0506 Applications Discussion

Status
Không mở trả lời sau này.

Yenbull

Member
Chị Bull bị chết thảm như vậy vì nhiều lí do lắm:
-standardized tests: TWE thấp, SAT I ko competitive, ko thi SAT II
-GPA: doward trend, (Cái này thì như shit như crap)
-Essays: củ chuối
-LACs: tier 2, tier 3: gettysburg lởm ghét dân VN, mấy trường ki bo, mấy trường khác ko đủ tài chính để cho học bổng full (need nhiều quá), một trường muộn deadline (vẫn xét nhưng waitlisted for full scholarship, một đứa VN khác nhận, mình died)
=> sai lầm khi chọn trường
-ko có nhiều giải thưởng tuy rằng tham gia hoạt động ngoại khóa thì rất nhiều
-ref letter hình như hơi nhạt nhẽo, cliche'
-ko có talent nổi bật

BIGGEST DIS-ADVANTAGE: là học sinh trường CVA
-

xxxzzz

Member
Tại sao chị bảo BIGGEST ADVANTAGE: là học sinh trường CVA-

Thế TWE của chị mấy mà là thấp , câu hỏi khác tương tự như với SAT I.

hay chị post thử cái essays năm ngoái của chị lên cho em xem thế nào là củ chuối(không hiểu mấy cái mình vít có củ chuối không nữa )

Ơ thế GPA downward trend là bị loại à, thường điểm phẩy bao nhiêu là ngon hả chị ?

Về phần thành tích thể thao thì chỉ cần tham gia một vài môn cũng là thành tích hả chị (vd đai xanh Taekwondo chẳng hạn)

Thế năm nay chị Yến chuẩn bị đến đâu roài ?

À mà ref letter thường phải vít hơi cliche' một chút chứ (dân Vn toàn copy và paste mà ) đến ngay giáo viên Anh trường Ams còn chả biết viết thế nào nữa là ... thầy dạy anh 3 năm ở lớp em(cái này thì em nghe thầy Nghiêm bảo thía) , đúng là chuyên Anh cũng có cái sướng , giáo viên Anh hơn hẳn lớp thường (of course). À mà thư ref mình tự ký có dc không nhỉ,(tuy rằng em ký kô đẹp lém)

Yenbull

Member
TWE: 4 (trượt ngay vòng đầu, tuy rằng total score 633)
SAT I: 1290 (có học bổng nhưng full thì ko)

Essays năm ngoái của chị...ko thể cho xem được, vì nó ko hoàn toàn là myself...và củ chuối quá, đọc muốn ọe...Đợi 1,2 tháng nữa chị viết cái mới, cho xem liền...

Ref Letters: tại vì ko giỏi, nên ko thể bốc quá cao, mà vì một nửa là copy nên nghe ko thật, và cliche' quá nên nghe chuối (chị viết ref letter cho bạn chị còn hay hơn...hik hik, tại vì nó giỏi mà)

Letter of rec của chị, chị bảo cô ký, rồi đi photo nhiều bản, mua một đống phong bì, bảo cô ký giáp lai, rồi mình tự nhét vô...nên để thầy cô giáo ký, và phần nhận xét vắn tắt phải viết tay (nhờ bạn viết nhưng mà chữ phải người lớn một tý)...còn phần nhận xét dài thì cho vào Acrobat Reader đánh cũng được...thấy các chị bên Ams cũng làm thế...

Cái disadvantage nữa chị chưa nhắc đến là financial package, chị ko có nhiều tiền nên mấy trường tuy thích chị nhưng mà ko dám admit, tiếc ghê

Cái application package của chị, coi như hòm hòm...những gì cần rút kinh nghiệm chị làm lại hết...essays mới, ref letter mới, financial package mới, nhiều thứ mới...nói chung là A NEW ME

xxxzzz

Member
Phần verb chị dc bao nhiêu vậy , còn cả phần Math nữa. Lần trước em làm thử, Verb 530, math :700 :D . Mà sao phần đọc nhanh ghê cơ. Cả bài dài ngoẵng.

