xin hỏi các đại gia thành đạt ở CVA

giúp em với :(( từ hồi vào tổng hợp hơn 2 tháng nay roai` hum nào em cũng học đến 2 giờ sáng mà vẫn thấy kém bọn nó .. lớp 10 các thầy dạy đạo hàm ..nguyên hàm ...tik phân ..vi phân .. khó hiểu wa thế mà bọn nó làm bài như thể là bọn nó học từ hồi lớp 5 vậy T_T..xin các bác cho em biết kinh nghiệm ...ko thì chít mất ...>:)

Chú mày làm 2 cái topic tên khác nhau nội dung y hệt làm anh tưởng chú mày khoe dân tổng hợp ở đây. Sợ thật.

Nhìn chung mới vào tổng hợp thằng nào chả kêu. Học tầm 1 năm có đứa sẽ nhãng ra có đứa thì giữ nguyên phong độ. Đến lúc đấy chú tự xem mình ở đâu mà hòa nhập với các nhóm khác nhau tất sẽ có ảnh hưởng khác. Còn nếu định đấu đá học sinh giỏi ở đây thì hè hè học 1 ngày tầm 14 15 tiếng chú ạ. (Học thế thì chết mẹ chả giải quyết được cái gì, ối người thích giải này giải nọ đến lúc rinh về nhà chỉ đê ngắm để khoe. Xin lỗi mọi người tôi nói thẳng cái giải ấy mà không giúp được gì để hỗ trợ cho tương lai mình thì cũng ngang tờ giấy bình thường)

CrazyA3

Member
Oác oác , sao mới lớp 10 đã học đạo hàm , nguyên hàm với cả tick phân ... :-/ @-) #-o Chương trình "giảm tải" mới hả em ???

khoe làm j` ....vào tổng hợp đơn giản chỉ là biết trước....uhm
dù sao cũng cảm ơn anh Hùng :D

các thầy dạy cái kiểu " học ko cần hiểu chỉ cần biết áp dụng ~~...???" ko hiểu thì áp dụng kiểu j`???? pó tay:D

rikku

Active Member
thật ra chương trình phổ thông mà chỉ tập trung vào mấy môn chính thì rất nhẹ, cứ ngồi nhà mà cầy, ko hiểu thì kiếm anh gia sư (đối với con gái) và em gia sư (đối với con trai) nào :)) cứ thế mà học vượt thôi./

U.F.O

Active Member
vấn đề là giáo dục VN bắt học ôm đồm ~.~
Ngoài ôn mí môn chính thi ĐH
còn phải ôm 6 môn thy TN T_T
CHưa kể những gì vô ích trong bài học của mấy môn như Cd,KTNN,KTNN hzihzi
Ngồi 45' mà nghe chính trị Đảng thỳ chết T_T
Hay... học trồng rau T_T
akak

Kêu suốt các chú ạ. Nói thật cho các chú biết chương trình của VN tuy nặng thật nhưng cũng chưa thấm thía so với bọn TQ HQ Nhật đâu. (Cấp 3 ở HQ nhé các chú đến trường luc 8h sáng được ra về nhà lúc 9 10 h tối) Cho nên bớt kêu ca đi. Học cho mình chứ học cho ai. Tay làm miệng ăn tay quai miệng trễ.

Ở đời mấy người được thiên phú mà thành đạt bằng tài năng trời cho. Phải học hết.

Ai kêu về chính trị và triết học thì nên xem lại liệu người đó đã tự làm môn học đó thú vị chưa hay chưa học đã kêu chán? Kêu chính trị với triết học chán chứ gì? Lên mạng đọc thử các tài liệu khác về môn này xem rồi tự đối chứng. Hay học xong không phân biệt nổi 4 trường phái chính trị học? Học vẹt thì môn gì chẳng chán.

Grenouille_vert

Moderator
@ Hùng: Anh thì anh ko biết mấy cái "tờ giấy" đấy có hỗ trợ gì cho tương lai xa không, nhưng tương lai gần thì nó giúp cho mấy đứa "có giấy" vào các trường nổi tiếng như Bách khoa Paris, Univ. of Tokyo hết đấy em ạ! Mà để phấn đấu "có giấy" thì tầm cỡ kiến thức chắc cũng đủ để giúp ích cho tương lai. Những thằng "có giấy" anh biết chưa thấy thằng nào bị bệnh gì cả, chỉ thấy thằng nào cũng thông minh sáng dạ, nó nhảy ra học cái gì cũng ok, thấy có thế thôi! Em nói lại làm anh nhớ đến vụ Bộ định bỏ ko cho giải QG vào thẳng, quyết định stupid ở tầm vĩ mô!

