Vào đại học..

Grenouille_vert

Moderator
Mấy chị ơi, topic này nằm trong Thảo luận nghiêm túc, đề nghị mấy chị ko lạc đề hoặc post bài ngắn ngủn nhá, không em del đấy :D
@ Quỳnh: Bạn anh cũng học Y, phải nói là anh ngưỡng mộ đấy! Trải qua bao nhiêu khó khăn gian khổ, 6 năm Đh + 2 năm nội trú + vô số năm sau đó.... để cứu sống được bao nhiêu con người, đáng lắm chứ! Nhất là em lại là con gái, càng đáng để tự hào! Cố lên em ạ, để sau này người vn có thể tự hào vì đội ngũ bác sĩ vn!

Học ngành Y đúng là phải hy sinh rất nhiều. Mình rất khâm phục những bác sĩ có đạo đức và có trình độ. Mong bạn sẽ thành danh đóng góp nhiều cho xã hội.

Lúc đầu em chọn ngành thương vụ quốc tế này em cũng hào hứng lắm. Bây giờ thấy tương lai mù mờ quá. Mọi người có thể cho em biết những cơ hội việc làm cụ thể hiện tại của ngành ngoại giao không ( quốc tế và trong nước ạ )

chouchou

Member
Em mod ơi, chị biết em có quyền del roài. Nhưng có phải cứ thảo luận nghiêm túc là phải dài dòng và "mô phạm" đâu. Em viết dài thế mà nội dung có khác gì chị Beo đâu. Chỉ thêm phần Warning thôi... :D

Chị cũng ngưỡng mộ những người học Y. Nếu có kiếp sau quyết học làm bác sỹ. Kiếp này cũng thích nhưng khổ nỗi dốt Hoá và Sinh quá :((. Cố gắng lên Đờ-Vờ-Tờ nhé, làm được điểu nhiều người ko làm được cũng hay lắm chứ. :D

Em kiếm được 1 bảng thông tin rất hay liên quan đến trình độ và thu nhập ở Mĩ. Mọi người tham khảo nè:

chưa tốt nghiệp cấp 3 kiếm được $18900/năm
Tốt nghiệp cấp 3 $25900/năm
Học xong đại học $45400/năm
Công việc chuyên nghiệp đòi hỏi bằng cấp (tiến sĩ, bác sĩ ...) $99000/năm.

Thu nhập trung bình của Mĩ là $42400/năm

Kết luận không học đại học thì toi chắc. Còn học DH xong vẫn thất nghiệp đói kém như thường. Ui dân Mĩ còn thế ngó người mà ngẫm đến ta :(( :((

smooth

Member
em thấy nếu ở VN mà ko vào đại học thì khó làm được gì lắm :( , nhất là ở thành phố. Những gia đình ở TP, việc cho con vào đại học là cái gì đó bắt buộc, ngầm định như thế rồi. Bây giờ ở tp, ko vào được đại học thì mình sẽ làm gì nhỉ ? đi học trung cấp, cao đẳng hoạc tại chức gì đó?? hơi khó mà có thể tiến thân nếu chọn mấy đường đấy :(
Bây giờ học đại học còn lo ko biết học xong làm gì chứ đừng nói ko học đại học.....

lovelypink

Member
thật!đồng ý....mẹ em bảo nếu ko học xong ít nhất là cái bằng đh thì ra đường chí đừng vác mặt về nhà...huhuhu
mẹ em còn bảo bắt em học ở đây thêm 1 cái' bằng master nữa rồi mới cho về...hic hic....nhớ mọi người quá...huhuhuhu
chẳng hiểu sao có 1 số người ở mỹ,chỉ có bằng cấp 3 mà 1 năm làm được 40.000$ như là nhân viên quản lí ở fedex chẳng hạn....nghĩ lại mình....hic....ko có bằng đh thì chỉ có đi làm công nhân thôi...

Trời ơi người ta may mắn lắm mới có được việc làm như thế. Mà 40000/năm là dưới thu nhập trung bình của Mĩ rồi.

Rốt cuộc cũng phải tốn 1 đống tiền, thời gian và tâm sức may ra sau này mới ngẩng mặt ở xứ người được. Không đâu bằng VN.

kiwi_vn

Active Member
Học hành . Nhiều khi bây giờ mới hiểu là ta đã từng sống trong khoảnh khắc kỳ diệu sau khi nó đã trôi qua . Sau vài tháng đầu nhập học mình bắt đầu cảm thấy chán ghét cái trường ĐH & nghĩ rằng ở THPT cái gì cũng tốt ,mình được đối xử xứng đáng , vào ĐH tất cả chỉ là buồn chán , ko có gì đáng nói , chiều qua lúc ngồi tập điều lệnh , trời hơi nắng 1 chút lại khiến mình nhớ về hồi hè , khi mình cùng 1630 lính Học viện phơi nắng suốt 3 tuần để chuẩn bị cho 60 năm CAND , khi đó , mình ghét cay ghét đắng , bây giờ lại cảm thấy thật vui & nhớ !

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000