Ung thư - Đột biến gien...

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Không biết mọi người trong này có thích nghiên cứu về đột biến gien và ung thư không nhỉ...

Hỏi cả nhà 1 câu nhé:

Đột biến gien tất nhiên chưa chắc sẽ gây ra ung thư. Nhưng có phải là cứ ung thư đều là do đột biến gien mà ra không???

aadder27

Member
Không phải đâu chị ạ ,đột biến ghen thì 100% là ung thư ,nhưng ung thư mà do đột biến ghen thì chưa chắc là do đột biến ghen gây ra.Trong trường hợp này có thể do hoàn cảnh môi trường tác động vào. Ví dụ như ung thư phổi do hút thuốc,và ung thư máu do di truyền vv.v.Cũng giống như bệnh tiểu đường vậy ,chưa chắc do thiếu insulin gây ra mà có thể cơ thể tự phản ứng chống lại chất này ,em nghĩ như vậy

smooth

Member
aadder27 said:
nhưng ung thư mà do đột biến ghen thì chưa chắc là do đột biến ghen gây ra.
câu này chịu ko thể hiểu nổi nghĩa !! giống như nói: mày bị tao đánh thì chưa chắc tao đánh mày =)) =))
mà sao đột biến gen lại 100% gây ung thư nhỉ ?? học sinh học 12 thấy có lợn đột biến gen, khỉ đột biến gen, vẫn sống tốt, có ung thư đâu ??? giống như người bị đột biến gen mà có đuôi vẫn sống khoẻ, đau có ung thư ??

aadder27

Member
smooth said:
câu này chịu ko thể hiểu nổi nghĩa !! giống như nói: mày bị tao đánh thì chưa chắc tao đánh mày =)) =))
Câu hỏi của anh Quân em xin trả lời thế này ,mày bị tao đánh thì chưa chắc tao đánh mày,anh có thể đánh người ta nhưng anh hoàn toàn có thể nhờ đứa bạn thân anh đánh hộ,đấy gọi là mày bị tao đánh nhưng ko phải tao đánh mày

aadder27

Member
À quên,em suy nghĩ lại rồi,đột biến ghen như chị nói có 2 loại,thứ nhất là đột biến do di truyền(sinh ra đã bị),loại thứ 2 là do những tác nhân bên ngoài làm thay đổi cấu trúc của 1 số tế bào (ví dụ như tia phóng xạ),đó là những tế bào ung thư,nhưng em vẫn khẳng định 1 câu cứ ung thư thì chưa chắc do đột biến ghen gây ra,theo em thì em nghĩ như thế

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
em Tuấn said:
À quên,em suy nghĩ lại rồi,đột biến ghen như chị nói có 2 loại,thứ nhất là đột biến do di truyền(sinh ra đã bị),loại thứ 2 là do những tác nhân bên ngoài làm thay đổi cấu trúc của 1 số tế bào (ví dụ như tia phóng xạ),đó là những tế bào ung thư,nhưng em vẫn khẳng định 1 câu cứ ung thư thì chưa chắc do đột biến ghen gây ra,theo em thì em nghĩ như thế
Hm... Hình như em chưa hiểu hết ý nghĩa của cụm từ "đột biến gien"?
Đột biến gien là... khi thông tin gien sẵn có "tự nhiên" bị thay đổi (tự nhiên chị viết trong ngoặc kép là có thể đúng là tự nhiên thật, nhưng cũng có thể là do tác động bên ngoài), chứ làm gì có chuyện "2 loại" đột biến gien hả em? :) (Nhưng mà có 3 dạng đột biến gien, để lần sau chị sẽ nói rõ hơn :D )
Nếu mà là di truyền thì là đã có sẵn, chứ có phải là có rồi mới thay đổi đâu... :) (em chú ý không nhầm với chuyện đột biến gien trong khi hình thành 1 con người mới nhé!! Đấy là gien của Bố Mẹ truyền cho con cái vẫn không có thay đổi, nhưng trong quá trình mang thai thì gien bị đột biến, chứ không phải là đột biến gien do di truyền).

Ở trên kia em có viết là "đột biến ghen thì 100% là ung thư" thì chắc chắn là sai rồi em ạ.
Nhưng mà em trả lời là ung thư chưa chắc đã do đột biến gien gây ra là đúng rồi đấy :) . Nhưng em bảo là do tác động bên ngoài thì bị ung thư, nhưng em có biết là tác động bên ngoài thì cũng dễ bị đột biến gien hơn và từ đó mới gây ra ung thư không?? ;) :p (và chính vì thế nên chị mới đặt ra câu hỏi trên kia :D )

Trung bình mỗi người trong đời có 2 lần "bị" đột biến gien, nhưng nếu điều này không xảy ra ở trong nhiễm sắc thể X hoặc Y thì cũng không di truyền tiếp cho đời sau.

