thảo luận về bệnh tự ti

tien8212

hello bà con,

hầu hết mọi nguời trong chúng ta đều tự ti về bản thân minh ỏ một điểm nào đó

sự tự ti cua to đuợc hình thanh trong suốt 4 năm học cấp hai khi tớ học trong một lớp chuyên đỉnh nhất thành phố trong khi chỉ là một học sinh bình thưong (cố mãi lên lớp 9 lực học của tớ mới lên mức giũa lớp- còn bốn năm đầu toàn bét lớp)
Tớ luôn tự ti về mình ở rất nhiều mặt như ngoại hình hoặc chân tay lóng ngóng chăng làm được việc gì ra hồn cả,hoc kem...vv..vv

hậu quả điều đó là tớ thưòng luống cuống truớc những ngưòi bạn mà tớ cho là tớ kém họ ,đặc biệt là truớc anh trai tớ ,điều này lại càng khiến tớ tự ti truớc măt họ hơn (anh tớ co lẽ là nguời làm tớ cảm thấy tự ti nhất)

TỚ VIẾT BÀI NÀY NHẰM CHIA SẺ KINH NGHIỆM VỚI MỌI NGUỜI ,NHỮNG AI ĐÃ CÓ KINH NGHIỆM TRONG VIÊC VƯỢT QUA CHÍNH MÌNH:D

nói không ngoa ,đời học sinh cấp ba của tớ việc quan trọng nhất là chiến đấu với sự tự ti của mình nhưng thú thật đến bây giờ tớ vẫn chưa hết hẳnThang truoc ,tớ đến nhà em gái tớ chơi có cả mấy con bé bạn nó nữa,nó nhờ tớ giúp nó chặt quả dừa ,tớ lúc ấy sắp về,sự tự ti trong tớ nên tiếng "mình chân tay lóng ngóng lại chưa chặt dừa bao giờ chặt không khéo,mấy con bé bạn nó sẽ nghĩ mình là đồ công tử bột" :( nên tớ định kiếm cớ chuồn nhưng cuối cùng tớ vẫn chặt
Qùa thật tớ đã biến thành thằng ngốc khi chặt quả dừa tung toé khắp nơi =)) ,nhưng hoá ra cảm giác bị biến thành thằng ngốc trước đám dông (toàn con gái) không khủng khiếp như tớ tưởng :D ,tớ thậm chí còn cảm thấy hãnh diện vì mình đã vươt qua sự tự ti (dù bị cười thối mữi,chặt quả dừa xong tớ thấy mình tự tin hơn trưóc nhiều
Có lẽ muốn trở nên tự tin hơn chỉ có cách dũng cảm biến mình thành thằng ngốc trưóc đám đông thật nhiều hay đúng hơn là phạm thật nhiều sai lầm ,làm nhiều việc mà mình dở :((

Bởi con người chúng ta luôn có xu hướng sợ mắc sai lầm và khi mắc thì dằn vặt đau khổ nên việc này nghe có vẻ khó,nhưng giờ khi tớ đã đặt mục tiêu ba ngày phải mắc một sai lầm trưóc mặt ngườii khác(đặc biệt là sai lâm về giao tiếp theo kiểu nói những điều ngu ngốc trước đám đông) thì mỗi khi mắc sai lầm tớ lại cảm thấy rất dễ chịu vì mình đã oàn thành kế hoạch(sáng nay ,tớ đã mắc sai lầm là tỏ ra huênh hoang vô lối trước mặt một bạn nữ mà tớ thương cảm thấy tự ti trưóc mặt ban ấy vì bạn ấy học giỏi hơn tơ,xinh gái nữa chứ--thế là mai ,ngày kia tớ không cần phải phạm thêm sai lâm nũa sướng quá
--cái này nó gọi là cười ra nước mắt đấy:(( )
MỜI MỌI NGUỜI CHO Ý KIẾN NHÉ :D

email:tien8212 (han hanh duoc lam quen voi moi nguoi)

gipypy_9x

Member
Mỗi khi có ai chê mình cái gì là lại thấy tự ti mất hết cả tự tin , mấy ngày mới lấy lại tinh thần đc :))

