Tìm sách hay khối A

Handball

Member
Em muốn tìm một số sách tham khảo 3 môn Toán, Lý , Hóa nhưng ko rõ cuốn nào hay (nội dung, cách trình bày....v.v..) Các anh chị đã từng học qua giúp em được ko ạ
Em cám ơn trước :)

Grenouille_vert

Moderator
Ừm, anh có một số quyển gọi là theo kinh nghiệm thôi, mỗi người đều có gu khác nhau và trình độ khác nhau, có gì tham khảo nhé:

1. Nghe hơi buồn cười nhưng là Sách bài tập (trong bộ SGK) của Toán, Lý, Hoá, chỉ cần làm hết, trôi chảy chỗ đó là em đã có kiến thức cơ bản khá vững rồi.
2. Bộ đề cũ (bộ đề 1996) gồm 150 đề Toán, 80 đề Lý và 100 đề Hoá. Tuy bộ này đã cũ và có khá nhiều kiến thức ngoài chương trình nhưng nếu chịu khó tỉ mẩn làm sẽ tăng kinh nghiệm làm bài nên rất nhiều. Mấy quyển này có lời giải nên không phải lo :D
3. Bộ sách bồi dưỡng Toán của Phan Huy Khải, khó, nhưng các dạng Toán lượng giác, loga, khảo sát, tích phân,... đủ, dễ hệ thống.
4. Bộ sách Giải toán Vật lý của Bùi Quang Hân, bộ này tệ cái là không có lời giải đủ, nhưng dạng toán phong phú, hệ thống tốt.

Handball

Member
Thank anh, bộ sách của Vũ Quang Hân em có nghe nói nhiều, ko biét gồm mấy quyển hả anh , còn SBT thì lười nhất là toán,nghe lời anh cố gắng vậy#:-S

Còn thầy Bình là thầy nào thế ạ, thầy dạy ở CVA thì làm sao mà em biết được :(( Với lại sách viết tay thì em hỏi kiểu rì ?:((

À, nhân thể em hỏi luôn Bây giờ em đang học Hóa của thầy Vũ Ngọc Ban (em ko nhớ rõ họ tên lắm), thấy thầy giới thiệu cuốn Phương pháp chung giải toán hóa do thầy viết, có ai biết gì về cuốn này ko ạ?

bavutru01

Giải toán vật lí lớp 10,11 mỗi lớp có 2 tập,lớp 12 có 3 tập chị ạ
Nhưng có mỗi tập 1 lớp 10 là có lời giải nhưng bài sao thì lại không có.
Còn các quyển khác chỉ có đáp số thôi:D

Grenouille_vert

Moderator
Bộ Giải toán lớp 12 anh không nhớ là 3 hay 4 quyển nhỉ :-? Cơ - Điện là 1 hay 2 quyển gì đó, Quang 1 quyển, Quang lượng tử - Vật lý hạt nhân 1 quyển. Em chỉ cần làm hết các bài "không sao" và các ví dụ trong đó cũng là ổn rồi.

Hoá thì nếu chỉ để thi Đại học thì rất dễ, cứ làm tốt bộ đề, SBT và đề Hoá khoảng 10 năm trở lại đây là ổn thôi, không cần phải chia dạng hay làm thêm các sách khác làm gì. Nhưng chú ý là Hoá phải học thuộc rất nhiều, vì vậy mọi người nên chịu khó tự lập 1 bảng các công thức và các phản ứng cần nhớ, rồi tỉ mẩn ngồi học từng công thức một, sẽ thuộc rất nhanh. Nói chung không nên mua quyển chuỗi phản ứng vì nó nhiều phản ứng lặp, và nhất là nhiều phản ứng không có trong SGK, SBT, rất nguy hiểm khi em làm đề thi ĐH.

Hồi trước anh hay đi dạy Hoá, có một ít bài tập, em nào muốn down về làm thì right click vào cái link dưới đây và chọn save as nhé :)

Hoá hữu cơ

Hoá vô cơ

Còn đây là đề thi và lời giải khối A và B từ năm 2002 trở lại đây:

2002 - Khối A - Khối B
2003 - Khối A - Khối B
2004 - Khối A - Khối B
2005 - Khối A - Khối B
2006 - Khối A - Khối B

Còn nếu có câu hỏi gì về Toán Lý Hoá thì cứ nêu lên đây, có gì mọi người cũng giải quyết :D. Chúc mấy em học hành thật tốt để thi qua cái kì thi ĐH hâm đơ :D

Uhm, đúng là thi đh Lý thì chỉ cần học ở quyển giải toán vật lý và làm thêm bài ở các bộ đề các năm là đủ

Toán thì chả bít lắm. Năm anh thì toán dễ nên cũng ko bít thế nào

Grenouille_vert

Moderator
Xem trong máy còn gì thì post nốt cho mọi người. Nhớ là right click rồi chọn save as nhé :)

Năm 2002 - Khối D

Năm 2003 - Khối D - Tốt nghiệp

Năm 2004 - Khối C - Khối D - Tốt nghiệp

Năm 2005 - Khối C - Khối D

Năm 2006 - Khối C - Khối D - Tốt nghiệp - Hướng dẫn ôn thi tốt nghiệp

Mọi người lớp 12 có thể xem qua cái hướng dẫn ôn thi tốt nghiệp, tuy rằng nó rất chung những cũng tốt trong việc hình dung ra xem mình sẽ phải học gì trong tháng cuối.

Còn đây là sổ tay tra cứu Toán - Lý - Hoá lớp 12, cái này không nhớ rõ đã down ở đâu, hy vọng là không vi phạm vấn đề bản quyền, chỉ là share cho mọi người cùng tìm hiểu thôi.

Sổ tay

Còn cái này để tham khảo, điểm tuyển các trường Đại học từ năm 2002 - 2005, rất tiếc năm 2006 do bận nhiều việc nên chưa làm được, nếu ai có thì add vào cho đủ hộ tớ với.

Điểm chuẩn (not complete)

2002 - 2003 - 2004 - 2005

Thank anh, bộ sách của Vũ Quang Hân em có nghe nói nhiều, ko biét gồm mấy quyển hả anh , còn SBT thì lười nhất là toán,nghe lời anh cố gắng vậy#:-S

Còn thầy Bình là thầy nào thế ạ, thầy dạy ở CVA thì làm sao mà em biết được :(( Với lại sách viết tay thì em hỏi kiểu rì ?:((

À, nhân thể em hỏi luôn Bây giờ em đang học Hóa của thầy Vũ Ngọc Ban (em ko nhớ rõ họ tên lắm), thấy thầy giới thiệu cuốn Phương pháp chung giải toán hóa do thầy viết, có ai biết gì về cuốn này ko ạ?
thầy Bình là thầy cao 1m80 có ria mép,hay mặc áo vét ấy,thầy chuyên dạy toán chuyên,học thầy 3 năm rồi mà bây giờ thầy bị chuyển đi,ko dạy D1 nữa buồn quá:((.1 tuần nữa là thầy đi rồi:((

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000