Mà sao em cứ viết là... "ghen" thế ;) ở đây có ai ghen tuông gì với ai đâu em ;)

aadder27

Member
Hóa ra có đến 3 kiểu đột biến gen,đó là những gì vậy chị Hà,em rất muốn biết xem,còn về vấn đề ghen tuông ,có thể là do máy,em đánh 1 kiểu nó lại ra 1 kiểu!

DVT2810

Member
Đột biến gien chưa chắc đã gây ra ung thư. VD nổi bật là ở loài ruồi giấm. Nghiên cứu thấy có hơn 25% giao tử đột biến gien nhưng ai gọi là ung thư. Mà nếu nói ở người thì VD điển hình là Hêmôglôbin 59 thể đột biến gien nhưng trong đó có 43 cái ko gây ảnh hưởng gì thì sao. Đột biến mà gây ra ung thư thì ko bao giờ có thể giải thích sự tiến hóa của sinh vật đâu.
Ngược lại, ung thư cũng ko hẳn là đột biến gây ra. Cho đến nay theo như chị biết thì chỉ có ung thư máu là trường hợp tiêu biểu nhất do đột biến gây ra thôi.
Còn đột biến chia ra làm 2 cái: gien và NST.
Cái đột biến mà sinh ra đã bị người ta gọi là biến dị tổ hợp em học hồi lớp 11 đó.

aadder27

Member
DVT2810 said:
Đột biến gien chưa chắc đã gây ra ung thư. VD nổi bật là ở loài ruồi giấm. Nghiên cứu thấy có hơn 25% giao tử đột biến gien nhưng ai gọi là ung thư. Mà nếu nói ở người thì VD điển hình là Hêmôglôbin 59 thể đột biến gien nhưng trong đó có 43 cái ko gây ảnh hưởng gì thì sao. Đột biến mà gây ra ung thư thì ko bao giờ có thể giải thích sự tiến hóa của sinh vật đâu.
Ngược lại, ung thư cũng ko hẳn là đột biến gây ra. Cho đến nay theo như chị biết thì chỉ có ung thư máu là trường hợp tiêu biểu nhất do đột biến gây ra thôi.
Còn đột biến chia ra làm 2 cái: gien và NST.
Cái đột biến mà sinh ra đã bị người ta gọi là biến dị tổ hợp em học hồi lớp 11 đó.
Em vẫn chưa hiểu,tại sao ngươi ta lại gọi biến dị tổ hợp là đột biến gen !
biến dị tổ hợp là do sự phân ly độc lập và tổ hợp tự do của các NST trong giảm phân,do sự trao dổi chéo của các NSt tương dong trong giảm phân và do sự tổ hợp ngẫu nhiên của các giao tử trong thụ tinh
Ngoài ra biến dị tổ hợp là do sự tổ hợp các gen có sắn của bố mẹ mà ko thay đổi cấu trúc gen,còn đột biến ghen thì do thay dổi cấu trúc gen
Biến jdij tổ hợp chỉ xuất hiện trong sinh sản hữu tính còn đột bién gen xuất hiện cả trong hữu tính và vô tính.

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Trả lời em Quỳnh:
Đột biến gien có 3 dạng:
- Biến đổi ở NST (chromosome) --> dạng 1
- Biến đổi ở gien (gen) --> dạng 2
- Biến đổi toàn bộ bộ gien (genome) --> dạng 3

Em nói đúng, đột biến gien không chắc đã gây ra ung thư, còn ung thư là 1 dạng của đột biến gien hay không thì là do mình định nghĩa từ "đọt biến gien" thế nào.
Theo chị thì "đột biến gien" là do tự sinh vật đó có 1 hoặc nhiều biến đổi trong ADN vì 1 tác động bên ngoài, nhưng đều là gián tiếp.
Còn khi 1 sinh vật khác tác động trực tiếp vào ADN và như thế, ADN bị thay đổi (như chị sẽ giải thích các kiểu gây ung thư ở dưới kia) thì không gọi là "đột biến gien" nữa.

Trả lời em Tuấn:
Biến dị tổ hợp là đột biến gien vì trong lúc chia NST (do thiếu hay thừa chất xúc tác, v.v...), đáng ra phải chia đều mỗi phần 2 nửa NST, đằng này là 1 phần có 3 và 1 phần 1, hoặc nhiều khi lai 4 và 0, cũng có trường hợp nhiều hơn 4...
--> gây ra ở đàn ông có 2 NST X là Klinefelter-Syndrome (XXY), còn ở đàn bà là Turner-Syndrome, chỉ có 1 NST X.

Đây là đột biến gien dạng 3.

