văn học thời nay

Tui thấy bây giờ chả mấy ai quan tâm đến môn văn cả, học thì khó
cảm thụ thì chả biết thế nào là hay cả, hic hic hic
học khó lòi mắt.
nói chung nếu có thể thì nên drop môn văn học đi cho chúng B) :D :p ;)

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Ừ, học Văn kiểu như bây giờ thì drop đi là vừa :p :D
Chị thấy hình như HS VN mình ở trên trường không bao giờ được đọc trọn vẹn 1 tác phẩm văn học nào cả. Toàn chỉ có trích đoạn thì làm sao mà hiểu hết được tác giả?? Vì không hiểu hết nên làm sao mà "cảm thụ" được tác phẩm?? Và vì thế mới phải mang những bài văn mẫu ra để học. Như thể còn gì là cảm giác thật của mình về tác phẩm đó nữa? Vả lại, mình mà không viết theo bài mẫu thì sao được điểm cao...
Ôi, nghĩ thấy giống những cỗ máy quá...
Như thế làm gì HS chẳng ghét Văn... Và còn tai hại hơn nữa, nhiều HS lên ĐH không tự viết nổi 1 cái tiểu luận cho ra hồn. Sau khi ra trường thì không viết nổi đơn xin việc... :(

teddybear

Member
Nói thế chứ chị,học sinh yêu văn tuy không nhiều nhưng đâu thể nói là ít.Mỗi tiết 45 phút cả kiển tra miệng,ổn định trật tự và nhiều thứ khác..để nói hết về 1 tác phẩm cho dù đó chỉ là 1 bài tứ tuyệt cũng là điều không thể.Hơn nũa những tác phẩm Vănhọc đâu phải 1 hay 2 trang,cái mà mỗi tiết Văn làm được là gợi mở và cái mà mỗi học sinh nhận được là niềm say mê tìm hiểu.Thế đấy,dù gì mọi quyết định là ở bản thân người học sinh,mọi cái đều trở nên rất hay nếu ta để tâm vào đó và ngược lại còn gì nhàm chán hơn những thứ hời hợt cơ chứ. :rolleyes:

teddybear

Member
Vậy thì chị phải công nhận 1 điều rằng VH bây giờ chán như chị nói là do bản thân mình chừ không liên quan đến lí do khach quan nào hết

teddybear

Member
Chác là vậy nhưng hình như đâu có giáo viên nào kêu nền VH VN như vậy đâu,ai cũng dạy mình là nó rất hay đấy chứ :lol: :lol:

Ặc ặc, seo lại cãi nhau thía này, túm đi túm lại được 2 cái túm là mỗi ngừi có mụt ý kín riêng, tùy vào cảm nhận và sở thích của từng ngừi mà kiểu dạy văn ở nước mình có chán hay ko? Mỗi ngừi một ý mừ, cái này thuộc về vấn đề sở thích cá nhân rùi, khó tranh luận lém!

teddybear

Member
Nhưng mà mọi người có ai bít cô Nguyệt dạy Văn trường mình không?Học cô ý mới thấy Văn học hay ntn.Hai năm học cô ý của tui là hai giải 3 TP đấy(chú thích thêm tui thi ĐH khối A à nha) ;)

Nguyễn Lam

Administrator
Staff member
Cô Nguyệt hả ! Anh không biết ! Đời anh đi học cấp 3 chỉ được cảm thụ nền VHVN qua cô Đoan thôi ! :D Cô Đoan thì khỏi phải nói :D Học sinh nào lởm khởm là chỉ có chết với cô :D

Thế ko bít cô Toàn dạy thế nào các anh chị nhỉ? :huh: Giá mà được học thử cô Nguyệt mụt lần cho bít nhỉ, nghe teddybear ca ngợi kinh quá, em tò mò! :rolleyes:

teddybear

Member
<!--QuoteBegin-Nguyễn Lam+Aug 19 2003, 05:35 PM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (Nguyễn Lam @ Aug 19 2003, 05:35 PM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> Cô Nguyệt hả ! Anh không biết ! Đời anh đi học cấp 3 chỉ được cảm thụ nền VHVN qua&nbsp; cô Đoan thôi ! :D Cô Đoan thì khỏi phải nói :D Học sinh nào lởm khởm là chỉ có chết với cô :D [/b][/quote]
Em biết cô Đoan rồi,hồi em thi hs giỏi văn cô ý trông mà.Cô ý hỏi em : Hs CVA phải không_cố lên em nhé!!!! :lol: :lol: :D

teddybear

Member
Sao mọi người chẳng ai biết cô Nguyệt nhỉ,buồn thật,chả trách suốt ngày kêu học Văn chán :( :unsure: :blink: :unsure: :blink:

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Ừ, hic, hồi bọn chị học cô Thủy. Cô dạy hiền và tốt bụng, mỗi tội giờ của cô buồn ngủ lắm... :( :ph34r:

Nghe em kể về cô Nguyệt nhiều chị thấy thích quá....

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000