Vào đại học..

Đúng là vào đại học không phải là đường duy nhất nhưng hài hước là những người nói câu đó với em lại chẳng chỉ ra được con đường khác.

Nói chung cũng tùy ngành tùy nghề mà có cách tiếp cận khác nhau nhưng em bảo vệ ý kiến k vào đại học coi như tự giới hạn cơ hội của mình trong tương lai. Có điều học xong DH cũng chưa giải quyết được vấn đề gì cả. Việc làm cái này mới là cái cuối cùng :-?

GiangNguyen

Member
Học ĐH k phải là cách chắc chắn để thành công nhưng dù sao cũng có sự bảo đảm hơn , nhất là hiện nay các công ty tuyển nhân viên đều đòi hỏi có bằng cấp , đó là yêu cầu tối thiểu phải có trong xã hội hiện nay .
Tuy nhiên vẫn có những người thành công được mà k có bằng ĐH nhưng số đó k nhiều , có thể gọi là ít .

kiwi_vn

Active Member
Đành rằng sau này ra làm người ta yêu cầu phải có khả năng làm việc tốt , linh hoạt . Nhưng khi tuyển dụng , nếu muốn vào chỗ làm tốt thì người ta yêu cầu phải có bằng cấp -> dù sao thì vẫn phải học ĐH . :D

Tinkerbell

Member
Mình ko thấy ai có được ý kiến khác nữa về việc vào ĐH, hay chúng ta chuyển qua bàn về việc có nên học Master ko đi :)

DarkTemplar

Member
Em đang băn khoăn có nên học tiếp Master không à?
Anh nghĩ nếu không vướng bận gì..Còn học được thì cứ học thôi..Chỉ đang băn khoăn nhiều người khuyên có bằng kỹ sư rồi nên học thêm MBA hơn là học tiếp MSc..

DarkTemplar

Member
Vẫn là con đường học hành thi cử..Mà chú học đâu thì học, tránh xa cái cao đẳng BK ra nhé..Ra trường thành thứ dở người dở ngợm..

wanted

DarkTemplar said:
Vẫn là con đường học hành thi cử..Mà chú học đâu thì học, tránh xa cái cao đẳng BK ra nhé..Ra trường thành thứ dở người dở ngợm..
ông anh học cao đằng bách khoa à.....bi giờ ông anh thành cái gì rồi??:)

chouchou

Member
ai bảo kì vọng cho nhều rồi thất vọng :p

Chẳng ai bảo đi học là sướng cả, nhưng nếu đã xác định đó là con đường tốt nhất thì cố mà đi cho hoành tráng thôi. Kêu ca mà làm gì :D

Tinkerbell

Member
chouchou said:
ai bảo kì vọng cho nhều rồi thất vọng :p

Chẳng ai bảo đi học là sướng cả, nhưng nếu đã xác định đó là con đường tốt nhất thì cố mà đi cho hoành tráng thôi. Kêu ca mà làm gì :D

Em ủng hộ Chouchou. Nói đúng thế chứ lị. Đã xác định là việc cần làm, phải làm thì hãy cố làm cho thật tốt. Ca cẩm chỉ là hành động tự an ủi nhưng mà lại tốn hơi tốn sức, thực tế, chả giải quyết được j nhỉ!!!

@ riêng chouchou: tớ thấy vẫn có ng` mục tiêu rõ ràng, làm việc chăm chỉ, kết quả hoàng tráng :D nhưng cứ đến lúc thi cử và chờ kết quả lại kêu ca (gào thét nữa) - rõ mệt nhỉ, Chouchou nhỉ :p

chouchou

Member
Thì các cụ có câu It's easier said than done mừ... hê hê... :">

Nhưng cơ bản tinh thần là phải được định hướng như thía! :D

Tinkerbell

Member
DarkTemplar said:
Em đang băn khoăn có nên học tiếp Master không à?
Anh nghĩ nếu không vướng bận gì..Còn học được thì cứ học thôi..Chỉ đang băn khoăn nhiều người khuyên có bằng kỹ sư rồi nên học thêm MBA hơn là học tiếp MSc..
Em đang học CH vì ... ko vướng bận j và vì còn học được đây :D

Nếu đã học kỹ thuật rồi mà muốn làm việc chuyên môn, vào Viện hoặc dạy học ... thì nên học MSc. Thường mọi ng bây h hay chọn MBA (ví dụ là anh họ em học xong BK vừa đi Anh mấy tháng) vì có vẻ muốn làm cả quản lý, kinh doanh. Chọn học tiếp thế nào phải căn cứ trên khả năng và hướng đi tiếp theo ạ. Nói chung giai đoạn lựa chọn khá căng thẳng, mệt lắm nên chả thích tí nào.

DVT2810

Member
Cho em tham gia nhé!!!
Em đang học Đại học Y nhưng nói thiệt là học xong ko biết có việc mà làm ko nữa. Chôn vùi tuổi thanh xuân trong trường đại học mà mai sau ko có việc mà làm thì chít mất thui.
Hầu hết mọi người đều chọn cho mình ngành mà mình có đâu ra đúng ko???

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000