Bây giờ trả lời câu hỏi ở trên kia của chị:
(chị chỉ nói tóm tắt và đơn giản thôi, không nói kỹ)
Điều kiện để dẫn đến bệnh ung thư là biến đổi ADN (ung thư ác tính). Lý do cho những biến đổi này có thể là do di truyền, và cũng có thể là do bột phát. Những lỗi gien đó liên quan đến tuần hoàn tế bào và sự tự hủy của tế bào.
Ví dụ, đột biến ở gien mang tên BCL2 dẫn đến ung thư vú, đột biến ở gien mang tên P53 thì dẫn đến tế bào sẽ phát triển những khối u ở nhiều tế bào khác nữa (bình thường ra, gien P53 thường có nhiệm vụ làm cho phần lớn các tế bảo có thể tự phân hủy).
Thường thì tuy ung thư là do di truyền, nhưng nó cũng cần có nhân tố tác động thêm để có thể thực sự phát bệnh, ví dụ như tia cực tím.
Nhiều khi chỉ cần nhân tố mà cũng tự nhiên phát bệnh, không do di truyền.

Ngoài ra, có những loại Virus (vd như HPV - Humanes Papillomavirus) cũng có thể tác động đến ADN của con người khi chúng thay đoạn ADN của con người bằng ADN của chúng (nhằm mục đích lấy cơ thể người làm "host" để nhân giống hộ) và gây ra những sự thay đổi trong ADN và kết quả cũng dẫn đến ung thư.

DVT2810

Member
Chị Hà à. Chị nói thế thì em Tuấn ko hiểu đâu. Tại chương trình phổ thông dạy khác cơ. Mà bi giờ học sinh bám sát SGK mà.
Theo đúng SGK và những gì em được biết. thì chính xác là như sau
Biến dị được chia làm 2 loại:
Biến dị di truyền và ko di truyền (sau này Tuấn học thì cái ko di truyền gọi là thường biến)
Chị đâu có nói là biến dị tổ hợp là đột biến gien. Em hiểu đúng rồi đó.
Trong biến dị di truyền thì lại được chia ra tiếp 2 loại
+Biến dị tổ hợp
+ Biến dị đột biến

Lần trước chị nói rồi đó. Biến dị đột biến có 2 loại : gien và NST
Chị Hà à. Cái dạng 1 và 3 của chị nói trong chương trinh tụi em học xếp chung vào đột biến NST.
Nói thế ko biết Tuấn có hiểu ko. Nhưng về sau học lớp 12 thì thấy cái này dễ hiều mờ. Cứ từ từ rồi sẽ hiểu hết thôi.

Biến dị tổ hợp là đột biến gien vì trong lúc chia NST (do thiếu hay thừa chất xúc tác, v.v...), đáng ra phải chia đều mỗi phần 2 nửa NST, đằng này là 1 phần có 3 và 1 phần 1, hoặc nhiều khi lai 4 và 0, cũng có trường hợp nhiều hơn 4...
--> gây ra ở đàn ông có 2 NST X là Klinefelter-Syndrome (XXY), còn ở đàn bà là Turner-Syndrome, chỉ có 1 NST X.
Cái này Tuấn xem trong phần đột biến NST đầu sách lớp 12 đó. Có mờ. Đây thuộc thể dị bội ở NST giới tính.

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
À ra thế... :D
Chị không biết là VN mình gộp 2 dạng đột biến gien vào làm 1 :D
Nhưng mà nếu gộp thì phải gộp dạng 2+3 của chị thành loại "gien" chứ em?

Đọc 1 hồi, chị chẳng hiểu "biến dị tổ hợp" nghĩa là gì nữa? Em Quỳnh có biết cái này dịch ra TA là gì không?

DVT2810

Member
Em cũng nghĩ thế. Nhưng theo SGK thì người ta nói thế nào mình học vậy thôi.
Theo em nghĩ thì dạng 3 của chị là ở tất cả các gien mà gien trên NST => đột biến gần như ở tất cả các NST (đó là em nghĩ vậy thôi chứ chẳng biết sao nữa)
biến dị tổ hợp là do sự phân ly độc lập và tổ hợp tự do của các NST trong giảm phân,do sự trao dổi chéo của các NSt tương dong trong giảm phân và do sự tổ hợp ngẫu nhiên của các giao tử trong thụ tinh
Ngoài ra biến dị tổ hợp là do sự tổ hợp các gen có sắn của bố mẹ mà ko thay đổi cấu trúc gen,còn đột biến ghen thì do thay dổi cấu trúc gen
Biến jdij tổ hợp chỉ xuất hiện trong sinh sản hữu tính còn đột bién gen xuất hiện cả trong hữu tính và vô tính.
Bài của Tuấn nói khá rõ đó chị. nhưng còn thiếu 1 trường hợp là tương tác ghen (tác động của nhiều gien lên 1 tính trạng). Còn đâu là đủ muh.
Trong tiếng Anh thì em ko rõ nhưng chị chỉ cần hiểu mấy cái câu trên là được mờ

DVT2810

Member
Đâu có sao. Tại Sinh học rộng lắm. Đọc rùi mà quên là chuyện thường xuyên. Dạo này ko thấy Tuấn đâu chắc hiểu bài rùi chạy luôn...

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000