền nuôi :((
Công nhận nhìn mọi ng làm việc bên này ... kiếm cả chục ngàn cả tháng cứ như vn kiếm tiền triệu vậy...nhưng đâu cũng bù vào đấy cả..các thứ chi phí..sinh hoạt..ăn chơi nhảy múa..v.v. cũng còn lại đc bao nhui đâu...sống phải chi li tính toán từng đồng 1 hix hix.
Em có ông anh họ bên USA...học ở Boston và có đc MBA...ông ý đã sống và làm việc ở nhiều nc...nhưng cuối cùng ông ý rút ra 1 câu...không đâu sống và làm việc ở VN...thoải mái và dễ kiếm tiền hơn hẳn bên này...!...giờ ông ý làm cho bên Toyota VN...lương tháng gần 10k$...ngày đi làm...tối vào Club...thử hỏi ở nc ngoài có đc như vậy không ạ? ^^
Em thì có lẽ năm sau là thành canadian rồi :p nhưng em vẫn thích về vn hơn ^^ vừa đc hưởng trế độ nc ngoài..vừa đc sống ở quê nhà...mà về sau con cái mình dễ dàng có cơ hội học tập ở môi trg tốt hơn...hihi với em VN là number1 :D

koki_fcuk86

Member
thật sự ở nc ngoài chỉ sướng khi mình kiếm đc thật thật nhiều tiền thui...hihi mà em nghĩ ở đâu cũng như vậy hihi

hatovica

Member
koki_fcuk86 said:
Em thì có lẽ năm sau là thành canadian rồi :p nhưng em vẫn thích về vn hơn ^^ vừa đc hưởng trế độ nc ngoài..vừa đc sống ở quê nhà...mà về sau con cái mình dễ dàng có cơ hội học tập ở môi trg tốt hơn...hihi với em VN là number1 :D
Úi! Khiếp đảm!!! chú làm gì mà mới sang được nửa năm, năm sau đã định thành Canadian rồi???? Khiếp đảm!!! :q: :q:

Em đồng ý với chị Hà ( Ngọc Hà). heee... Quan điểm hoàn toàn, giống như em nghĩ,100%.
To everyone (in particular Eu_teamo & Tùng _canada): tất nhiên, bạn muốn được hưởng các chế độ giống như "local" thì phải apply, hay, tìm cách để trở thành citizen. đúng ko?? Còn làm gì có chuyện, hết hạn Vísa ( sau khi học xong ), mà bạn lại được tiếp tục làm việc ở nước (trừ khi vay tiền học, buộc phải làm việc trả nợ, ví dụ Singapore). Còn ngoài ra, thì buộc phải về nước...heee
Quan điểm là tùy mọi người thôi. Chị Hà nói hoàn toàn chính xác đấy./ Chuyện về Nhà cửa, là ví dụ rất "chuẩn", mà chị Hà đã đưa ra. ko phải bàn gì nhiều.
Còn em Tùng: về Vn, ko đơn giản, em có certificate, là ok đâu.. càng nước ngoài đầu tư, em cũng càng phải bị interview. giống hệt bên này.. Chị bạn của anh đây, học Master bên Anh, về Vn, làm cho Vietcombank, lucky vào được, lương cũng chỉ có $350/tháng. Nếu em nói anh em, đó có lẽ là 1 trong những trường hợp rất "abnormal"
Còn Eu te_amo: Có xin được việc làm ko, thì dù ở VN, hay bên này, việc cạnh tranh với các sinh viên khác ,là ko tránh khỏi...
Cho nên, đừng nghĩ rằng, nước họ tỉ lệ thất nghiệp cao ( dân bản xứ, còn ko có việc làm), mà cảm thấy "sợ hãi".
Vì sao dân bản xứ ko có việc làm?? _ 1/ nhiều người ko đi học, thích ăn lương Thất nghiệp.
2/ Nhiều người ra trường, nhưng chưa hẳn đã thuộc hàng "học sinh tiên tiến".hee..

Đừng có sợ bất kỳ điều gì trên đời...
Tất nhiên, như chị Hà nói : Gia đình , tình cảm, có thể sẽ là "tất cả". Và có thể khiến cho bạn, lựa chọn cuộc sống VN, thay vì nước ngoài....heeee

koki_fcuk86

Member
Úi! Khiếp đảm!!! chú làm gì mà mới sang được nửa năm, năm sau đã định thành Canadian rồi???? Khiếp đảm!!!
anh ơi ... bố mẹ em muốn thế mà ... em có muốn đâu hix hix ... không bít ăn nói sao với ng yêu nữa đây hixhix ... hihi em làm xong rồi anh có ai muốn thành Canadian thì gọi em nhé ... ng quen lấy rẻ hihi !!!! ^^ !!!!

koki_fcuk86

Member
hihi nói chung quy tóm lại 1 câu ... ở đâu mà có tiền thì sống đều sướng hết ... mặt còn lại là về tình cảm thôi ... ! ... tình cảm và tiền cái nào quan trọng hơn :p !
còn ở đâu là tùy quan niệm của mỗi ng mà ... nếu em có tiền hoặc bạn gái em sang bên này ... chắc em cũng giảm bớt ham muốn về vn hihi !

teddybear

Member
Oài, đôi lúc nghiy sống cạnh người thân của mình vẫn hơn chứ... đối với bọn nó mình vẫn luôn luôn chỉ là người nước ngoài thôi mà...

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
koki_fcuk86 said:
hihi nói chung quy tóm lại 1 câu ... ở đâu mà có tiền thì sống đều sướng hết ... mặt còn lại là về tình cảm thôi ... ! ... tình cảm và tiền cái nào quan trọng hơn :p !
còn ở đâu là tùy quan niệm của mỗi ng mà ... nếu em có tiền hoặc bạn gái em sang bên này ... chắc em cũng giảm bớt ham muốn về vn hihi !
Em nói chí phải, nhất là câu cuối em nói đúng quá!!! :D

Mà QT Canada sống ở VN thì cũng có sao, về sau, con cái lớn, cho chúng nó sang Canada học sẽ dễ dàng hơn, và chúng nó sẽ được hưởng nhiều ưu đãi hơn...
Và gia đình của em về sau sẽ có nhiều cơ hội để lựa chọn hơn...

Minh Vương

ko còn ai way lại chủ đề này sao, tôi cũng là người xa HN đây, mà hình như có chị Nguyệt ở Deutschland , em cũng ở đó đây, chị ở thành phố nào thế? cho em làm wen cái nhi,
mà thằng Duy đâu nhỉ , mở chủ đề này ra mà chả thầy đâu nữa

Minh Vương

Điểm tụ họp của những người xa wê hương!

Thân chào tất cả các ban !
Tôi mở topic này đế cho những người xa Việt Nam xa thủ đô Hà Nội ,
để cùng nhau nhớ về wê hương và tâm sự chia sẻ với nhau !
Chào mừng các bạn đến " Điểm tụ họp của những người xa wê hương! " :d:

^^Anti_Estasy^^

Minh Vương said:
Thân chào tất cả các ban !
Tôi mở topic này đế cho những người xa Việt Nam xa thủ đô Hà Nội ,
để cùng nhau nhớ về wê hương và tâm sự chia sẻ với nhau !
Chào mừng các bạn đến " Điểm tụ họp của những người xa wê hương! " :d:
Vương ơi ! Tao cũng xa wê hương ! Tao vào ủng hộ mày đây...huhuhu nhớ Mẹ quá hix hix hu hu.
Mà đúng thật. tiên sư cái thằng Duy ti làm topic ma mất tích luôn...

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000