À mà em tưởng Acrobat Readers kô đánh máy được chứ ? Mà chị có request info kô ạ, em request roài nhưng hai tuàn chưa thấy cái quái gì .... :-/ :-/

Ơ thế scholarship một phần, phần còn lại kô loan dc sao .

À mà em Add nick Ym của chị vào roài đấy .

Thế năm nay chị có thi lại Sat kô

Em vít xong bài essay của mình rồi (100% myself , gurantee) nhưng xem chừng lại hơi thật thà quá :)

Ơ , mà hình như chị đổi "BIGGEST ADVANTAGE: là học sinh trường CVA-"
thành "BIGGEST DIS-ADVANTAGE: là học sinh trường CVA-" thì phải
:>

xxxzzz

Member
Yenbull said:
Essays năm ngoái của chị...ko thể cho xem được, vì nó ko hoàn toàn là myself...và củ chuối quá, đọc muốn ọe...Đợi 1,2 tháng nữa chị viết cái mới, cho xem liền...

Hơ hơ , đừng ngại, chị thấy ọe có khi em lại thấy ......... bt thì sao, nói chung kô bít dc.

À thế năm ngoái chị có gửi kèm ảnh không. Hình như con gái càng xinh càng dễ vào thì phải :) (tự dưng nhìn cái ành Lưu Diệc Phi của chị thấy...... hay hay ) =))

Yenbull

Member
xxxzzz said:
Phần verb chị dc bao nhiêu vậy , còn cả phần Math nữa. Lần trước em làm thử, Verb 530, math :700 :D . Mà sao phần đọc nhanh ghê cơ. Cả bài dài ngoẵng.

À mà em tưởng Acrobat Readers kô đánh máy được chứ ? Mà chị có request info kô ạ, em request roài nhưng hai tuàn chưa thấy cái quái gì .... :-/ :-/

Ơ thế scholarship một phần, phần còn lại kô loan dc sao .

À mà em Add nick Ym của chị vào roài đấy .

Thế năm nay chị có thi lại Sat kô

Em vít xong bài essay của mình rồi (100% myself , gurantee) nhưng xem chừng lại hơi thật thà quá :)

Ơ , mà hình như chị đổi "BIGGEST ADVANTAGE: là học sinh trường CVA-"
thành "BIGGEST DIS-ADVANTAGE: là học sinh trường CVA-" thì phải
:>
SAT: verbal 550, maths 740

chị nói nhầm, em phải cài adobe acrobat mới đánh văn bản được với file PDF

Chị định thi lại SAT, nhưng chưa biết là nên thi lại NEW SAT, hay thi luôn SAT II...

Mấy trường chị apply ko cho loan, có trường chỉ cho one-time bursary...(s**t)

Chị request info một đống trường...cứ chờ đi em, khoảng 3 tuần nó mới đến...lúc đến liên tục thì có khi em phát chán lên ấy chứ...

Giang apply một đống trường single sex, sao em ko chọn mấy trường male college mà apply, giả dụ như Wabash, chị thấy trường đấy tốt mà generous phết...

Chị cũng định tấn công mấy trường women's college đây.. :)

Yenbull

Member
xxxzzz said:
Hơ hơ , đừng ngại, chị thấy ọe có khi em lại thấy ......... bt thì sao, nói chung kô bít dc.

À thế năm ngoái chị có gửi kèm ảnh không. Hình như con gái càng xinh càng dễ vào thì phải :) (tự dưng nhìn cái ành Lưu Diệc Phi của chị thấy...... hay hay ) =))
Chi. ko gu?i kem` theo a?nh...ma` chi. cung~ ko bit muon' gui? thi` cho no' vao` phan` nao` nua~ ...=)). neu' em van~ cu' muon' doc. essay cua? chi. thi` de? chi. gui? rieng cho em...de? chi. tim` lai. xem chi. vut' no' o? dau da~

xxxzzz

Member
Em nghĩ một vài trường nó yêu cầu gửi kèm theo ảnh (chắc là để adcom ngắm) ....
Con gái nếu xinh đẹp thì em nghĩ nên gửi theo ảnh (viet beauty :D)
À mà chị pass cho em cái essay củ chuối của chị nhe, em muốn đọc for reference .