Bọn HQ, TQ, Nhật thì anh ko rõ (xem phim thì thấy học trâu thật, mà bọn nó ngang nhiên học thêm, học thêm được khuyến khích chứ không phải như nhà mình, học vì cần thiết mà cũng bị "cả xã hội lên án", chả hiểu đấy là xã hội của bọn nhà báo và ông bộ trưởng lắm trò hay là xã hội của chúng ta đây?). Vấn đề của VN là dạy nhiều thì vẫn nhiều nhưng thiếu vẫn hoàn thiếu, cái này các bác phàn nàn nhiều rồi, anh không bới ra nữa.

@ Thiện: Em học chuyên Pháp mà nói thế thì anh cũng thấy lạ thật! Thế bọn Pháp nó có phải thi tốt nghiệp không hả em? Cái chính là kéo 2 kì thi gần lại nhau, rồi nhập làm một cho học sinh đỡ vất vả thôi, chứ anh ủng hộ việc thi nhiều, chứ cứ để tình trạng chuyên Toán ngu Sử Địa, chuyên Tin không biết viết Văn, chuyên Văn không làm nổi Toán thì vứt. GDCD là môn rất hay vì nó mở màn cho môn Triết, cội nguồn của mọi khoa học, chịu khó học đi.

@ Nam: Em học K20 hả? Đừng có vác vào đây than thở kiểu đấy, chỉ tổ mọi người nghĩ là em khoe tài thôi, vào svtunhien.net của trường mà than em ạ. Học hành thì phải nghĩ là người khác cố đc thì mình cũng cố được, đơn giản thế thôi, nếu ko học được thì ra trường ngoài, học khối chuyên thì phải chịu quy luật đào thải thôi, ngọc bất trác bất thành khí, người ko cố gắng thì ko thành người có ích được ;)

-.- 1: các anh hơn tuổi em
2: các anh học giỏi
> em hỏi kinh nghiệm các anh để ko bị 'đào thải "...sao ông anh lại nói kiểu đấy ???...hỏi kinh nghiệm chứ ko phải than thở :T

tkhg

Member
Thời buổi bây giờ thì làm gì còn hoc sinh giỏi:( .AI học thêm nhiều hơn thì học giỏi hơn thui=)) toan đi học trước chả thấy tính sáng tạo gì cả>:)

Grenouille_vert said:
@ Hùng: Anh thì anh ko biết mấy cái "tờ giấy" đấy có hỗ trợ gì cho tương lai xa không, nhưng tương lai gần thì nó giúp cho mấy đứa "có giấy" vào các trường nổi tiếng như Bách khoa Paris, Univ. of Tokyo hết đấy em ạ! Mà để phấn đấu "có giấy" thì tầm cỡ kiến thức chắc cũng đủ để giúp ích cho tương lai. Những thằng "có giấy" anh biết chưa thấy thằng nào bị bệnh gì cả, chỉ thấy thằng nào cũng thông minh sáng dạ, nó nhảy ra học cái gì cũng ok, thấy có thế thôi! Em nói lại làm anh nhớ đến vụ Bộ định bỏ ko cho giải QG vào thẳng, quyết định stupid ở tầm vĩ mô!

Bọn HQ, TQ, Nhật thì anh ko rõ (xem phim thì thấy học trâu thật, mà bọn nó ngang nhiên học thêm, học thêm được khuyến khích chứ không phải như nhà mình, học vì cần thiết mà cũng bị "cả xã hội lên án", chả hiểu đấy là xã hội của bọn nhà báo và ông bộ trưởng lắm trò hay là xã hội của chúng ta đây?). Vấn đề của VN là dạy nhiều thì vẫn nhiều nhưng thiếu vẫn hoàn thiếu, cái này các bác phàn nàn nhiều rồi, anh không bới ra nữa.
Em không có ý nói xấu gì dân được giải này giải nọ đâu. Họ đúng là nhân tài của đất nước. Nhưng cái em muốn nói là không phải dân có giải này giải nọ mới là giỏi, hay cứ dân có giải là giỏi theo kiểu thần tượng. Mỗi người mỗi tài mà qui chế thi nhà mình đâu có đong đếm được hết tài năng. Tài năng đối với em phải là thành quả đóng góp anh ạ. Đúng là ngồi trên ghế nhà trường thì người ta căn cứ vào tên trường mà thường suy ra trình độ, nhưng mà khi ra trường em nghĩ cái căn cứ để xác định thực tài là thành quả công lao.

tkhg said:
Thời buổi bây giờ thì làm gì còn hoc sinh giỏi:( .AI học thêm nhiều hơn thì học giỏi hơn thui=)) toan đi học trước chả thấy tính sáng tạo gì cả>:)
Chú này phát biểu câu xanh rờn làm mình nghe mà rợn người. Ai học thêm nhiều thì giỏi <- cái này sai bét. Mấy bác ở quê không đi học thêm vẫn giỏi vãi lúa. Dân thi vào tổng hợp với sư phạm quá nửa ở tỉnh lẻ học thêm gì vẫn vào tuyển quốc gia.

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000