DarkTemplar

Member
Sự tự ti ở một mức độ nào đó sẽ có hai bạn đồng hành là hội chứng lo lắng thái quá (anxiety) và nỗi sợ hãi (fear); lo lắng về việc mình sẽ mất kiểm soát tình huống.. lo sợ mọi người sẽ cười nhạo mình.. lo sợ mình sẽ trở nên lố bịch..Các hiện tượng này nếu không tìm cách khắc phục sẽ là một nhược điểm lớn, gây khó khăn trong giao tiếp và trong công việc sau này.
Em Tiến đã làm rất tốt một trong những cách để điều trị nó: Đối mặt với nó. Ví dụ một bạn sợ phát biểu trước đám đông..hãy tham gia một lớp ngoại ngữ, nắm lấy bất kỳ cơ hội nào để nói trước lớp. Cách điều trị tốt nhất cho một người sợ nhện là cho người đó tiếp xúc từ từ với nó. Lẩn trốn những mối lo sợ đó chỉ làm cho tình hình trầm trọng thêm.
Có thể đưa thêm một vài chú ý khác để khắc phục nhược điểm này:
- Phân biệt rạch ròi mối lo lắng có thực và không thực, quên những gì không thực đi và khắc phục những gì có thực: Việc lo sợ trở thành lố bịch vì không bổ được quả dừa là không thực, không phải ai cũng một lần bổ dừa và tất nhiên không ai đánh giá quá nặng nề một người qua việc đó. Chúng ta không lố bịch khi phát biểu trước đám đông vì chúng ta lùn, xấu hay cười không duyên..những cái đó không thực..Cái có thực và cần tập trung là nội dung mà ta định nói..Tương tự với con nhện hay thạch sùng: nó không thể làm hại ta và sự thực nó còn sợ ta đến chết khiếp!
- Quên đi các tình huống của quá khứ và tập trung vào hiện tại: Mọi người có thể cười nhạo ta ngày hôm trước và sẽ quên...Một tình huống dở hơi mà ta gặp phải không đáng là gánh nặng để ta đeo cả đời..Tập trung vào làm tốt các công việc hiện tại để cho mọi người thấy bản chất của ta không phải như vậy..
- Tự nhủ mình không phải là trung tâm của thế giới: Đôi lúc những người tự ti cho rằng cả thế giới dò xét họ, cười nhạo họ..Nhưng than ôi những người xung quanh ta có biết bao việc để làm, để suy nghĩ..Những tình huống buồn cười của một người đôi khi chỉ là một thoảng qua giữa bao nhiêu vụn vặt của đời thường..Nó chỉ quá nghiêm trọng trong tâm trí của chính ta..

Hi vọng một vài kinh nghiệm trên có thể giúp được các em.

unni_x

Active Member
4 năm cấp 2 em cũng tự ti kinh khủng :( lớp toàn bạn học giỏi, nhà giàu, ăn mặc đẹp, ngẫm lại mình thì sao... :-S
Lúc đấy tự nhủ mình sẽ thay đổi :) lên cấp 3 xung phong làm bí thư, rùi xung phong vào Đoàn trường, thay đổi mọi thứ từ tóc tai đến style ăn mặc, bạn bè xung quanh cũng dần dần làm em tự tin lên :D
Mún làm mình tự tin có lẽ là thay đổi đầu tiên từ cách nghĩ đến cách sống, rùi sau đó mới đến ngoại hình :D

Lucifer

Active Member
lý thuyết vẫn chỉ là lý thuyết
1 ng tự ti dù có tự nhủ từ trước hàng trăm lần những điều trên
thì khi đối mặt mới sự việc
lại run lại sợ hãi

sửa tính tự ti khó lắm
:))

p3yeu

Member
:D chẹp tự ti là bệnh rì :D may quá :D học đc 1 tí khí trơ của d3 cũng tốt
:D ai chê thì chê,đúng thì tiếp thu, có rì đâu muh tự ti :D :x

DarkTemplar

Member
Lucifer said:
lý thuyết vẫn chỉ là lý thuyết
1 ng tự ti dù có tự nhủ từ trước hàng trăm lần những điều trên
thì khi đối mặt mới sự việc
lại run lại sợ hãi

sửa tính tự ti khó lắm
:))
Vậy thì cứ đối mặt với nó..miễn là đừng lẩn tránh hay thu mình lại..
Ngoài lề một chút, hôm trước em kiếm được bản Gloomy Sunday hay quá...Nghe nhiều đâm nghiện mới chết.. :D

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000