À, phần tóan của chị cao thật đấy .

Yenbull

Member
740 ma` cao ha? em =)), bon nao thi SAT ma cha duoc 800...chi ma duoc 800 thi da duoc 1350 nhu nguoi ta roi :(

Co le phai doi chi ve thi moi gui cho em duoc...no dang o trong may cua chi. the em co gui essay cua em tham gia vietabroader essay contest ko?

xxxzzz

Member
Yenbull said:
740 ma` cao ha? em =)), bon nao thi SAT ma cha duoc 800...chi ma duoc 800 thi da duoc 1350 nhu nguoi ta roi :(

Co le phai doi chi ve thi moi gui cho em duoc...no dang o trong may cua chi. the em co gui essay cua em tham gia vietabroader essay contest ko?

He he, toán SAT nhìn chung là dễ ..... nhưng mà nó chả có chương trình 12 nhỉ (chả thấy đạo hàm, hay tp gì cả) . Ngay cả SAT 2 phần toán mà được coi là khó cũng chỉ là một con lim rất trẻ con, Chỉ có Hóa SAT 2 là hơi khó một chút thôi.

Ủa thế chị đang ở đau vậy, sướng thế, hè này được đi chơi nhiều, chả bù cho em chỉ được đi với lớp thui :-(

Yenbull

Member
Chị về rồi em ơi...mệt đứt hơi, lúc nào cũng bị thúc ép..hik hik...em đọc esay của chị rồi hả...có comments gì thì gửi message riêng...:D, đừng nói ra đây ngượng chết...Toán SAT II dễ hơn SAT I, học Hóa SAT II hay chứ...chị chắc thi Toán , Hóa SAT II (Hóa có thầy dạy hẳn hoi nhé, tiến sỹ hóa học cơ đấy) :D Còn writing thì chẳng biết nhờ ai bây h :(

xxxzzz

Member
Trời, writing là khoai lắm đóa.
Em nghĩ thi Lý dễ hơn vì em đang học Lý ở RV(PU) .Tại lớp em A2 nên mình học Lý tốt hơn Hóa.

Ơ thế cái essay chị gửi vào đâu vậy, mail hay Ym, em chả nhận được gì cả, nếu chị gửi rùi thì vui lòng gửi lại cho em dc kô ạ ? :9 :9 :9 :9 Thanks
[email protected]

imdabomb

Member
hôm nay vừa nhận được "Information Package" của Hampshire. cái trường ki bo tởm, chỉ cho 1/4 đến full tuition :| cho khoảng 10 đứa inter :| tất cả phải đóng ít nhất $10474 mỗi năm :| T___T

Yenbull

Member
Chị quên chưa nói với em hả Giang, năm ngoái chị chả định apply Hámphire là gì, nộp hết score report nặng gần nửa cân rồi lại thôi ...cái trường đấy weird lắm...mà phần supplement làm cũng khốn nạn bỏ mẹ..rank thì chả cao mà average TOEFL score là 640...kinh vãi lúa...còn cao hơn cả MHC...

xxxzzz

Member
Hôm trước mình nhận dc package của Dickinson. Chả hiểu sao, cái tập rõ dày mà nó đề ở ngoài "To Nam's Parents" thế mới đau chứ.
He he, xem cái đĩa của Dic gửi kèm cũng hay trông ngộ nghĩnh ghê.
Ủa, mà bạn G đổi tên topics rùi à thảo nào mình thấy lạ ghê.

Hamsphere cho chả khác gì bọn Bucknell cả, cho max =1/2 tuition, thế mới mất dạy chứ.

Ơ thế ấy request lâu chưa vậy G

Status
Không mở trả lời sau này.

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000